Trang 4 / 27 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 263

Chủ đề: Các bác có máy phim bị nhức đầu sổ mũi mời vào !

Quote Được gửi bởi vietis View Post
    Chào Bác Vô Danh! Xin Bác giúp cho 2 câu hỏi:

1. Vietis có 2 cái QL17, nhưng cả 2 đo sáng và auto không hoạt động. Vietis đã tháo thử phần đít vệ sinh ổ Pin, lắp pin vào ấn nút đo Pin đèn không sáng. Dùng đồng hồ đo ôm kế giữa 2 cực của ổ pin thì có trở kháng (không nhớ rõ là bao nhiêu ôm). Khi máy để chế độ auto nhấn nút shuter thấy kim đo sáng hơi nhúc nhích (rất ít).
    Chiếc thứ 2 thấy phần dây (mầu xanh nối với ổ pin -cực dương) dây đứt gần hết còn 1 sợi, nhưng chiếc này chắc đã từng được sửa nên sợi dây rất ngắn không đủ chỗ để cho mỏ hàn vào sửa lại. Bác cho hỏi làm cách nào tháo được phần máy để thay sợi dây đó.
    Phần đo sáng của Canon QL 17 / Auto khá đơn giản . Phía trước OK có một sensor nối với một mạch điện trở than để phối hợp với ASA . Việc sửa hệ đo sáng này là khá đơn giản tuy nhiên phải tháo cả mặt trước máy ra xem và lau chùi .
    1 - Bác mua một nhíp cứng ở cửa hàng bán đồ thợ bạc ,
    2- Bác xem phía trước OK được khóa bằng một vòng ren mảnh sát rìa .cho hai đầu nhọn của nhíp khớp vào hai rãnh nhỏ trên vòng ren đó giữ chắc tay và vặn mạnh theo chiều ngược kim đồng hồ , hết vòng ren là bác có thể nhấc các cơ cấu bên trong ra xem dễ dàng . Bác sẽ thấy một vòng tròn có phủ than đó là kết cấu tôi đã nói ở trên , bác lau chùi nó rồi xem lại .
    3- Để thay dây ổ pin , bác phải tháo nắp đít máy ( chỉ có 02 vis) sau đó tháo tiếp 02 vis bắt hộp pin bằng nhựa thì lấy được hộp pin ra rồi thay dây tùy ý .
    Được sửa bởi Vô Danh lúc 09:31 PM ngày 27-02-2009

Quote Được gửi bởi vietis View Post

2. Vietis có 1 chiếc Zorki 4, mua về để tò mò xem xét và chụp thử thôi. Khi mua thì chiếc ống kính Jupiter 8 có vấn đề: khi chỉnh độ mở ống kính thì thang độ không đúng như lá khẩu, đồng thời phần chỉnh độ lấy nét xa gần cũng sai lệch. Trong ống kính thì có nhiều bụi. Vietis đã tháo tung ra chỉnh tất cả lại, nhưng vấn đề xảy ra là lấy nét không chuẩn nữa, mà máy này là RF nên không biết cách nào để kiểm tra cách chỉnh đúng forcus cho ống kính.
    Xin cảm ơn Bác trước.
    Zorki là một máy dáng giống Kiev hay Leica . Khi lấy nét , phần sau Ok sẽ thụt ra vào đẩy một cam điều khiển gương nét . Khi tháo ra hoặc va chạm mạnh cam này bị lệch cần chỉnh lại . Cách chỉnh có thể phức tạp với bác .Nói sơ qua là bác ần một kính mở bằng nhựa ( tương tự như kính đục trong ổ ngắm các máy MF hay SLR ) đặt vào chỗ khung phim , để máy tốc độ B vặn kính về vô cực bấm máy và xem ảnh ảo in trên gương . Xác định chính xác khả năng lệch của OK hay cam rồi tính tiếp ...

Quote Được gửi bởi konica_baby View Post
    bác vô danh : cho em hỏi , trong ống kính có cụm kính phía sau mà họ dán đôi lúc SX . nếu sau này nó bị mù , thì có còn cách nào hy vọng khắc phục không ?
    Chứ thông thường thì xếp vào loại hỏng vô phương cứu chửa ạ

xin cãm ơn bác .
    Cũng chỉ có vài hãng dán mà thôi và chuyện bị mù thì hy hữu lắm , đời nào mới đến OK của bác , xin chớ quá lo . Nếu có lo , lớp thấu kính đầu đáng lo hơn . Dù sao OK bây giờ rẻ lắm bác ạ

Chào bác Vô Danh, topic bác mở ra thật bổ ích, cứu rỗi không biết bao nhiều linh hồn .

Em có câu hỏi này, mong bác giúp em.

Em có con QL17 GIII, mọi thứ hoạt động hoàn hảo,nhưng có một lỗi nhỏ. Khi chụp ở chế độ auto, thông thường khi thiếu hoặc dư sáng, trigger sẽ không nhảy.Tuy nhiên máy của em vẫn có thể bấm cò khi đo sáng kịch kim. Thật ra điều này cũng không ảnh hưởng nhiều đến máy, vì chụp vẫn tốt. Nhưng nếu tự sửa được thì em sẽ làm. Mong bác giúp đỡ.

Em chào bác Vô Danh,
    Em có 1 máy Canonet QL 17 GIII _ mọi hoạt động đều tốt _ song lỗ ngắm bị mờ nhiều, nên rất khó canh nét , bố cục , . . ..Nhìn vào lỗ này từ mặt trước máy, có thể thấy rất rõ là lỗ ngắm này bị đục , bị mốc_ ( còn lỗ ở giữa thì vẫn sáng , trong trẻo ) .Em muốn tháo để vệ sinh, lau chùi nó .Rất mong bác h.dẫn cách mở lau ạ .
    Em cảm ơn bác . Chúc bác khỏe .

Quote Được gửi bởi thienthaittn View Post
    Chào bác!
    Em có cái pratica MTL5 rất mới nhưng không hiểu sao đo sáng ko hoạt động, bác giúp em với!
    Hỏi thêm bác chút xíu: cái QL17 của em cũng rất đẹp nhưng mờ cái ống kính với thân máy có vẻ hơi "dơ" (lỏng lẻo chút xíu) em không biết có ảnh hưởng gì không ạ.
    Cảm ơn bác!
    Pratica MTL5 thì quá phổ biến rồi , nó xài 04 viên AG13. Tuy nhiên do bố trí cần ASA của nó nắm chung với hộp tốc độ nên khi tháo ra vướng víu các thợ cắt bỏ luôn ( khó khắc phục ) . Máy bác sẽ hay hị kẹt cò tại vì Bla Bla mà mỗi khi sữa mất vài chịt . Mách bác là khi bị kẹt ( lên phim không được , bấm không nhảy , bác xem bên trong ổ gương lật , phía dưới gương có một cần gạt ( nhiệm vụ đóng gương lật )Bác dùng móng tay kéo cần này xuống ( nó có lò xo nên không sợ ) cùng lúc bấm cò rồi buông nhanh cần đó ra là oki khỏi mất vài chịt .

OK và thân máy QL 17 hơi rơ thì giống như bạn PhongZodiac nhưng bổ sung thêm là trong cả hai trường hợp nếu xấu nhất có thể bị long bạc chặn khóa bên trong mặt bích và OK khi đó để siết lại phải tháo toàn bộ khối đầu .Tuy nhiên cấu tạo các loại RF như Minolta 7S và Canon QL 17 khá đơn giản nên việc tháo ra không vấn đề gì bạn cứ làm thử

Bác Vô Danh cho em hỏi ống kính RF của Nikon S mặc định có gắn vào ngàm Leica M được không ạ?
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Quote Được gửi bởi konica_baby View Post
    bác vô danh cho em hỏi : gương nghiêng 45 độ máy của em nó đă bị mờ và rụng bớt lớp tráng do quá lâu . nó là semflex 1950 . nên khó lấy nét , Bây giờ có cách nào tráng thuỷ mặt trên lại không ạ .
    chứ nếu thay gương phản chiếu thông thường sẻ sai nét mất .

xin cám ơn bác
    Thực ra trước đây có nhiều bác thử tráng bạc ( hóa chất bán sẳn )sau đó đánh bóng rồi lắp vào lại tuy nhiên như bạn thấy là gì rồi cũng phải tháo ra nên chuyện mất nét là không tránh khỏi ( phải chỉnh lại ).Gương thường khác là tráng thủy mặt dưới nên khi lắp vào sai nét . Gợi ý là nếu bác còn mê nó quá thì nếu ở VN ( loại này rẻ rề ), kiếm một cái máy 6x6 cũ nào đó lấy thay sang

Quote Được gửi bởi TinhTang View Post
    Chào bác Vô Danh, topic bác mở ra thật bổ ích, cứu rỗi không biết bao nhiều linh hồn .

Em có câu hỏi này, mong bác giúp em.

Em có con QL17 GIII, mọi thứ hoạt động hoàn hảo,nhưng có một lỗi nhỏ. Khi chụp ở chế độ auto, thông thường khi thiếu hoặc dư sáng, trigger sẽ không nhảy.Tuy nhiên máy của em vẫn có thể bấm cò khi đo sáng kịch kim. Thật ra điều này cũng không ảnh hưởng nhiều đến máy, vì chụp vẫn tốt. Nhưng nếu tự sửa được thì em sẽ làm. Mong bác giúp đỡ.
    Chuyện này ở VN bị hoài vì nó QL17 GIII quá tân tiến một thời nên nhìu bác tưởng nó hỏng . Khi over expose máy không nhảy . Cơ cấu khóa là một cuộn solenoid nằm chỗ nào lâu quá quên rồi . Khi bác bấm không nhảy là do cuộn dây này kéo một miếng thép chặn ngang trigger . Nhiều bác thấy bấm phát nhảy phát không tưởng máy hỏng đem lại cho thợ xem , thợ không nói năng gì tháo bỏ cuộn này luôn . Hy vọng cái máy bác không nằm trong trường hợp như thế .

bác Vô danh, con MTL50 của em hay bị lỗi chồng hình, một cuộn thì chồng khoảng 1/2 có cách nào khắc phục được ko?
    Cám ơn bác
    Gears: Praktica MTL 50, Pentacon 50mm 1.8, Takumar 55mm 1.8, 135mm 3.5, 200mm 4.0
    Đo sáng: D50:ass:

Trang 4 / 27 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345614 ... Cuối cùngCuối cùng