Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 33

Chủ đề: Ảnh bóng bàn chụp năm 2009

Hai tấm chụp trong trận thi đấu giao hữu Đoàn Kiến Quốc vs Đinh Quang Linh tại Lễ Sinh nhật Diễn đàn Bóng bàn Việt Nam
    Xin các bác đâm chém dữ dội vào để lính mới còn học tập được chút đỉnh.
    Chân thành cảm ơn trước ạ.

(Xin phép tcgroup cho ké vào Topic này nhé, cảm ơn nhiều)

Đinh Quang Linh

Đoàn Kiến Quốc
    Được sửa bởi TQH lúc 09:45 AM ngày 31-03-2009

Hình của bác TQH chất lượng không best, nhưng rất có hồn và đáng học hỏi lắm ạ

1. Trong cả hai tấm hình anh TQH chụp ở trong trang này, focus ngay tại khuôn mặt của VDV là chưa rõ nhưng em thật sự không biết vì sao lại như vậy có thể là focus không đúng vào mặt hoặc tốc độ chưa đủ cao để bắt dính sự di chuyển. Nếu có thể được, anh vui lòng vào cho em biết suy nghĩ là vấn đề này nằm ở đâu để cho tất cả mọi người trong đó có em cùng học hỏi về điều kiện ánh sáng ở vn. Anh TQH, nếu đã chưa biết, để biết anh focus vào điểm nào trong ảnh anh xem nó trong software chỉnh sửa ảnh mà có chức năng này.

2. Nếu anh TQH muốn tìm hiểu thêm về cách nhận xét và phân tích một tấm ảnh thể thao, vui lòng giải thích cho em hiểu, theo suy nghĩ của anh, điều gì trong tấm ảnh số hai tạo ra sự hấp dẫn với người xem. Nói cách khác, cái gì là cái hay trong tấm ảnh số hai này? Như em đã nói, trước khi một người có thể chụp ảnh thể thao giỏi người đó phải có khả năng phân tích và nhận xét ảnh thể thao. Đó là lý do em nêu lên câu hỏi số 2 này. Chỉ khi nào các anh đạt được khả năng này lúc đó các anh sẽ tự chụp được ảnh đẹp, bỏ qua yếu tố có thể bị hạn chế về thiết bị do tài chính.

(PS - bạn mrgin, vui lòng chỉnh hồ sơ cá nhân cho phép nhận PM. Tớ muốn cám ơn mà không được).

Cảm ơn Nikonian2006 đã nhận xét và đưa câu hỏi cho mình.
    Thực lòng là thế này:
    Mình thỉnh thoảng post ảnh lên đây cũng chỉ với mục đích là biết đâu bạn Nikonian2006 chú ý đến mà có lời nhận xét, đặng học hỏi thêm về việc chụp ảnh thể thao.
    Hay nói cách khác, mình tự coi mình là một học trò nhỏ, lâu lâu lại nộp bài để thầy giáo cho điểm, nhận xét, đánh giá.

Mục đích của mình đã đạt được (ít nhất là cho đến bây giờ, vì lần nào mình post ảnh cũng được Nikonian2006 chỉ bảo tận tình).
    Mình rất phấn khởi, có thêm động lực để tiếp tục niềm đam mê.

Bây giờ mình trả lời câu hỏi của Nikonian2006, coi như đang thi vấn đáp qua mạng. Mong nhận được những chỉ bảo nhiệt tình và chân thành của Bạn.

1. Mặt VĐV không nét căng vì nhiều lý do, cả do khách quan, cả do chủ quan (trình độ của mình chưa đạt). Cụ thể như sau:
    + Ánh sáng không đủ. Ngay cả trong những nhà thi đấu cỡ Quốc gia của VN cũng không đủ ánh sáng. Vì lẽ đó mà theo cá nhân mình, thậm chí khi đã focus rất đúng rồi thì vẫn không nét căng, do ảnh hưởng của việc thiếu sáng.
    + Vì ánh sáng không đủ nên mình đành tăng ISO lên cao ==> noise tăng == mình đành khử noise bằng photoshop, nhưng vì trình độ photosop chưa đạt nên đã bị nhòe mất một chút
    + Ánh sáng ở nhà thi đấu kém nên tốc độ mình chụp chưa bao giờ đạt tới 800 chứ chưa nói đến 1000 - là tốc độ tối thiểu để bắt dính chuyển động của VĐV và bóng - vì bóng bàn là môn có tốc độ cực lớn.
    + Kỹ thuật của mình chưa đạt, không bắt kịp chuyển động của VĐV nên rất nhiều tình huống, mình đành lấy nét vào ngực, vào vai VĐV chứ không kịp lấy nét vào mặt

2. Tấm 2 thì bản thân mình cũng thấy không phải là một tấm ảnh tốt. Tuy nhiên đó dù sao cũng là một cố gắng của mình trên con đường học hỏi
    + Mình đã cố gắng zoom cận cảnh vào VĐV, theo những chỉ bảo của Nikonian2006 và Liemho.
    + Đã bắt dính được trái bóng khi vừa rời vợt
    + Chủ thể - VĐV đã được nhấn mạnh, không bị những hình ảnh khác thu hút mất sự chú ý khi xem ảnh.

Một lần nữa cảm ơn Nikonian2006 và mong chờ những hướng dẫn, chỉ bảo thêm của Bạn.

Trân trọng
    Được sửa bởi TQH lúc 10:49 AM ngày 03-04-2009

Anh chụp vài chục tấm lựa ra hai tấm này, thì dĩ nhiên nó là 2 tấm đẹp của anh TQH rồi :-).
    Tôi rất thông cảm với anh là hình chụp ra không cực sharp như mình mong đợi vì nó xảy ra cho rất nhiều hình chụp sports của tôi rồi. Tôi hiểu anh .Căn bản là những gì anh thấy trong viewfinder không phải là hình ảnh nó được ghi nhận trên sensor.

-Ánh sáng yếu , ISO để max 1600 ,lens 300 mm f4.0 mở max f-stops mà vận tốc chỉ lên đến 1/350 sec thì bạn có chụp thêm 1000 shots nữa thì sharpness cũng không khá thêm là bao nhiêu.Đúng không ?
    -tại f4.0 của những OK tele thường, độ rỏ kém hơn là chỉnh ở khẩu độ f8.0 ,vì vậy những kính pro lens f2.8 mắc tiền hơn nhiều, nhưng bù lại bảo đảm sharpness không bị giảm ở khẩu độ f2.8
    - ở khẩu độ f2.8 vận tốc có thể tăng lên 1/800sec sẽ tránh được hình bị rung vì chụp bằng tay (hand hold)
    -với OK tele f2.8 viewfinder sáng hơn,autofocus better
    Tóm lại là phải có đúng đồ nghề thì mới làm việc tốt được.;-)

còn về kỷ thuật chụp hình sports tôi học được kinh nghiệm như sau:
    -cần biết rỏ môn thể thao mình sẽ chụp,players và nơi nào ,lúc nào sẽ xẩy ra action
    -action bạn thấy trên viewfinder thì đừng press the shutter nữa vì đã trể rồi.Cần phải
    đoán trước action và press shutter tíc tắc trước đó.

nước ảnh đẹp quá , rất cool

Gửi thêm vài tấm, chất lượng thì vẫn tệ tệ như cũ. Bà con đâm chém nhiệt tình giúp với.

Trận thi đấu giữa hai đội Sông Đà - UCRIN và Vĩnh Tuy tại giải bóng bàn Hanoi Premiership 2009

Được sửa bởi TQH lúc 12:18 AM ngày 05-04-2009

bác TQH nói sao chớ series hình sau của bạn action hơn hai hình trước nhiều.Nhất là tấm # 4 sắc khí đằng đằng .Tôi thấy có thể phong sau hơi sáng thành ra không tập trung ngay chủ thể được ,PS đôi chút là perfect.

Anh TQH

1. Xin lỗi anh em đã không trả lời ngay cho anh được. Em đã bài viết trên của anh và trả lời theo từng ý anh đã nói trong đó em ghi thêm một số điểm cho anh suy nghĩ nếu anh thấy hợp lý thì anh sẽ lấy làm kinh nghiệm nhe. Anh lưu ý là em hầu như không bình luận ảnh của bạn gửi lên, mà em chỉ xem, nhất là bạn đó mang một nick hoàn toàn mới. Thông thường em sẽ xem, phân tích nhiều lỗi ra thành một khái niệm chung nhất và sau đó viết lên vấn đề đó trong bài viết của riêng em. Làm điều đó sẽ tránh đi những va chạm không đáng có giữa hai người xa lạ với nhau đồng thời nó tạo ra cho cá nhân một khả năng biết nhận xét, phân tích và khái quát hóa vấn đề từ vi mô lên vĩ mô.

2. Dựa trên câu trả lời đầu tiên của anh, em nghĩ hầu như đó là do tốc độ. Theo em nghĩ, tốc độ chụp bóng bàn close-up như vậy ít nhất phải 800. Nếu như có một bạn thắc mắc vì sao có ảnh chụp bóng bàn trên đây chụp không close-up nhưng tốc độ thấp (do điều kiện ánh sáng tệ) nhưng ảnh vẫn nét thì hãy xem lại sự tương quan về tốc độ và khoảng cách (em đã nói). Vấn đề này giải quyết rất dễ dàng bằng cách, khi nào anh có điều kiện, hãy mua body chụp high ISO. Em có biết Canon 1D mark II N còn khá mới (9+) giá khoảng 2300 USD. Đối với một người thật sự đam mê chụp ảnh thể thao, số tiền này không phải quá khó. Anh hãy ráng trang bị thêm thiết bị tốt hơn cái máy này em đã xem ảnh mẫu chụp 1600-3200 ảnh vẫn có thể dùng được.

3. Về câu trả lời thứ hai của anh, khoảnh khắc mà anh chụp trong đó là chưa đủ tiêu chuẩn của anh thể thao anh nên hạn chế chọn khoảnh khắc này. Khi anh chụp bắt dính một động tác (freeze an action), cái hại của nó là chính việc bắt dính đó làm cho người xem không còn thấy chuyển động của chủ thể. Chính vì lý do này cho nên nó mới sản sinh ra hai điều mà mình phải nhớ:
    - ảnh của anh phải thể hiện cảm xúc cao trào strong emotion; hoặc

- trong ảnh đó phải cho thấy có sự chuyển động. Đây là lý do vì sao mọi người chế ra cách chụp nhòe (ở một phần nhỏ của chủ thể) để tạo cảm giác chuyển động trong ảnh action. Thứ hai, trong việc chụp xe hơi thể thao, anh phải chụp sao cho vẫn còn thấy bánh xe quay tròn nếu không ảnh sẽ bị mất đi tính action.

4. Trong đoạn này em nói đến những ảnh anh mới post lên. Theo em, trong loạt ảnh này, anh chụp action như vậy là đẹp bỏ qua yếu tố chất lượng ảnh. Tuy nhiên, chúng ta không nên bao giờ tự hài lòng với những gì mình đã đạt được. Năm nay phải chụp tốt hơn năm qua. Trong loạt ảnh mới của anh, giả sử rằng anh đã chưa biết trước điều em muốn nói trong đây, anh chụp chỉ từ một vị trí trực diện và close-up. Anh lưu ý những điểm nhỏ sau:
    + thay đổi góc chụp ngang bên hông VDV tạo khoảnh khắc mà máy của anh, bóng, vợt và mặt cùng nằm trên một đường thẳng.

+ hãy tập chọn background ngay trong đầu trước khi chụp, em ví dụ ảnh anh chụp có tấm lịch gì trong đó là có thể tránh được và không nên dùng software xóa nó.

+ nếu anh muốn chụp serving, trong trường hợp có thể làm được, anh hãy chụp từ trên cao chụp xuống sao cho lens, bóng và đôi mắt cùng một đường. Ảnh này đẹp là ở đôi mắt không phải ở action và không phải dễ dàng gì chụp được.

+ trong trường hợp có thể được anh hãy chụp full body nhưng phải chụp từ trên cao sao cho nó tránh đi distracting background.

5. Nếu anh có thể làm được hãy đi chụp bóng bàn thi đấu giải thật lớn để cho background của anh trong ảnh sẽ đẹp hơn. Đồng thời, anh sẽ có dịp quan sát và thầm lặng học hỏi ở Getty Images nhiều.

6. Một bạn nào muốn học chụp ảnh lưu ý, forum không bao giờ là một nơi đào tạo cho bạn từ cơ bản mà lên. Nó chỉ là nơi cho bạn kiến thức vụn vặt và hữu ích cho người đã có nền tảng. Vì vậy, theo em nghĩ và có thể sai, việc chụp đại và post lên để sửa cho đến phát triển trong một lĩnh vực chụp ảnh trên forum là rất khó. Nếu bạn đam mê ở một lãnh vực, hãy cố gắng học nó từ nền tảng ở ngoài đời.

Một tấm ảnh vui bóng bàn

Trái bóng ngon thiệt ! Mình mà liếm một cái thì không biết có ngọt không ta ???

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng