Trang 17 / 27 Đầu tiênĐầu tiên ... 71516171819 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 161 đến 170 / 263

Chủ đề: Các bác có máy phim bị nhức đầu sổ mũi mời vào !

Quote Được gửi bởi vvmmm View Post
    em chào bác Vô Danh,

Em có 1 câu hỏi phiền bác giúp : em vừa mở 1 ống kính Canon FD 28mm f2.8 để thực tập lau kính ( sau khi đọc bài của bác về lau ống FD 50mm f1.8 ) . Em cũng lau được 1 phần rồi _ lau thấu kính trước , thấu kính sau em chưa mở được nên em bấm cho các lá khẩu mở lớn & lau _ được 1 chấm bụi mốc nhỏ rồi .

Khi lắp phần đuôi vào - rất khó lắp .Loay hoay 1 lúc thì cũng xong ( chưa biết lắp đúng hay lắp sai ) .Quan sát mọi thứ có vẻ ổn -
    nhưng khi em lắp vào máy (Canon A-1) chụp thử thì em thấy : các lá khẩu vẫn nhảy đóng mở _ nhưng không theo khẩu ta set trên ống .Cụ thể : Em để tốc độ B_ dù set f2.8 hay f16 _ bấm chụp & quan sát - thì em thấy ống cũng mở khẩu như nhau thôi. Lỗ ống kính mở bé xíu .Và khi em lên phim , rồi bấm vào chốt xem DOF , rồi xoay ống đóng/mở khẩu thì thấy các lá khẩu không đóng mở theo .
    Trong khi em thử với ống FD 50 f1.4 _ thì không như vậy, các lá đóng mở theo f. mình set .

Vậy có phải em lắp đuôi ống bị sai không bác .
    Cách nào để em k.tra ống đã lắp đúng ?

Lẽ ra em sẽ chụp thử trước - tráng phim xem thế nào rồi mới hỏi bác - nhưng vì 1 ngày nửa (7/3) em có chuyến đi chơi biển với bạn bè, chỉ sợ chụp xong - về không có cái ảnh nào thì 'quê' với bạn bè .

Cám ơn bác rất nhiều .
    Chúc bác luôn khỏe .
    OK Canon FDFD new cách ráp có chút khác nhau .

OK 50mm tôi dùng trong bài trước là loại FD new .Nếu của bác tương tự thì bác xem lại bài đó .

Nếu là FD , bác chụp được các hình hai mặt đuôi OK post lên thì tôi sẽ giúp bác được nhanh chóng hơn .

Thân ái !

Đây là OK Canon FD 28mm

Đây là ống FD new 28mm

Em cám ơn bác rất nhiều .
    Ống của em là Canon new FD 28mm f2.8 .
    H.1

Em chụp vài hình gửi bác xem đây

Phần sau của ống kính :

H.2

nắp sau ống kính :

H.3

h.4

Ở trong ống kính , em thấy có 1 vòng như móng ngựa , xoay qua xoay lại được & có 1 chốt dính liền với nó ,
    mà em chưa biết lúc ráp nắp vô thì phải để vị trí móng này như thế nào .
    Và cái chấu hình chữ U trên nắp có phải đút vô cái chốt trên cái móng cong cong đó không .

Và sát mặt trong ống cũng có 1 cung cong cong nữa - có đường kính lớn hơn - trượt qua lại được- em cũng chưa biết phải để vị trí ntn khi mình lắp nắp vào .

Rất mong bác h.dẫn giúp em.

Em cảm ơn bác nhiều .

Đọc đến gần đến 20 trang ảnh thấy bác Vô Danh thật công phu sưu tầm, chụp hình và viết ra topic này. Bài của bác thật bổ ích cho những ai thích khám phá mà không có thời gian và không muốn mất nhiều tiền để làm theo, nhất là những người bước đầu hướng vào ngành thiết bị ảnh.

Cách thức lắp thì bác xem lại bài OK trước .

Bác lắp sai vì vòng khẩu độ nằm sai vị trí .

Bác chỉnh lại cho đúng với hướng dẫn trong hình rồi thử lại

Phần ráp đuôi OK vui lòng xem lại ở đây

http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=31941&page=8

Chào bác Vô Danh ,

Em đã lắp đuôi ống kính được rồi .
    Nhờ bác h.dẫn , sau nhiều lần ráp không đúng , giờ em đã lắp được, bác ạ . Thật tuyệt !

Em cám ơn bác thật nhiều .

Cái vòng xoay xoay đó , khi xoay có lúc nó vướng cái chốt kia 1 chút , em cố gắng tìm cách xoay + đẩy qua chỗ vướng - đến vị trí như bác h.dẫn , sao cho cái vệt thẳng trên vòng nằm giữa cái chốt đen kia - rồi lắp vào - thử máy thấy ngon lành rồi .

Em rất thích ' lọ mọ' , & chỗ em ở cũng không có chỗ sửa máy bác ạ .

Rất cám ơn bác . Em chúc bác luôn khỏe .
    Được sửa bởi vvmmm lúc 11:25 PM ngày 06-03-2009

Come Back To Sorrento! (Ernesto DeCurtis)

Một khi hôm trước trong lúc ngẫu hứng đã tạo nên Topic này tưởng là có thể giúp ích cho một số bạn chơi phim duy hôm nay nghĩ lại mình đã "thiếu tinh thần trách nhiệm" và "xuýt gây nên hậu quả nghiêm trọng" .

May đến giờ chưa ai ôm hận mà kiếm mình tính sổ duy làm người nên biết thế nào là đủ và nội hôm nay sau bài hướng dẫn mở Canon QL 17 GIII mình sẽ nhờ Mod close topic này .

Hôm nay sáng sớm vào kho kiếm lại cái máy QL 17 để làm review Nhìn lại đống range finder một thời cùng mình ngang dọc khiến nên cảm động mà rõ mình đã quá già và nay biết thân nên sớm bước vào bóng tối nhường sân cho người khác .

Định bệnh cho OK và máy ảnh thật là một công việc tin vi mà khi cầm trên tay cảm nhận từng rung động mà có khi còn nhiều sai sót huốn hồ định bệnh qua mộ tả của người không chuyên và như một VD ở trên ; khi bạn nói OK bạn là FD thì chưa chắc bạn đã mô tả chính xác OK bạn là FD hay FD new khiến cho việc mô tả trạng thái bạn rất khó khăn...

Ấy là ngạo mạn và muốn làm chuyện không thể vả tôi xem máy ảnh là vật ngoài da và không mấy quan trọng chứ nhiều bạntrên này yêu máy như con, thời cảm xúc dạt dào khó thể tự mình sửa máy .

Hơn 20 năm trước máy ảnh giá trị " ngang thành " mà có thể tháo nó ra trong lạnh lùng trừ phi như thế bạn mới nên hành nghề sữa máy ...
    Được sửa bởi Vô Danh lúc 09:48 AM ngày 08-03-2009

Come Back To Sorrento!

Đôi dòng tâm sự!

Một khi có bạn nào nhắn tin cho tôi bảo thời làm nghề , tôi quá chuyên về kỹ thuật e là ảnh tôi chụp không ra gì ...

Như tôi đã giới thiệu ở trên rằng tôi chưa từng hãnh diện về ảnh mình chụp vả nó là ảnh cơm gạo chụp mục đích kiếm tiền chớ chẳng phải nghệ thuật gì ráo nên không dám khoe khoan ở đây . Và nay đúng sai đẹp xấu với tôi không còn quan trọng nữa ; vả như gió thoảng mây bay một khi nào tóc còn xanh nơi miền viễn xứ , ngân nga trong lòng câu " Nhật mộ hương quan ..." Nay tóc bạc được ngồi tại quê nhà còn gì diễm phúc hơn mà khá chòi đòi ...

Mười lăm năm đầu của cuộc đời nhiếp ảnh , mỗi sáng thức dậy nghiến răng quẩy máy lên vai và tự dặn lòng hãy ráng thêm một ngày rồi kể từ mai rời bỏ công việc này mãi mãi ...
    Được sửa bởi Vô Danh lúc 09:49 AM ngày 08-03-2009

Come Back To Sorrento!

Tôi không biết mình có yêu công việc này không ?! duy vì nó tôi đã trải qua nhiều cay đắng và những gì tôi nhìn thấy dạy tôi một điều : cái gì quá dễ dàng thì sẽ không quan trọng hay không còn cần thiết nữa ; vả trong đời nên tìm việc gì người khác không làm được hãy làm chứ kỹ thuật nay giúp cho mọi việc trở nên quá dễ dàng thời không phải là việc đáng mừng vậy .

Tôi sẽ trở lại trong lát nữa với phần QL 17 mà có thể chưa đúng ý Vietis nhưng đó là hết khả năng của tôi rồi vậy ...

Máy và dụng cụ

Trang 17 / 27 Đầu tiênĐầu tiên ... 71516171819 ... Cuối cùngCuối cùng