Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 35

Chủ đề: Làm sao để rọi hình ở Lab cho đẹp

Làm sao để rọi hình ở Lab cho đẹp

Thường khi chúng ta ( ở đây có nghĩa là em ) làm một ảnh thật đẹp trên máy tính xong hý hửng mang ra Lab ( có bác thì dùng Printer ) để vật chất hóa tác phẩm của mình , sau hàng giờ mòn mỏi đợi chờ trong háo hức rồi ta cũng được trao cho đứa con tinh thần mình nâng niu ( nhứt là hình của một người mẫu bất đắc dĩ nào mà ta muốn ... lấy lòng ) . Chao ôi , tấm ảnh còn mồng mùi C41 , khai khai mùi bleach-fix và nóng hơi máy sấy ...Nhưng hởi ơi khi mở tác phẩm ra xem trong háo hức thì bổng niềm vui ta tắt lịm để lại cảm giác trống rỗng sững sờ . Sao lại có thể vậy được , cái ... cái hình tui làm đâu ...đâu...có phải zậy , cô ...cô coi lại coi sao ...sao ...rọi kỳ dzậy ???

Nhỏ nhẹ : "Thì hình anh làm sao tụi tui rọi dzậy . Anh muốn thì vô trong coi lại đi "

Đảm bảo 100% các bác ( ở đây có nghĩa là em ) sẽ bị hố ở chỗ này đây .

Hùng dũng đẩy cửa phòng Lab bước vào : " cho...cho...tui coi ...cái hình của tui coi .

Một khuôn mặt lạnh lùng ( hay vài cái ) : Ê mầy mở cái hình của ảnh lên cho ảnh coi coi ( Lạnh lùng trong lich sự ) - Anh ngồi đi .

Và hình cá bác hiện trên màn hình máy tính . Nhưng hởi ôi tác phẩm các bác chăm chút chỉnh màu từng step một , nhích nhích từng ly , ngắm nghía từng mm2 hiện ra xám xịt hay xanh mét , đỏ lòm hay trắng nhách , đen thui và bạc nhạt nến nản lòng ( ...kiểm duyệt vài từ ) Sao kỳ dzậy , bạn đứng dậy bước ra thẩn thờ như người mất hồn , móc tiền thanh toán một cách vô thức như cái máy rồi đắt xe ra chạy mà không biết chạy về đâu ...

Tại sao vậy ???

Ờ thì ai đó nói là tại bạn chưa Calib cái monitor ( lý thuyết quá )
    Bạn không có cài profile màu cho loại lab mà bạn rọi ( cài vẫn xấu )
    Rằng màu nầy tổng hợp cộng , màu kia tổng hợp trừ ( cái con cụ gì đó )nên nó thế
    Rằng không gian màu ABC rộng hơn BCD và rằng 1966-21 khác với 1998 Rằng rằng và trăm cái hằm bà rằng khác .

Tuy nhiên có những người rọi hình ra vẫn đẹp , mà đẹp đến nao lòng vậy tại sao ??

Em đang tìm hiểu

Em để ý thấy có những máy PS rọi ra cũng đẹp mướt các bác ạ dù người chụp iếc biết mình chụp như thế nào . Raw hay Tiff , Jepg 8 hay 16 bits hay 32 bits . Có bác làm hình thấy cũng Pro , lúc chờ lấy hình bác ấy giản giải cho em biết thết nào là profile và chậc chậc , các chú không có thì làm thế iếc gì được , hôm nào alo anh , anh cho . Thế là đầu tiên em lên đường đi tìm profile màu

He he, nói riêng về chuyện in ảnh ở mấy cái lab thì em cũng chả có thiện cảm gì.
    Các bác có mang file tiff ra in chắc cũng vô dụng thôi, các anh thợ ở lab mở bằng PS ra xem 1 cái, rồi save as lại jpg cho nhẹ, sau đó mới in.
    Rửa có cái ảnh thẻ 3x4 , mấy anh ghép 4 tấm lại làm 1 tấm 6x9 rồi tính tiền bằng 2 lần tiền rửa cái ảnh 6x9. Lần sau em tự ghép lấy ở nhà, mang ra các anh cú quá, chỉnh cho màu lòe loẹt cả lên, đến là hãi hùng.
    Các bác cứ bàn luận về profile này nọ, nhưng thực ra với các trường hợp trên thì là "nắm đằng lưỡi".

Quote Được gửi bởi rong_choi View Post
    He he, nói riêng về chuyện in ảnh ở mấy cái lab thì em cũng chả có thiện cảm gì.
    Các bác có mang file tiff ra in chắc cũng vô dụng thôi, các anh thợ ở lab mở bằng PS ra xem 1 cái, rồi save as lại jpg cho nhẹ, sau đó mới in.
    Rửa có cái ảnh thẻ 3x4 , mấy anh ghép 4 tấm lại làm 1 tấm 6x9 rồi tính tiền bằng 2 lần tiền rửa cái ảnh 6x9. Lần sau em tự ghép lấy ở nhà, mang ra các anh cú quá, chỉnh cho màu lòe loẹt cả lên, đến là hãi hùng.
    Các bác cứ bàn luận về profile này nọ, nhưng thực ra với các trường hợp trên thì là "nắm đằng lưỡi".
    Vâng bác nói cũng có phần đúng và trong đời em đôi ba bữa đi in hình một lần mà lắm lúc máu còn đến não .Các bác nào có bức xúc có thể vào đây xả rồi ta tìm cách rải quyết

Một lần em bấm bụng mua cái card màn hình ATI 32M của Mỹ xách về mà khi đó giá đắt gần ngang bộ vi tính cở trung . Mua xong em buồn nẫu ruột các bác ạ . Xài cái card màn hình cũ thì sửa ảnh ít thấy lỗi --> công việc nhàn . Lắp card mới lỗi thấy rõ mồn một --> khối lượng công việc tăng gấp 3 thế thì thà rằng không thấy thì thôi .

Gần đây em rọi ảnh thấy chất lượng ảnh xuống quá nên nhớ chuyện cũ nghĩ là hay tại mình chưa nâng cấp máy ? !Vội đem tiền ra đập giàn quard core lắp luôn cái card màn hình 1GHZ của ATI 256 bits màu cho nó hết đời . Lắp xong rọi ảnh vẫn xấu tức quá chạy ra hiệu xem họ xài giống gì mà mình theo không kịp . Bước vào phòng máy cười nịnh bợ xin chú chỉnh hình cho xem cấu hình máy . Xem xong ớ người ra : Chú xài máy của Lab CPU 2.4GHZ trước cả đời có Hyper threading và cái card màn hình Giga 64M 64 bits ... Bước ra nuốt nước mắt kêu trời

Các trường hợp đó là ề màu sắc bị ám rồi , còn em mới tức nè hic. hic... ảnh ở nhà crop toàn bộ siZe 13-18 Do em bố cục thế mà khi rọi ra ảnh phóng lớn hơn nhưng siZe cũng là 13-18 nên bị cắt lại có cái mất 1 phần bàn chân người. có cái mất đi phần cảnh phía sau thu lại sát Vào mẫu thử hỏi như VậY có ức ko ! hỏi thì người ta nói siZe của máY số khác hơn má phim nên phải crop lại thật là tức quá, nếu biết bị cup cắt như VậY người ta ở nhà chụp chân dung chứ ai đi ra chụp cảnh làm gì chứ ???!!!

bác ở Rạch giá thì phải? Mạn phép hỏi bác rọi ảnh ở tiệm nào vậy? Em cũng đã rọi ở các tiệm Xuân Mai, Hùng Việt và Huỳnh Như. Mỗi tiệm là một bài học xương máu. Giờ em chỉ rửa ở HN thui

Đọc xong những dòng chữ đầu tiên của bác chủ topic, tôi lại 1 lần nữa rợn da gà - nổi tóc gáy. Bạn cũng như tôi cách đây khoảng gần 10 năm (nay thì hết rồi - chắc ăn 100%), lo lắng hồi hộp bồn chồn đủ điều trước -trong -và sau khi đem file ảnh ra lab in ảnh .. .
    Bạn mở topic ra, theo cảm nhận riêng tôi, chưa hiểu rõ lắm ý định - chủ ý ( thắc mắc muốn hỏi ; hỏi về kinh nghiệm khi ra Lab rọi ảnh ; hay chỉnh sửa như thế nào trước khi mang file ảnh ra lab ...... ; ! ?) . Xin bạn cụ thể hơn, để mọi người cùng tâm trạng có thể tham gia bày tỏ - các anh chị đi trước có thể truyền đạt lại 1 số kinh nghiệm. Theo tôi biết (dù rằng còn biết khá ít), thì chuyện này rất phức tạp chứ không đơn giản như mọi người tưởng !
    Dù sao đi nữa cũng xin phép các anh chị lão thành đi trước bỏ qua những gì sơ sót không đúng hoặc chưa đúng mà tôi đang và sẽ điễn đạt theo gợi ý từ chủ topic này.
    Cũng mong rằng những lời tôi bày tỏ có đóng góp 1 phần nhỏ trong lĩnh vực này. Tôi tạm ước lượng, nếu nói cho "gần" đầy đủ trong lĩnh vực này thì ít nhất phải trên 100 trang A4 cỡ chữ size 14p, chứ không phải đơn thuần là hết ý nghĩ.
    Vài lời mở đầu theo chủ topic, tôi sẽ có vài ý kiến theo cảm nhận cùng 1 vài hiểu biết ít ỏi tham gia chủ đề này trong những trang kế tiếp.
    Nội dung gồm :
    -Chuẩn bị trước khi xuất file ảnh ra lab
    -Trong khi (đang giao tiếp tại lab)
    -Sau khi lab đã xuất hình ra giấy.
    ...
    Hôm nay xin "tạm" dừng tại đây !
    -(Thấy bạn chủ topic hơi có chút văn chương, bị nhiễm theo -nên dài dòng -xin thông cảm !)

Quote Được gửi bởi khoakiengiang
    bác ở Rạch giá thì phải? Mạn phép hỏi bác rọi ảnh ở tiệm nào vậy? Em cũng đã rọi ở các tiệm Xuân Mai, Hùng Việt và Huỳnh Như. Mỗi tiệm là một bài học xương máu. Giờ em chỉ rửa ở HN thui
    Hôm nào rủ bác đi cafe rồi ta chuyện .

Quote Được gửi bởi hoancanonnikon View Post
    Đọc xong những dòng chữ đầu tiên của bác chủ topic, tôi lại 1 lần nữa rợn da gà - nổi tóc gáy. Bạn cũng như tôi cách đây khoảng gần 10 năm (nay thì hết rồi - chắc ăn 100%), lo lắng hồi hộp bồn chồn đủ điều trước -trong -và sau khi đem file ảnh ra lab in ảnh .. .
    Bạn mở topic ra, theo cảm nhận riêng tôi, chưa hiểu rõ lắm ý định - chủ ý ( thắc mắc muốn hỏi ; hỏi về kinh nghiệm khi ra Lab rọi ảnh ; hay chỉnh sửa như thế nào trước khi mang file ảnh ra lab ...... ; ! ?) . Xin bạn cụ thể hơn, để mọi người cùng tâm trạng có thể tham gia bày tỏ - các anh chị đi trước có thể truyền đạt lại 1 số kinh nghiệm. Theo tôi biết (dù rằng còn biết khá ít), thì chuyện này rất phức tạp chứ không đơn giản như mọi người tưởng !
    Dù sao đi nữa cũng xin phép các anh chị lão thành đi trước bỏ qua những gì sơ sót không đúng hoặc chưa đúng mà tôi đang và sẽ điễn đạt theo gợi ý từ chủ topic này.
    Cũng mong rằng những lời tôi bày tỏ có đóng góp 1 phần nhỏ trong lĩnh vực này. Tôi tạm ước lượng, nếu nói cho "gần" đầy đủ trong lĩnh vực này thì ít nhất phải trên 100 trang A4 cỡ chữ size 14p, chứ không phải đơn thuần là hết ý nghĩ.
    Vài lời mở đầu theo chủ topic, tôi sẽ có vài ý kiến theo cảm nhận cùng 1 vài hiểu biết ít ỏi tham gia chủ đề này trong những trang kế tiếp.
    Nội dung gồm :
    -Chuẩn bị trước khi xuất file ảnh ra lab
    -Trong khi (đang giao tiếp tại lab)
    -Sau khi lab đã xuất hình ra giấy.
    ...
    Hôm nay xin "tạm" dừng tại đây !
    -(Thấy bạn chủ topic hơi có chút văn chương, bị nhiễm theo -nên dài dòng -xin thông cảm !)
    Em đang học hỏi kinh nghiệm bác ạ nên em biết gì nói nấy rồi có gì các bác bổ sung .

Vấn đề in ảnh với printer và tại các lab đúng là như bác nói , nói ra phải cở trăm trang A4 . Nhưng không nói thì không biết chi bằng cứ nói rồi dần dần rút kinh nghiệm . Em mong bác bổ khuyết cho em .

To All các bác : Ngoài vấn đề rút tỉa kinh nghiệm này , em cũng mong bác nào biết đường chỉ giúp em mua cái Noritsu 2901 vì em mót lắm rồi , cay đắng nhiều rồi , hận tràn rồi , nói chung là không muốn òn ỷ vụ rọi hình nữa , em tự làm tự rọi cho nó máu . Các bác chú ý nơi chữ ký em nhé

À à sau hôm đó em nghiệm ra hóa ra ta in ảnh xấu không phải vì ta làm ảnh xấu mà vì ta làm ảnh đẹp! vâng quá đẹp nên in ra xấu .

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng