Trang 1 / 17 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 169

Chủ đề: Hỏi về Canon 24-105/f4L

Hỏi về Canon 24-105/f4L

Em đang lăn tăn em này, có bác nào xài rồi cho em xin chút ý kiến phê bình ạ.

Cụ thể về màu sắc, độ nét, lấy nét, khẩu độ v.v... Nếu so với 24-70/f2.8L thì em này thua mấy điểm ạ (thua thì chắc rùi)

Em đang lăn tăn không biết xử em này trc hay 70-200/f4L trc.

Các bác góp ý cho. Xin cám ơn

Nó là kit của 5D và tiếp tục là kit của 5D Mark II, xứng đáng đi kèm với 2 body FF gần đỉnh nhất của Canon, chắc không phải loại xoàng bác nhỉ...

xoàn hay không đâu thể nói them cảm quan được, bạn nên đọc cái bài preview về nó rất nhiều trên các trang web

Bà con thích 24-70, và hay xài đi kèm với 70-200 F/2.8 IS

Mình thì lại thích 24-105 tại hay chụp flash. Chụp flash thì không chụp ở F/2.8 nhiều, và DOF cũng không quan trọng lắm. Lense này có range dài hơn, và còn có IS (xài ISO cao, slower shuttle speed 1/30-1/40, dragging, vvv), rẻ và nhẹ hơn 24-70

Còn về 24-70 thì trên mạng nói quá trời rồi ... It's a great lens.. Khi nào có tiền mình sẽ dớt em này luôn ...

Về sắc màu và nét thì tùy người... nhưng hai thứ này sửa trong post process dể lắm

mình đang dùng con này. về build thì ổn, cầm vừa tay, 24-70 vào tay ai hơi còm là nặng nề lắm.
    zoom nhẹ,focus nhanh đúng với L-lens
    chất lượng ảnh ra tốt, ko vấn đề gì, nét căng. ngay cả những người đã dùng 24-70 đều nói như thế khi chụp thử con này.
    hơi buồn vì khẩu 4 nhưng nếu thích xóa phông có thể để khẩu 4 rồi đánh zoom là ok.
    range 24-105, walkround ok, đi lòng vòng chụp cũng tốt mà chụp tiệc tùng càng khỏe (về khoản này hơn hẳn 24-70 vì nó dài hơn). hood kèm theo ông hơi ngắn nên khi chụp ngược sáng mạnh hơi dở, kiếm cái hood dài hơn xí là ok, cái hood của 24-70 gắn vào trông cũng hay hay nhưng khi zoom ra thì dài quá, nếu không lăn tăn về chỗ này thì cứ mua 24-105mm đi )

Mình đang dùng em này cho cả chụp studio,chụp ngoài trời và đám cưới.All in one không phải suy nghĩ nhiều bạn ạ.Chất lượng tốt,xứng đáng để sắm nó đấy
    Trần Đại Thành 0983368505
    Em có chụp ảnh hôm cưới nữa,anh em giới thiệu ủng hộ nhé.
    Welcome to see my Photos http://www.flickr.com/photos/31683310@N05/?saved=1

Cám ơn mọi người góp ý, vậy có nghĩa là tương phản và màu sắc khi chụp outdoor thì chất lượng ok phải không ạ? Em có đọc review trên ney nhưng mà hầu như ống L thì chỉ có khen, chả ai chê cả..em thì lại cần ý kiến phản biện hơn

Quote Được gửi bởi Newbie_SG View Post
    Nó là kit của 5D và tiếp tục là kit của 5D Mark II, xứng đáng đi kèm với 2 body FF gần đỉnh nhất của Canon, chắc không phải loại xoàng bác nhỉ...
    @Anh Kiên: Hm nọ mua ống 85mm/f1.8 của anh, chụp chân dung cực kỳ ưng ý Hm đó anh bảo em là ông L chỉ để cho "oai" thui dzị em này có để cho "oai" thôi không anh? Is it a real deal? Em không dám so vơí chất lượng ảnh ống prime của Canon (mấy con fix huyền thoại) nhưng nếu hạng mục zoom 24-70 xếp hạng 1 thì chú này đáng xếp hạng 2 ko a?

Bác Newbie_SG hình như có shop cho thuê ống mà, bác đến đó thuê 2 cái chụp so sánh là biết liền.
    Em không bỏ phiếu cho em F4L này đâu.

Thưa các anh các chị:Cũng giống như bác chủ topic(xin phép bác luôn ạ) em đang định mua len này vì thấy nó khá phù hợp với các mục đích sử dụng của em.Em tò mò muốn biêt thêm và cũng xin các anh các chị đã dùng len này tận tình chỉ dạy.
    1.Nếu em muốn chụp chân dung bán thân(1người) bằng body crop thi ở 105 khoảng cách xa nhất từ máy đến mẫu là bao nhiêu mét a ?
    2.Cũng như vậy,nếu em chụp con chuồn chuồn kim (như ảnh cận cảnh) thì có được ko và khoảng cách đạt đươc là bao nhiêu cũng ở 105 ạ?

Quote Được gửi bởi CAIBONG View Post
    Thưa các anh các chị:Cũng giống như bác chủ topic(xin phép bác luôn ạ) em đang định mua len này vì thấy nó khá phù hợp với các mục đích sử dụng của em.Em tò mò muốn biêt thêm và cũng xin các anh các chị đã dùng len này tận tình chỉ dạy.
    1.Nếu em muốn chụp chân dung bán thân(1người) bằng body crop thi ở 105 khoảng cách xa nhất từ máy đến mẫu là bao nhiêu mét a ?
    2.Cũng như vậy,nếu em chụp con chuồn chuồn kim (như ảnh cận cảnh) thì có được ko và khoảng cách đạt đươc là bao nhiêu cũng ở 105 ạ?
    Bác muốn chụp chân dung bán thân ở 105 thì Bác cứ mở hết 105, sau đó zoom chân để cho bố cục đẹp là đưọc. Khoảng cách bao nhiêu thì tùy vào Bác muốn chụp ntn, crop chặt hay lỏng thôi, thuờng thì vào khoảng 2-3m.

Còn khi Bác chụp mẫu vậy nhỏ như chuồn chuồn kim thì ống này cho chụp macro ở khoảng cách tối thiểu 450mm. Khi Bác zoom 105, ống kính cách chuồn chuồn khoảng 0.5m thì Bác có hình như thế này này:

(Hình này em chụp bằng 24-105, chụp chơi nên không đẹp, chỉ mang tính vd về kích thuớc, các Bác đừng đâm nhá).

Tóm lại 24-105 là lens đáng để sở hữu đv những Bác nào thích All in One.

Newbie em đùa chút, em Zọt đây

Thân
    Được sửa bởi Lukbanmai lúc 10:44 PM ngày 03-03-2009
    Lukbanmai*

Trang 1 / 17 12311 ... Cuối cùngCuối cùng