Trang 5 / 27 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 263

Chủ đề: Các bác có máy phim bị nhức đầu sổ mũi mời vào !

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Bác Vô Danh cho em hỏi ống kính RF của Nikon S mặc định có gắn vào ngàm Leica M được không ạ?
    Bác Apham bắt giò em vì ngay trên đầu Topic em đã nói rõ em chưa từng được chụp qua Leica (vấn đề lich sữ ) nên câu hỏi của bác em xin đầu hàng

Quote Được gửi bởi Vô Danh View Post
    Chuyện này ở VN bị hoài vì nó QL17 GIII quá tân tiến một thời nên nhìu bác tưởng nó hỏng . Khi over expose máy không nhảy . Cơ cấu khóa là một cuộn solenoid nằm chỗ nào lâu quá quên rồi . Khi bác bấm không nhảy là do cuộn dây này kéo một miếng thép chặn ngang trigger . Nhiều bác thấy bấm phát nhảy phát không tưởng máy hỏng đem lại cho thợ xem , thợ không nói năng gì tháo bỏ cuộn này luôn . Hy vọng cái máy bác không nằm trong trường hợp như thế .
    Cám ơn bác đã giải thích giúp em.
    Nếu nó thuộc trường hợp đó, thì em có thể tháo cái solenoid ở một máy QL17 hỏng lắp vào là oki đúng không bác?

Chết rồi em vô ý quá. Xin lỗi bác ạ, hihi em cũng a bờ cờ về Nikon S lắm và cũng chưa từng xài qua Leica.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Em chào bác Vô Danh,
    Máy Honeywell Pentax ES của em bị hiện tượng là sau khi bấm shutter, tấm gương lật không trở về vị trí ban đầu, phải lên phim và bấm shutter vài lần thì may ra mới được. Bác tư vấn giùm em với, cảm ơn bác.

Quote Được gửi bởi donadek View Post
    bác Vô danh, con MTL50 của em hay bị lỗi chồng hình, một cuộn thì chồng khoảng 1/2 có cách nào khắc phục được ko?
    Cám ơn bác
    Lỗi này bác sẽ bị chém nặng tay khi đem ra thợ . Đó là do răng chữ thập bên trong ru lô kéo phim bị mẻ / mòn . Chỉ có cách thay ( theo ý thợ )

Khắc phục nếu không muốn tốn tiền :

Bác tháo bốn ốc dưới đít máy ra sẽ lấy ra được nút bấm ờ tua phim .Nút này có một rãnh ngang , bác dùng cưa sắt cưa thêm sâu vào rãnh này 02mm nữa ( có thể cưa đến phần thân nút ) Lắp lại là OK

P/s : nếu muốn nó trơn tru , dùng vís dẹp tháo bỏ một cần gạt có lò xo nhỏ trong thân máy cạnh nút rờ tua ( cần rờ tua chỉ là một lá thép cắm vào trục cuốn phim ; cần gạt chính là miến thép nhỏ một đầu nhọn có lò xo đè ngang cần rờ tua )

Quote Được gửi bởi TinhTang View Post
    Cám ơn bác đã giải thích giúp em.
    Nếu nó thuộc trường hợp đó, thì em có thể tháo cái solenoid ở một máy QL17 hỏng lắp vào là oki đúng không bác?

Đúng rồi bác ạ !Phần điện máy này rất đơn giản nhưng giờ ít thợ còn chịu làm

Quote Được gửi bởi Bodegabeo View Post
    Em chào bác Vô Danh,
    Máy Honeywell Pentax ES của em bị hiện tượng là sau khi bấm shutter, tấm gương lật không trở về vị trí ban đầu, phải lên phim và bấm shutter vài lần thì may ra mới được. Bác tư vấn giùm em với, cảm ơn bác.
    Honeywell Pentax ES từng một thời với mình gió bụi . Khi đó nghèo lắm ...

Khi bấm mà gương lật không trả về là lò xo kéo của Ri Do thứ hai đã yếu .

Khắc phục : Tháo nắp đít máy ra sẽ thấy gần cạnh bên hộp đựng cuộn phim có hai khối ốc vis rất mảnh đặt song song( hướng trước sau ) . Đó là hai trục ri do và cũng chứa trong nó hai nồi lò xo . Việc bạn làm là dùng vis căng thêm độ căng lò xo ( cái nằm gần phía sau lưng máy ) dù sao việc này bạn không nên tự làm , đưa thợ làm vài phút là xong .

Quote Được gửi bởi apham View Post
    Chết rồi em vô ý quá. Xin lỗi bác ạ, hihi em cũng a bờ cờ về Nikon S lắm và cũng chưa từng xài qua Leica.
    Hỏi anh Uyle đó bác, em thấy ổng cắm cái nikon 50mm 1.4 trên cái M3 suốt.
    Instagram....

Quote Được gửi bởi vvmmm View Post
    Em chào bác Vô Danh,
    Em có 1 máy Canonet QL 17 GIII _ mọi hoạt động đều tốt _ song lỗ ngắm bị mờ nhiều, nên rất khó canh nét , bố cục , . . ..Nhìn vào lỗ này từ mặt trước máy, có thể thấy rất rõ là lỗ ngắm này bị đục , bị mốc_ ( còn lỗ ở giữa thì vẫn sáng , trong trẻo ) .Em muốn tháo để vệ sinh, lau chùi nó .Rất mong bác h.dẫn cách mở lau ạ .
    Em cảm ơn bác . Chúc bác khỏe .
    Cách mở ra mình đã hướng dẫn giống như mở Canonet 28 . Việc này rất dễ , bác nên tự làm

Tạm biệt các bác em đi ngủ đây ạ

Trang 5 / 27 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng