Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 51

Chủ đề: Bày binh bố trận thảo luận kéo co - tất tật ở đây nhá

Bày binh bố trận thảo luận kéo co - tất tật ở đây nhá

Các bác có gì cần hỏi hoặc trao đổi thì post luôn vào đây cho tiện.
    Thanks ;)

em chưa nghĩ ra sẽ hỏi cái gì nhưng mở hàng 1 cái cho nó vui cửa vui nhà, các bác đừng trách em nhé

các anh chị em có thể chỉ cho vài chiêu chụp Street với ống Wide 28 đc ko, vì nó rất là bất tiện, phải dí sát lại ... toàn bị chửi thôi

( post lộn bên topic kia, he he )

em mù tịt về cái gọi là phong cách HCB, xin hỏi trong mấy hình này có cái nào có thể phù hợp ko ?

Được sửa bởi FloraAtDawn lúc 05:54 PM ngày 13-02-2009

em thấy tấm số 6 (chơi chong chóng lá dừa) hay á bác ...

PS: đề nghị đánh số giùm nhe ...hehehe

xem wa các ảnh của ông HCB và các ảnh chân dung đời thường nói chung, em thấy đa phần là các bác nhiếp ảnh chộp những khoảnh khắc có thiên hướng về cái buồn, cái mặt trái của cuộc sống bận rộn, tất bật, bon chen ... khiến cho ngừi xem có cảm giác như lắng đọng và gợi nhớ ...

ít khi thấy có được những tấm tóm lại những khắc vui vui ... cho nên em nghĩ nếu mình có được những khoảnh khắc vui trong ảnh đời thường có lẽ cũng là 1 phong cách mới .. còn nó có thu hút cái nhìn của người xem hay ko thì còn tùy thuộc vào khoảnh khắc mà mình chộp được ...

tấm hình chơi chong chóng của bác Flo là 1 ví dụ ... có nên khai thác theo hướng này ko nhỉ ??? mặc dù có thể là khó ...
    Được sửa bởi Giaonn lúc 10:36 PM ngày 13-02-2009

em cũng thấy ông HCB hoạt động trong khoảng thời gian mà thế giới xả ra nhiều biến cố lịch sử, ảnh của ông vì thế càng có giá trị. Mà nói thế chứ mình chụp theo pc HCB thôi các bác nhỉ, lại made in VIỆT NAM nên sẽ có cái riêng

FloraAtDawn : Theo ý cá nhân tôi, bác chịu khó bỏ công đọc bài và nghiền ngẫm về phong cách chụp của HCB thêm nữa trước khi chụp (đã gửi link và bài về HCB cho các bác trong list), như vậy sẽ hiệu quả hơn. Bác làm ơn post ảnh thì đánh số cho dễ theo dõi nhé. Thanks.

@All : theo cảm nhận chủ quan của tôi, HCB thường chụp con người hay các sự việc diễn ra hàng ngày trên đường phố. Ông trà trộn và thâm nhập rất sâu sát vào cuộc sống đời thường để mong tóm bắt được những khoảnh khắc thú vị, đôi khi có phần hóm hỉnh của nhân vật, sự việc. Điều đó đòi hỏi ở người chụp sự tập trung, kiên nhẫn, gan lì và nhanh nhạy với các tình huống bất ngờ có thể xảy ra bất cứ lúc nào.

HCB khá chú trọng đến việc sử dụng các đường nét, hình khối, tương phản sáng tối và tỷ lệ to nhỏ giữa các nhân vật với bối cảnh trong khuôn hình. Nhưng theo mình, ưu tiên hàng đầu của ông vẫn là những khoảnh khắc đắt giá. Đó có thể là một khuôn mặt đầy biểu cảm với ánh mắt ưu tư, buồn bã hoặc ngạc nhiên mà người chụp nhanh tay chộp được trong 1/1000s. Hoặc đó có thể là những bước chân vội vã hay nhóm người trên phố có dáng dấp trầm ngâm.. vv..

Điều cốt yếu mang lại thành công cho những tấm ảnh theo phong cách HCB là sự lao động ko mệt mỏi cộng với sự quan sát tinh tường và lòng yêu cuộc sống

Chụp ảnh theo phong cách HCB ko có nghĩa là rập khuôn, mà hiểu sâu hơn nghĩa là bạn hãy ra đường, tận hưởng cuộc sống thú vị với muôn màu cảm xúc qua từng cú bấm máy ngẫu hứng. Ở Pháp, Trung Quốc hay Việt Nam thì cũng vậy thôi

Vài dòng viết nháp trong lúc tranh thủ nghỉ ngơi giữa giờ cày cuốc. Chúc anh em đội Xanh ta sẽ có được thật nhiều khuôn hình thú vị và ý nghĩa.

Cheers.
    LH@

xem ảnh của HCB e có cảm giác luôn có sự tương phản, có thể thông qua đó thể hiện niềm vui cuộc sống nhưng cũng có lúc làm cho người xem thấy trống trải buồn buồn. Nếu đem vào cuộc sống Việt Nam theo e nghĩ quả thực để có những khoảnh khắc đó thì thực sự phải dày công lắm...hic e lang thang mãi mấy bữa nay roài cứ mỗi lần vác súng lên ngắm thì bị vụt mất khoảng khắc đó, bác nào có kinh nghiệm pòm pòm nhanh chỉ bảo e nhá
    Film luôn tạo ra sự bất ngờ thú vị

loayhoay: hehe ông anh ơi ( em 79 ), những hình em post ở trên là chụp lâu roài, em hỏi là để biết có cái nào phù hợp, từ đó đi chụp tiếp

em nghĩ anh chị em cứ thoải mái đi, đừng có gò gẫm suốt ngày " canh me " chụp, phỏng ạ ý xichlo cũng ko phải ép buộc ta rập khuôn HCB đâu, miễn là khoảnh khắc đẹp
    Được sửa bởi FloraAtDawn lúc 12:14 AM ngày 14-02-2009

Tdthang123 : yêu cuộc sống ko có nghĩa chỉ bó hẹp ở những khoảnh khắc về niềm vui. chụp nỗi buồn, sự trống trải hay cô đơn ở mỗi con người bình thường một cách trung thực cũng là những trải nghiệm quý giá với người chụp ảnh. dĩ nhiên, điều này còn phụ thuộc vào nhân sinh quan của mỗi người. nhưng với mình, mỗi cú bấm máy ngẫu hứng "năm ăn năm thua" ngoài phố cũng đủ làm mình khoái chí phát điên :D hãy cứ chụp thật nhiều nữa bác ạ. chụp ảnh là niềm vui mà.

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng