Trang 3 / 27 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 263

Chủ đề: Các bác có máy phim bị nhức đầu sổ mũi mời vào !

Bây giờ em đi ăn kơm . Các bác có hỏi gì cứ post vào em sẽ trả lời đủ. Em vẫn nợ bác xbagai và hứa sẽ trả lời cho bác trong lát nữa .

Hic hic bác VD nhiệt tình thế. Em tiếc quá chẳng có câu hỏi gì :((

Quote Được gửi bởi Vô Danh View Post
    Thế gần đây bác có chụp không ? dù sao nếu bác đợi 30' nữa em sẽ trả lời dứt điểm cho bác
    Máy em mới sưu tầm được, để chủ nhật này em sẽ chụp 1 cuộn phim xem sao. Làm phiền bác vì cứ hỏi lắt nhắt, cho em hỏi thêm là cái OK trên khi em đẩy cái cần ở đuôi len thi không thấy các lá khẩu đóng mở như các loại OK khác, tuy nhiên cái cần này em cũng chỉ đẩy nó di chuyển được 1/2 cung thì thấy nó khựng lại, em đẩy mạnh thì nó di chuyển hết 1 cung nhưng không tự trả về như các OK khác ạ mà em phải dùng tay kéo nó mới trở về vi trí ban đầu ạ!
    Chúc Bác ăn cơm ngon miệng đế có sức trả lời các thắc mắc ạ, Thank
    @Vô Danh:"Nhân tài nằm trong lá ủ" he!he!he!!!!
    Được sửa bởi xbagai lúc 06:33 PM ngày 27-02-2009

Quote Được gửi bởi xbagai View Post
    Máy em mới sưu tầm được, để chủ nhật này em sẽ chụp 1 cuộn phim xem sao. Làm phiền bác vì cứ hỏi lắt nhắt, cho em hỏi thêm là cái OK trên khi em đẩy cái cần ở đuôi len thi không thấy các lá khẩu đóng mở như các loại OK khác, tuy nhiên cái cần này em cũng chỉ đẩy nó di chuyển được 1/2 cung thì thấy nó khựng lại, em đẩy mạnh thì nó di chuyển hết 1 cung nhưng không tự trả về như các OK khác ạ mà em phải dùng tay kéo nó mới trở về vi trí ban đầu ạ!
    Chúc Bác ăn cơm ngon miệng đế có sức trả lời các thắc mắc ạ, Thank
    @Vô Danh:"Nhân tài nằm trong lá ủ" he!he!he!!!!
    Bác xoay đuôi OK được là oki rồi , giờ bác đóng khẩu rồi lấy tay gạt cần đá diaphragm là thấy khẩu khép .

OK FD của bác phía sau đuôi ống có hai cần , một là cần kiểm soát diaphragm sẽ hoạt động auto khẩu khi trên body máy có chức năng này . nó nhỏ và thấp hơn cần đá diaphragm ( cao và to hơn một chút ) .

Cần kiểm soát D của bác bị như bác nói là có vấn đề , khả năng do một thợ vụng về tháo ra lắp lại không chính xác, bác cần xem lại trước khi chụp . Nhiều khả năng là bác sẽ phải tháo ra để chỉnh lại .( Ống này bền lắm không hư gì đâu ) Nhưng đem tới các ông thợ là lớ ngớ mấy ổng làm mình làm mẩy nhức xương ( vì ghét vụ đó nên tôi nghiên cứu luôn về máy ảnh )
    Được sửa bởi Vô Danh lúc 07:07 PM ngày 27-02-2009

@Vô Danh: Wonderful, Thank!!!!! Lúc nãy em làm không đúng nên không thất các lá khẩu đóng/mở, em mới thử lại bằng cách nhấn vào lá thép nhỏ như Bác hướng dẫn thì thấy các lá khẩu đóng/mở rồi ạ. Hữu duyên thiên lý xin được mời Bác 1 chầu cafe vĩa hè. Đến giờ em chạy xe ôm rồi ạ!

Các bác vào xem có hỏi gì hỏi đê các bác ơi . Hỏi nhìu em cám ơn !

Chào Bác Vô Danh! Xin Bác giúp cho 2 câu hỏi:

1. Vietis có 2 cái QL17, nhưng cả 2 đo sáng và auto không hoạt động. Vietis đã tháo thử phần đít vệ sinh ổ Pin, lắp pin vào ấn nút đo Pin đèn không sáng. Dùng đồng hồ đo ôm kế giữa 2 cực của ổ pin thì có trở kháng (không nhớ rõ là bao nhiêu ôm). Khi máy để chế độ auto nhấn nút shuter thấy kim đo sáng hơi nhúc nhích (rất ít).
    Chiếc thứ 2 thấy phần dây (mầu xanh nối với ổ pin -cực dương) dây đứt gần hết còn 1 sợi, nhưng chiếc này chắc đã từng được sửa nên sợi dây rất ngắn không đủ chỗ để cho mỏ hàn vào sửa lại. Bác cho hỏi làm cách nào tháo được phần máy để thay sợi dây đó.
    2. Vietis có 1 chiếc Zorki 4, mua về để tò mò xem xét và chụp thử thôi. Khi mua thì chiếc ống kính Jupiter 8 có vấn đề: khi chỉnh độ mở ống kính thì thang độ không đúng như lá khẩu, đồng thời phần chỉnh độ lấy nét xa gần cũng sai lệch. Trong ống kính thì có nhiều bụi. Vietis đã tháo tung ra chỉnh tất cả lại, nhưng vấn đề xảy ra là lấy nét không chuẩn nữa, mà máy này là RF nên không biết cách nào để kiểm tra cách chỉnh đúng forcus cho ống kính.
    Xin cảm ơn Bác trước.

bác vô danh : cho em hỏi , trong ống kính có cụm kính phía sau mà họ dán đôi lúc SX . nếu sau này nó bị mù , thì có còn cách nào hy vọng khắc phục không ?
    Chứ thông thường thì xếp vào loại hỏng vô phương cứu chửa ạ

xin cãm ơn bác .

Chào bác!
    Em có cái pratica MTL5 rất mới nhưng không hiểu sao đo sáng ko hoạt động, bác giúp em với!
    Hỏi thêm bác chút xíu: cái QL17 của em cũng rất đẹp nhưng mờ cái ống kính với thân máy có vẻ hơi "dơ" (lỏng lẻo chút xíu) em không biết có ảnh hưởng gì không ạ.
    Cảm ơn bác!

bác vô danh cho em hỏi : gương nghiêng 45 độ máy của em nó đă bị mờ và rụng bớt lớp tráng do quá lâu . nó là semflex 1950 . nên khó lấy nét , Bây giờ có cách nào tráng thuỷ mặt trên lại không ạ .
    chứ nếu thay gương phản chiếu thông thường sẻ sai nét mất .

xin cám ơn bác

Trang 3 / 27 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng