Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 50

Chủ đề: Concept Portraiture

Concept Portraiture

Quote Được gửi bởi SatanClause View Post
    1/ Xem ảnh này, tôi nhìn thấy vài điều :

- Ảnh muốn cho người xem thấy hậu quả của tình trạng : người chưa biết lội trong hồ cạn, bày đặt "vượt kẽm gai" ra "bơi" ngoài biển lớn .

( Biển trống trơn không bóng người ==> người đã bị sóng đưa đi mất tích ! )

- Cái "hút mắt" đầu tiên, là sọc màu trắng chạy dài trên bãi cỏ.

Trò chơi khăm của một đàn chim ăn no rồi tới "bậy" ra bãi cỏ một cách "có hàng có lối" chăng ?

- Sự "liên tưởng" về nhân vật MA MA MU CHỈ và bầu đoàn tán tụng "ô quần áo đẹp quá" (trong khi thực tế MA MA MU CHỈ đang truổng cời ! ) lại đến với tôi !

(Nhân vật này trong vở "Trưởng giả học làm sang", nếu tôi không lầm )

2/ Một tấm ảnh mà phải dùng câu chữ lê thê lòng thòng để giải thích, người xem mới "cảm" được, là tấm ảnh dở. Giải thích lòng thòng lê thê rồi, người xem không chấp nhận, không "cảm" nổi, vẫn "chày cối" tiếp, là ảnh càng hỏng bét hơn. Nếu xoay qua chỉ trích người xem vì đã "không cảm" được ảnh của mình, là càng hỏng nặng hơn nữa.

Nhiếp ảnh có ngôn ngữ của nó. Nhà nhiếp ảnh giỏi, biết cách để tấm ảnh tự nó "nói chuyện" với người xem.

Chẳng hạn một số ảnh sau, không cần giải thích lòng thòng, tự thân bức ảnh biết "nói chuyện"/"kể chuyện" cho người xem :

( Nguồn youtube, tác giả ModelShootist
    http://www.youtube.com/watch?v=oSaIMMetVUI)

Thưa anh Santa Clause,

Sau khi thấy được sự nhận thức của anh của anh về nhiếp ảnh, tôi hoàn toàn bái phục Cũng chẳng muốn nói thêm làm gì tốn hơi anh và cũng tốn sức tôi. Theo tôi nghỉ anh cũng thuộc loại bậc tiền bói trong này- Thôi thì mong anh truyền đạt lại cái kiến thức rộng lớn của anh cho thế hệ sau. Coi như chúng ta đã biết nhau- biết đang đứng trong cái LEVEL nào.

Tôi có tấm hình vừa chụp rất nóng hổi đặc biệt riêng tặng cho anh coi như món quà hội ngộ- dù đây là một thế giới ảo(kiến thức không bao giờ ảo). Mong anh nhận- Và hy vọng một lần được học hỏi ỏ những tác phẩm " bén" của anh- Dù chỉ là một ảnh

Kính Chào
    Được sửa bởi LeiHas lúc 09:27 PM ngày 01-03-2009
    "Minds are like parachutes-They only function when they are open "

www.hungchuphoto.com

thể loại này ở vn có phát triển được không nhỉ. Vì ở vn culture khác với nước khác, nên quan niệm cũng khác
    Mặc dù dân châu Á là được coi có quan niệm về mind hơn là vật chất nhưng trong nhiếp ảnh thì ngược lại

Theo thiển ý của bản thân em, những tấm Homeless kia rất có ý nghĩa, đúng là ụự thân bức ảnh nói chuyện với người xem. Còn bức hình "nóng hổi" của anhLeiHas, thiệt tình em không nghe được nó nói gì hết... :( chắc tại Level em chưa tới thì phải!

Ai theo dõi topic "Gái Mỹ out nét" mới hiểu ý nghĩa của hình này. Mình nghĩ các bác nên nhịn nhau chút, dù là thế giới ảo. Thân

Hix, bác LeiHas "gửi gắm" quá chừng chừng trong bức ảnh, em đọc ảnh cũng toát mồ hôi luôn!
    Thiện tai thiện tai.

Quote Được gửi bởi madi3d8 View Post
    thể loại này ở vn có phát triển được không nhỉ. Vì ở vn culture khác với nước khác, nên quan niệm cũng khác
    Mặc dù dân châu Á là được coi có quan niệm về mind hơn là vật chất nhưng trong nhiếp ảnh thì ngược lại
    Thưa bác

Nghệ thuật vốn vô biên- không phân biệt ranh giới. Thể loại này thế giới đã đi xa lắm rồi- Kể cả TQ. Phong cách này không phải chụp "đẹp" mà là mang một hàm/ ẩn ý bên trong.
    "Minds are like parachutes-They only function when they are open "

www.hungchuphoto.com

Quote Được gửi bởi LeiHas View Post
    Thưa anh Santa Clause,

Sau khi thấy được sự nhận thức của anh của anh về nhiếp ảnh, tôi hoàn toàn bái phục Cũng chẳng muốn nói thêm làm gì tốn hơi anh và cũng tốn sức tôi. Theo tôi nghỉ anh cũng thuộc loại bậc tiền bói trong này- Thôi thì mong anh truyền đạt lại cái kiến thức rộng lớn của anh cho thế hệ sau. Coi như chúng ta đã biết nhau- biết đang đứng trong cái LEVEL nào.

Tôi có tấm hình vừa chụp rất nóng hổi đặc biệt riêng tặng cho anh coi như món quà hội ngộ- dù đây là một thế giới ảo(kiến thức không bao giờ ảo). Mong anh nhận- Và hy vọng một lần được học hỏi ỏ những tác phẩm " bén" của anh- Dù chỉ là một ảnh

Kính Chào
    Bức ảnh quá rõ ràng - Không đúng phong cách của anh Leihas rồi.
    Hơ! Nhưng mà là SatanClause không phải Santa Clause

Tôi vẫn đang chăm chú nghe, học và gắng hiểu những trào lưu ảnh mới, mặc dầu lâu lâu mới hiểu được những tấm ảnh của trào lưu mới này.
    Được sửa bởi 11002 lúc 10:11 PM ngày 01-03-2009
    Chúc Bình An
    FaceBook

Anh LeiHas, xin phép spam topic này một tý, hôm rồi thấy trên KEH để giá cục gạch anh cầm trên tay $150 là mua được không anh. Hồi này tính chơi medium format mà anh em cứ nói chụp digital PnS cho đẹp đã, rồi vài năm lên medium format, chụp xấu mà chụp medium format thì lên cũng xấu. Nhưng mà mình tính mua để dành, sợ rẻ quá, thiên hạ mua hết. Bây giờ, con nít chơi PnS, học sinh trung học chơi pro camera, nhân viên công chức chơi Medium Format, mình xét mình làm công chắc cũng nên mua cái Medium Format về ôm chụp cho oai.

Theo em,các bác đã đi quá xa so với Gái Mỹ out net khi bác LeiHas đưa ra thể loại ảnh Ý Niệm này để tranh luận.Nên chăng,chúng ta hảy bình tỉnh,cùng ngồi lại để phân tích,đánh giá về ảnh có phải hơn chăng.
    Bác LeiHas:Ảnh "nóng hổi" của bác hơi nặng nề với bác SatanClause lắm.

Quote Được gửi bởi LeiHas View Post
    Thưa bác

Nghệ thuật vốn vô biên- không phân biệt ranh giới. Thể loại này thế giới đã đi xa lắm rồi- Kể cả TQ. Phong cách này không phải chụp "đẹp" mà là mang một hàm/ ẩn ý bên trong.
    Chào bác Leica .. ồ không LeiHas (xin lổi nhá vì nick/tên bác hơi khó đọc) .Em biết là bác chỉ muốn tặng tấm hình trên cho bác SatanClause (em spell đúng chưa ạh ?) nhưng mà bác lại gởi trên VNPhoto cho nên em nghỉ bác cũng muốn cho nhiêù người xem .Em có cái tật xấu là xem ảnh thì hay bình .Thượng đế cũng cho em cặp mắt như mọi người cho nên em hể thấy đẹp là em khen mà xấu thì em ... ko khen (vì chê thì chúng ghét )

Bác cho em nói xa đề 1 chút ,lúc trước em cũng có theo rõi topic "Gái Mỹ Out Net" . Số là bác Rêm tự dưng quăng lên 1 cái hình mờ mờ và nhờ anh em trong này bình ảnh .Em thấy đại đa số trong đây đều bình là ảnh out nét (như topic) và hỏng .Em hiểu là bác Rêm muốn giới thiệu 1 trường phái mới , nhưng mà nếu người xem chưa chấp nhận được vì bất cứ lý do nào đó, thì nếu như em là Rêm em sẽ cười vài ba tiếng rồi nói là giỡn chơi thôi (có mất mát gì đâu mình chỉ probe thôi mà) thì cã làng cũng sẽ bò ra mà cười rồi bỏ qua . Cũng giống như Kha Luân Bố muốn chứng minh trái đất này hình tròn mà chả có ai tin vào lúc đó đâu ? Sau này thì ai cũng biết đến nhà hàng hải lừng danh này .

Đàng này bác Rêm lại nói là những người xem và bình ảnh là "thừa cơ ném đá", và là ko biết "bên này có khác đôi chút" với bên kia ... chắc là "thầy" Leihas quên dạy Rêm "nghệ thuật vốn vô biên - ko phân biệt ranh giới"

Anyway, em nghỉ chapter này đã closed rồi ko ngờ bác lại mỡ 1 chapter mới . Như vậy thì em có quyền bình ảnh theo ý em phải ko ạh?

1. Background trước nhá: em nghỉ background là cái phòng gia đình của 1 người VN vì đả nhỏ ko nói lại còn ko có đồ đạc gì nhiều, thảm thì chồng 2-3 lớp (chắc sợ dơ nhà) , va trong nhà ko được mang giày (người Mỹ đa số đều mang giày ngay cả trong nhà hay phòng ngủ).

2. Mẩu nhé: Trước giờ em ko đâm mẩu nhưng hôm nay phải phá lệ . Em ko biết đây là hình tự chụp hay là có người khác chụp dùm ,nhưng mà either one em đều nghỉ mẩu chắc ko được bình thường .Có ai bình thường lại đi tự bịt mắt mình rồi bỏ thêm cái lồng (chim) lên đầu chứ ?Còn nếu có người nào mà bắt em làm vậy em sẽ ... #%$^

3 Ảnh nhé: Em nhìn tới nhìn lui cũng chả hiểu (chắc trình em còi) .Nhưng em thấy nếu crop từ ngực mẩu trỡ lên thì giống như 1 "Hostage cuả Al Qaeda".Còn nếu để nguyên thì giống như 1 "nguời ko được bình thường" ... nhưng cũng còn khôn lắm ,nghiã là ko dám bỏ máy xuống vì sợ ai lấy mất trong lúc bị bịt mắt (kinh nghiệm thời thơ ấu cuả em lúc chơi trốn tìm bị mất dép).

4. Photographer nhé: góc chụp chưa đẹp và tư thế ngõi cuả mẩu hơi kỳ ... em đoán tại vì cái máy hơi nặng cho nên phải gát chân lên ko thì nó rớt (còn khôn ghê) .

Sau vụ này em mới hình dung ra được thầy và gần như là thần tượng cuả Rêm là ai .Thôi em xin hết ạh .

Chúc các bác vui ,có nhiều hình đẹp và ... dể hiểu hơn
    Được sửa bởi kev lúc 08:35 AM ngày 02-03-2009

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng