Trang 2 / 27 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 263

Chủ đề: Các bác có máy phim bị nhức đầu sổ mũi mời vào !

Quote Được gửi bởi flyingmagician View Post
    Em có 1 cái Canon AE-1 và 1 đầu 50 1.8 FD. Lần trước cho mượn nhưng hình như không biết tháo nên giờ nó có hiện tượng sai nét. Ảnh chụp lên bị soft và sai nét. Em lắp đầu khác vào thì ko bị. Có cách nào sửa ko bác?
    AE1 có tiếng nhảy rít lên nghe cũng đã . Nó là đời trước của AE1 program , hộp tốc độ chuyển lên nằm bên dưới cần lên phim phải không bác ?

Trường hợp bác hỏi rất khó xảy ra vì nếu loại trừ sai nét do thụng hoặc lệch mặt bích ( OK khác không bị ) thì đầu FD 18 cực bền ( chọi chó xong lắp lại chụp vẫn được ) . Dù sao đầu FD xài khóa vòng nên khả năng khóa ngàm lỏng , dẫn đến khi máy đá diaphragm OK sẽ bị rung rinh mà mất nét ( đã có trường hợp như vậy ) .

Cần cung cấp thêm chi tiết . Nắm phần lõi đuôi OK mà lắc xem có bị rơ không ? nếu có siết 03 vis sau đít

@Vô Danh: Thank! em mới tháo len ra xem thử thì thấy đúng như Bác nói, nhưng em nhấn vào rồi xoay nhưng vẫn không thấy các lá khẩu đóng vào/mở ra. Như vậy len có sao không ạ.

hoan hô bác Vodanh: nghe bác nhắc đến canoet, nhà em có việc cần gấp luôn ạ, điểm lấy nét của chú canonet28 nhà em mờ quá, có cách nào khắc phục được ko bác( ví dụ như lấy màu tô vào chẳng hạn :D). À, máy này để a thì cần gạt chỉ tốc độ nó hoạt động, còn khi em xoay chọn độ mở ống kính thì ko thấy hoạt động gì, nó có bị sao ko bác ơi?
    Thanks bác mở topic này ạ

Quote Được gửi bởi xbagai View Post
    @Vô Danh: Thank! em mới tháo len ra xem thử thì thấy đúng như Bác nói, nhưng em nhấn vào rồi xoay nhưng vẫn không thấy các lá khẩu đóng vào/mở ra. Như vậy len có sao không ạ.
    Thế gần đây bác có chụp không ? dù sao nếu bác đợi 30' nữa em sẽ trả lời dứt điểm cho bác

Khi em lắp vào thì cái nút nho nhỏ màu đen trên ống nó không thẳng với cái chấm đỏ ở trên body, không hiểu có phải nó bị kẹt ở đâu ko?
    Quote Được gửi bởi Vô Danh View Post
    AE1 có tiếng nhảy rít lên nghe cũng đã . Nó là đời trước của AE1 program , hộp tốc độ chuyển lên nằm bên dưới cần lên phim phải không bác ?

Trường hợp bác hỏi rất khó xảy ra vì nếu loại trừ sai nét do thụng hoặc lệch mặt bích ( OK khác không bị ) thì đầu FD 18 cực bền ( chọi chó xong lắp lại chụp vẫn được ) . Dù sao đầu FD xài khóa vòng nên khả năng khóa ngàm lỏng , dẫn đến khi máy đá diaphragm OK sẽ bị rung rinh mà mất nét ( đã có trường hợp như vậy ) .

Cần cung cấp thêm chi tiết . Nắm phần lõi đuôi OK mà lắc xem có bị rơ không ? nếu có siết 03 vis sau đít
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

Quote Được gửi bởi Thai_Meo View Post
    hoan hô bác Vodanh: nghe bác nhắc đến canoet, nhà em có việc cần gấp luôn ạ, điểm lấy nét của chú canonet28 nhà em mờ quá, có cách nào khắc phục được ko bác( ví dụ như lấy màu tô vào chẳng hạn :D). À, máy này để a thì cần gạt chỉ tốc độ nó hoạt động, còn khi em xoay chọn độ mở ống kính thì ko thấy hoạt động gì, nó có bị sao ko bác ơi?
    Thanks bác mở topic này ạ
    Lấy miến cao su ( ruột xe ) đè lên cái vòng chỗ cần lên phim vặn mạnh ( ngược xuôi quên rồi ) lấy vis mở thêm 04 con vis 02 ở phía sau , hai đầu mỗi bên một con . là dỡ cái nắp đầu lên được ( nhớ chêm vis trong hộp phim để mở cần reture ) . Mở tiếp miến nhôm màu đen mỏng phía trên hộp RF . Điểm vàng của máy là một miếng kính gương nhỏ độ 4mmx6mm rất dễ thấy . lấy cái gì ướt ướt và lau rồi ráp lại như cũ là OK

Quote Được gửi bởi flyingmagician View Post
    Khi em lắp vào thì cái nút nho nhỏ màu đen trên ống nó không thẳng với cái chấm đỏ ở trên body, không hiểu có phải nó bị kẹt ở đâu ko?
    Độ lệch là bao nhiêu ? tính theo Cm ?

Em có con Minolta STR101, khi tháo OK ra em thấy cái phía trên cục gù có cái màn đen mà nó không cố định, lấy tay ẩn lên ẩn xuống vô tư. Bác cho em hỏi nhà sx nó làm vậy hay máy của em có vấn đề ạ? Tks bác.
    1 cặp QL17 GIII và 1 Cụ Rồ...thế thôi

Quote Được gửi bởi hoami0770 View Post
    Em có con Minolta STR101, khi tháo OK ra em thấy cái phía trên cục gù có cái màn đen mà nó không cố định, lấy tay ẩn lên ẩn xuống vô tư. Bác cho em hỏi nhà sx nó làm vậy hay máy của em có vấn đề ạ? Tks bác.
    Nhớ không lầm M101 có một màn chắn sáng màu đen nằm ngay phía trước chắn cả kính đục finder phải không bác . Cái màn đen này nhấn vào ( nhấn trượt lên trên ) nó nhún nhảy như có lò xo mục đích là che lượng sáng dư ngoài rìa sẽ làm cho khung ngắm mờ đục trong trường hợp chụp ngược sáng đó bác

Quote Được gửi bởi Vô Danh View Post
    Nhớ không lầm M101 có một màn chắn sáng màu đen nằm ngay phía trước chắn cả kính đục finder phải không bác . Cái màn đen này nhấn vào nó nhúng nhảy như có lò xo mục đích là che lượng sáng dư ngoài rìa sẽ làm cho khung ngắm mờ đục trong trường hợp chụp ngược sáng đó bác
    Đúng rồi bác ạ, hoá ra là nhà sx nó làm như vậy- cũng có tác dụng phết bác nhỉ. Cám ơn "Bác sỹ nhiều súng" nhé...
    1 cặp QL17 GIII và 1 Cụ Rồ...thế thôi

Trang 2 / 27 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng