Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 23

Chủ đề: pin Nikon d80

pin Nikon d80

chào các bác,
    em đang dùng con nikon d80. vừa mua cục pin EN-EL3e. lúc đầu em kô biết, mua về dùng cho hết pin rồi mới đem sạc. sạc nó kô vô nên em nghĩ nó hư, đem đi bảo hành. ra bảo hành thì bảo pin mới mua về sạc liền, kô dc dùng, và đổi cho em cục pin mới. về em làm y như thế, sạc liền nhưng nó chỉ vô 80% pin (em check bằng cách bỏ vào máy). em nghĩ thôi 80% cũng dc nên dùng đi chụp. đi cả ngày về còn tầm 35%. em bỏ vào sạc thì lần này nó ko tiếp điện nữa, sạc kô vô. mấy bác bắt bệnh con này dùm em với
    _To Err Is Human
    To Forgive Is Divine

ủa thật là máy ảnh mới mua về thì ko đc dùng pin liền à ? sax . em cứ tưởng nó như dt , mua về lần đầu thì dùng cho đến khi cạn pin ( tự tắt máy) thì mới đem sạc đầy ! chít gùi , con em mua về cũng làm y như thế , khi đem sac thì cái đèn trong sac cứ chớp tắt liên tục , chứ ko sáng hoàn toàn ( nhưng vẫn sac full đc .. cũng như bác chủ topic, bỏ pin vào máy và xem :D ) ... đèn chớp tắt như thế có sao ko các bác ?

Quote Được gửi bởi LIF View Post
    ủa thật là máy ảnh mới mua về thì ko đc dùng pin liền à ? sax . em cứ tưởng nó như dt , mua về lần đầu thì dùng cho đến khi cạn pin ( tự tắt máy) thì mới đem sạc đầy ! chít gùi , con em mua về cũng làm y như thế , khi đem sac thì cái đèn trong sac cứ chớp tắt liên tục , chứ ko sáng hoàn toàn ( nhưng vẫn sac full đc .. cũng như bác chủ topic, bỏ pin vào máy và xem :D ) ... đèn chớp tắt như thế có sao ko các bác ?
    vậy là các bác thiếu kiên nhẫn rồi, mình hiện có 3 cục trong đó 2 cục china for va 1 cục Nikon theo máy, thông thường mình xài cho đến khi nó hết pin nghĩa là nấc cuối và ko bấm chụp được nữa là đem sạc, thường thì 2 cục china tầm 1h là nó báo FULL (đèn báo đứng yên) còn cục Nikon thì tầm 2h nó mới báo FULL

lúc đầu em cũng nghĩ như pin dt, dem về xài hết mới sạc. nhưng sạc xong đọc manual mới thấy nó bảo sạc trước khi xài. đem đổi bh về sạc liền, pin chỉ lên 80%. xài còn 35% nên bỏ sạc, kô vô luôn
    _To Err Is Human
    To Forgive Is Divine

Nếu bác bỏ cục pin zin theo máy vào vẫn sạc được bình thường, thì em nghĩ là do bác mua nhằm pin dỏm rồi. Mà bác mua cục pin đó bao nhiêu vậy?

Bác thử thay cái xạc xem sao. Nikon D80 bị lỗi báo pin nếu firmware cũ. Tranh thủ còn bảo hành up ROM lên luôn.
    Trifecta 14-24-70-200

kô phải sạc bác ơi, vì cục pin zin nikon của em sạc bình thường chẳng sao cả
    _To Err Is Human
    To Forgive Is Divine

Vậy thì có thể kết luận được rồi, cục pin kia của bác chắc không phải hàng xịn, hoặc đã bị làm lại, bác mua cục pin khác thôi, nhớ đem máy đi để test. Còn pin xịn thì dùng rồi xạc hay xạc rồi dùng cũng không quan trọng lắm, độ chai của pin còn phụ thuộc vào cả quá trình dài sử dụng chứ đâu phải 1 vài lần xạc
    Trifecta 14-24-70-200

quả là cũng ko may cho bác nhỉ.
    em mua pin for thêm về dùng cho d80, mua về là cắm xạc đầy rồi dùng, được khoảng 60% so với pin zin thôi, nhưng ko có bệnh gì khác cả.
    Eyes seeing, heart shooting

http://enter-nikon.blogspot.com

Quote Được gửi bởi small View Post
    Bác thử thay cái xạc xem sao. Nikon D80 bị lỗi báo pin nếu firmware cũ. Tranh thủ còn bảo hành up ROM lên luôn.
    cũng có thể, đấy cũng là 1 trong những nguyên nhân mà D80 được up firmare mới....up xem sao nếu chưa up!

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng