Trang 524 / 789 Đầu tiênĐầu tiên ... 24424474514522523524525526534574624 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 5,231 đến 5,240 / 7887

Chủ đề: Topic dành cho những người yêu thích ảnh NGUYÊN BẢN

Vẫn là bằng lăng.

Tấm tượng Sư tử Singapore đẹp quá bác Dongdigipics ơi!

Em góp 1 tấm bokeh cho phong phú thể loại:

Flickr|500px|SonTax

Quote Được gửi bởi dongdigipics View Post
    Em tiếp nguyên bản.

IMG_8805_GF của Dongdigipics!, trên Flickr

IMG_8853_GF của Dongdigipics!, trên Flickr

-Đẹp lắm đó bác Dondigi ...
    The Quiet Garden
    ( 21-24-50-70-200 ) L

Em từ hồi mới tập chụp ảnh tới nay, chả thích chỉnh sửa gì cả. Thích style này. Nhưng có khi lại phải chỉnh ánh sáng 1 chút cho dễ nhìn thôi

Em cảm ơn bác Cafe đen (blackcoffee) đã xem ảnh và nhận xét ạ. Do mình dùng macro filter chụp nên độ phóng đại chủ thể tràng ngập màn hình nên cũng khó crop, nếu crop quá thì ảnh nhìn có cảm giác chật chội lắm.

Em cảm ơn bác Phongktvt và bác Chipvn đã xem ảnh và động viên em ạ. Em không hiểu tại sao mà em dùng ống Canon 18-200mm IS chụp mà nó lại lên bokeh hình lục lăng nữa ?

Em không hiểu tại sao mà em dùng ống Canon 18-200mm IS chụp mà nó lại lên bokeh hình lục lăng nữa ?
    Cái ống đấy có 6 lá khẩu nên có hình lục lăng khi khép khẩu là đúng rồi mà bác ơi! Cái mà bác nói là bokeh đấy không phải là bokeh đâu! Mấy hình lục lăng đấy là do bị flare từ cái đèn pha nằm ngay ở góc một phần ba phía dưới bên trái ảnh đấy bác ạ. Cái hiện tượng này theo em hiểu thì ống kính phải có coating tốt lắm mới hạn chế được.
    Flickr|500px|SonTax

Quote Được gửi bởi chipvn View Post
    Cái ống đấy có 6 lá khẩu nên có hình lục lăng khi khép khẩu là đúng rồi mà bác ơi! Cái mà bác nói là bokeh đấy không phải là bokeh đâu! Mấy hình lục lăng đấy là do bị flare từ cái đèn pha nằm ngay ở góc một phần ba phía dưới bên trái ảnh đấy bác ạ. Cái hiện tượng này theo em hiểu thì ống kính phải có coating tốt lắm mới hạn chế được.
    À, thì ra là thế ạ ! Vậy mà em cứ tưởng là bokek nữa chứ. Mà ống Canon 18-200mm này có 6 lá khẩu nhưng nhà sản xuất đã bo tròn (rounded) rồi, em bấm nút Dof trên máy khi khép khẩu cũng thấy cái lỗ nó tròn vo, chẳng có dấu hiệu gì hình lục lăng cả. Hiện tượng flare từ ánh đèn mà bác giải thích chỉ đúng 1 phần thôi ạ. Ngoài ra còn 1 yếu tố để tạo nên những đóm flare lục lăng đó ạ. Bác xem 2 hình bên dưới em chụp cùng góc độ, cùng thông số, nguyên bản 100% nhé.

1. Hình không bị flare hình lục lăng, có cùng ánh đèn

IMG_8868_GF của Dongdigipics!, trên Flickr

2. Hình bị flare hình lục lăng bao la cũng có cùng ánh đèn chụp tại 1 chổ như hình trên.

IMG_8853_GF của Dongdigipics!, trên Flickr
    Được sửa bởi dongdigipics lúc 10:02 PM ngày 25-05-2012

Mà ống Canon 18-200mm này có 6 lá khẩu nhưng nhà sản xuất đã bo tròn (rounded) rồi, em bấm nút Dof trên máy khi khép khẩu cũng thấy cái lỗ nó tròn vo, chẳng có dấu hiệu gì hình lục lăng cả.
    Rounded chỉ có hiệu quả đến 1 khẩu nào đấy thôi bác ạ. Em thấy thông thường khoảng f5.6-f8 thôi. Sau đấy thì thường là lại hết rounded! hihi... Ảnh bác em xem EXIF thì chụp ở f11.

Hiện tượng flare từ ánh đèn mà bác giải thích chỉ đúng 1 phần thôi ạ. Ngoài ra còn 1 yếu tố để tạo nên những đóm flare lục lăng đó ạ. Bác xem 2 hình bên dưới em chụp cùng góc độ, cùng thông số, nguyên bản 100% nhé.

1. Hình không bị flare hình lục lăng, có cùng ánh đèn
    ....
    2. Hình bị flare hình lục lăng bao la cũng có cùng ánh đèn chụp tại 1 chổ như hình trên.
    Tất nhiên chuyện flare không phải cứ có đèn (hay mặt trời,...) là flare như nhau mà còn phụ thuộc góc đến của ánh sáng. 2 góc chụp của bác là khác nhau khá nhiều về vị trí của đèn đấy chứ! Tấm không bị lục lăng của bác (theo em) thì may mắn là nhờ đèn đã hạ thấp và ra gần rìa hơn nên phần flare chỉ còn nhìn thấy rất ít ở phía dưới giữa ảnh thôi! Cùng 1 góc chụp thì lens có coating tốt sẽ ít bị flare hơn nữa!

Ngoài ra thì em cũng có gặp nhiều ảnh flare cũng tạo nên tính độc đáo cho ảnh. Ví dụ như cái ảnh có lục lăng của bác có khi lại độc đáo hơn cái ảnh không có chẳng hạn! Em chỉ biết thế thôi, nếu có gì chưa chính xác thì bác nào vào giúp bọn em với ạ!
    Được sửa bởi chipvn lúc 10:35 PM ngày 25-05-2012
    Flickr|500px|SonTax

Quote Được gửi bởi chipvn View Post
    Rounded chỉ có hiệu quả đến 1 khẩu nào đấy thôi bác ạ. Em thấy thông thường khoảng f5.6-f8 thôi. Sau đấy thì thường là lại hết rounded! hihi... Ảnh bác em xem EXIF thì chụp ở f11.

Tất nhiên chuyện flare không phải cứ có đèn (hay mặt trời,...) là flare như nhau mà còn phụ thuộc góc đến của ánh sáng. 2 góc chụp của bác là khác nhau khá nhiều về vị trí của đèn đấy chứ! Tấm không bị lục lăng của bác (theo em) thì may mắn là nhờ đèn đã hạ thấp và ra gần rìa hơn nên phần flare chỉ còn nhìn thấy rất ít ở phía dưới giữa ảnh thôi! Cùng 1 góc chụp thì lens có coating tốt sẽ ít bị flare hơn nữa!

Ngoài ra thì em cũng có gặp nhiều ảnh flare cũng tạo nên tính độc đáo cho ảnh. Ví dụ như cái ảnh có lục lăng của bác có khi lại độc đáo hơn cái ảnh không có chẳng hạn! Em chỉ biết thế thôi, nếu có gì chưa chính xác thì bác nào vào giúp bọn em với ạ!
    Ánh đèn, góc độ chỉ là 1 phần trong trường hợp này thôi bác ơi, cái yếu tố tạo nên mấy cái đóm flare là do bọt nước từ miệng con Ngư sư phun ra gặp cơn gió thổi bọt nước bám lên bề mặt ống kính, chính những hạt nước li ti đó trên bề mặt ống kính và ánh sáng đi qua nó làm khúc xạ ánh sáng mới tạo thành những đóm lục lăng đó.

Mới đầu em chụp cũng thấy lạ, sau đó nghiệm lại cứ để bề mặt ống kính bám những hạt nước li ti và chụp thì lại ra những đóm lục lăng, sau khi lau khô mặt ống kính chụp thì không còn những đóm flare đó nữa.
    Được sửa bởi dongdigipics lúc 11:00 PM ngày 25-05-2012

Ánh đèn là 1 phần thôi bác ơi, cái yếu tố tạo nên mấy cái đóm flare là do bọt nước....
    Vâng cũng có thể bác chính xác trong trường hợp này! Để em ví dụ 1 tấm em mới chụp sáng nay trong khi test coating của 1 cái ống trong điều kiện khô ráo không có nước để bác tham khảo nhé.

Trường hợp của bác thì chắc là do ảnh hưởng của các giot nước ạ! Cảm ơn bác đã vui vẻ trao đổi cùng em!
    Được sửa bởi chipvn lúc 11:14 PM ngày 25-05-2012
    Flickr|500px|SonTax

Trang 524 / 789 Đầu tiênĐầu tiên ... 24424474514522523524525526534574624 ... Cuối cùngCuối cùng