Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 29

Chủ đề: Hướng dẫn làm da trắng hồng theo cách bạn muốn trong 2 nốt nhạc

Thumbs up Hướng dẫn làm da trắng hồng theo cách bạn muốn trong 2 nốt nhạc

Có bạn hỏi tôi muốn làm màu da giống Ồ Studio. Sẵn tôi viết luôn hướng dẫn giúp các bạn chỉnh màu da theo cách các bạn muốn. Trong bài này tôi mượn hình trên mạng của Ồ Studio và 1 hình của bạn SoiToc bên vnphoto.

Công thức chỉnh màu da theo chỉ số CMYK là công thức của Chris Orwig trong khóa học Portrait Retouching. Bạn muốn biết anh ấy là ai thì gõ tên này trên Google nhé.

Công thức này nói rằng, để chỉnh màu da đúng nên đưa Cyan về trong khoảng từ 6-10, Magenta khoảng 30 và Yellow nhỉn hơn tí xíu khoảng 33. Tuy nhiên, điều này chỉ đúng cho màu da trung bình. Nếu quá trắng hoặc quá đen thì chỉ số này có thể khác đi. Tuy nhiên, Cyan thường nằm trong khoảng 1/3 đến 1/5 của Magenta.

Nói lý thuyết dài dòng khó hiểu, tôi mượn luôn 1 hình của Ồ Studio và lấy mẫu xem các chỉ số này thế nào? Cách lấy mẫu như sau:

Chọn công cụ Eyedropper, bấm Shift + click vào vùng da bạn muốn lấy mẫu. Có thể lấy được 4 mẫu. Tuy nhiên ở đây tôi chỉ cần lấy 1 mẫu là đủ. Nhớ chọn lấy trung bình 5 hoặc 11 tùy độ phân giải.

Xem thông tin màu ở hệ CMYK

Trong trường hợp này là 7-24-21

Tương tự thêm mẫu nữa 8-29-33

Mẫu khác 13-27-31

Đây là hình tôi chụp, chưa qua chỉnh sửa gì cả, ở đây chỉ quan tâm đến chỉnh màu da theo mẫu màu mình thích, không quan tâm tới các yếu tố khác. Để chỉnh màu da theo các chỉ số đã lấy ta làm như sau:

Đầu tiên cũng lấy mẫu màu, ta sẽ thay đổi những chỉ số này theo những mẫu mình thích. Ví dụ dưới đây sẽ cố chỉnh gần về 7-24-21 của Ồ Studio

Tạo Layer Curves

Channel Red, bấm vào nút số 2, sau đó click vị trí lấy mẫu kéo lên trên. Mục đích là tăng kên Red sẽ giảm Cyan từ 22 về 7

Tương tự, tăng Green để giảm Magenta từ 43 về 25

Tăng Blue để giảm Yellow từ 35 về 22.

Nói chung là tùy vào hình của bạn mà sẽ chỉnh tăng hay giảm 3 kênh này để được chỉ số sấp sĩ như mẫu màu mình thích. Trong trường hợp này là 8-26-22 ~ 7-24-21. Nếu chỉnh cẩn thận bạn dễ dàng chỉnh được thông số mình cần.

Chỉnh theo mẫu 2, ta thấy màu da hơi vàng

Chỉnh theo màu 3

Sau khi chỉnh màu da, có thể những màu xung quanh bị thay đổi, có thể dùng mask để lấy lại dễ dàng.

Bài viết dài dòng, nhưng thực ra chỉ có 2 bước: lấy mẫu màu skin mình thích, tạo curve và chỉnh 3 kênh màu về đúng mẫu đã lấy. Việc chỉnh màu này không những áp dụng với da mà còn áp dụng cho tất cả vị trí khác trên hình như bầu trời, bãi cỏ...vv Ta sẽ kết hợp với Layer Mask để tạo màu cho từng vùng nếu cần.

Mời các bạn tham gia khóa học "Xử lý ảnh chân dung" của Chris Orwig tại TapHuan.vn trong ngày mai 9/6/2015 nhé.
    TapHuan.vn

Quá hay bác ơi...Thanks bác đã share.
    Chơi làm chi để bây giờ nghiện....

thanks bác. quá dễ hiểu và dễ làm

336 Điện Biên Phủ, Phường 17, Quận Bình Thạnh, TPHCM
    cám ơn anh đã chia sẻ

Em đã thử và không thành công, màu ra tím tím không trắng hồng. Bác xem và chỉ dùm em nếu em làm sai.. Cảm ơn

Untitled-2 by William Nguyen1, on Flickr

Thank bác đã chia sẻ, rất dễ hiểu

Cách này em đã từng làm qua một thời kỳ, nhưng tỷ lệ màu dễ sai lệch khó control và điều quan trọng nhất là nó không hài hoà với mỗi trường trong ảnh, dễ dẫn đến lạc tone.

Quote Được gửi bởi soitoc View Post
    Cách này em đã từng làm qua một thời kỳ, nhưng tỷ lệ màu dễ sai lệch khó control và điều quan trọng nhất là nó không hài hoà với mỗi trường trong ảnh, dễ dẫn đến lạc tone.

Ohm vậy à bác? Nhưng dù sao có hướng dẫn còn hơn không. Dù sao vẫn hơn nhiều người chỉ khoe mà không thấy giúp ai hết.

Quote Được gửi bởi wnguyen1 View Post
    Ohm vậy à bác? Nhưng dù sao có hướng dẫn còn hơn không. Dù sao vẫn hơn nhiều người chỉ khoe mà không thấy giúp ai hết.
    Bác đừng mỉa mai, em không share:
    - Chỉ một số ảnh em chỉnh sửa được, đa số thì không! Nhất là ảnh nikon, kể cả ảnh của em chụp ra.
    - Share ra nhiều người sẽ đi vào vết bánh xe của mình. Bằng chứng: Thằng đệ chụp ảnh của em, em chỉ nó cách đó và nó bị rối y như em. Một số ảnh chỉnh được, một số không được.
    - Nhiều mặt hạn chế như vậy bác nghĩ nên share không?

Quote Được gửi bởi soitoc View Post
    Bác đừng mỉa mai, em không share:
    - Chỉ một số ảnh em chỉnh sửa được, đa số thì không! Nhất là ảnh nikon, kể cả ảnh của em chụp ra.
    - Share ra nhiều người sẽ đi vào vết bánh xe của mình. Bằng chứng: Thằng đệ chụp ảnh của em, em chỉ nó cách đó và nó bị rối y như em. Một số ảnh chỉnh được, một số không được.
    - Nhiều mặt hạn chế như vậy bác nghĩ nên share không?
    Sorry bác, em không có ý mỉa mai bác. Nhưng em thấy có nhiều bác không đóng góp tích cực gì cho anh em ở đây mà chỉ lên đánh giá, chê bai người khác. Thà giúp ít hơn không giúp. Đằng này không giúp mà còn chê thì potay.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng