Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22

Chủ đề: Xin các bậc tiền bối chỉ bảo về phần mềm Nikon Capture 4.2

Xin các bậc tiền bối chỉ bảo về phần mềm Nikon Capture 4.2

Kính các vị Nikon trưởng thượng.
    Tiểu đệ vừa "bỏ Canon chạy lấy ngưởi" vì không chịu nổi sự đỏng đảnh của mụ ta, nhất là khi mụ ta cứ suốt ngày lườm nguýt thèm thuồng các môđen ống kính vốn được nâng cấp xoành xoạch, bất kể túi tiền của thằng chồng vốn chẳng dư dả gì là đệ... Đệ quyết định cưới ngay một em Nikon D70s mới coong (luôn ống kit 18-70mm). Quả là ý hợp tâm đầu, hương lửa đương nồng, sung sướng không để đâu cho hết, nhất là khi nhìn thấy đại đa số canon fans khác vẫn đang đắm chìm trong những cơn mê mẩn mê muội mê sảng vì các kiểu ống kính và không biết bao giờ mới nhìn thấy ánh sáng cuối đường hầm...
    Nay, chợt thấy lúng túng trước phần mềm xử lý ảnh Nikon Cature 4.2 (nghe nói là rất hay), đạc biệt là xử lý các file RAWthế nào cho hiệu quả. Đệ xin phép các bác ban quản trị mở topic này kính nhờ các bậc cao nhân giỏi tiếng Anh và có trình độ vi tính HƯỚNG DẪN THẬT TỈ MỈ CÁCH SỬ DỤNG PHẦN MỀM NIKON CAPTURE 4.2 để những lính mới như đệ (coi bộ khá đông) nắm vững và sử dụng thật hiệu quả phần mềm giá trị này. Xin quí vị cố gắng việt thật dễ hiểu từng bước, những thủ thuật, những "tuyệt chiêu", có minh họa bằng hình càng tốt, để những gã lính mới, lại đang amateur về ảnh số như "đệ và đồng bọn" có thể "đọc xong vọc liền" như báo e-chip ấy. Được vậy, thật không lời nào tri ân cho xiết.
    Xin các cao nhân hạ sơn cho! :gathering

Bác có phần mềm này kô? cho xin nhé, mình có dùng qua Capture 3.5 nhưng xoàn quá, đành vất xó, xử lý RAW trong PS củng tốt chán rồi, cái này dùng để chỉnh Custom setting trong máy là tiện nhất, còn chụp có nối dây vào PC thì ít thực dụng ngoài đời hơn, mình kô có D70 nên kô biết xử lý ra sao, bác cứ nêu lên 1-2 câu hỏi mở đầu, mình cố giải thích cho, còn kô thì khối các bác khác sẳn sàng tung chưởng ấy chứ lị.

Em chưa lên núi làm sao hạ sơn? nhưng chắc chắn ăn đứt bác ở cái đoạn máy em cài NC4.3 :D

Yêu cầu của bác không cao nhưng lại quá dài vì các cao tăng luôn phải bế quan luyện trưởng, thiết nghĩ câu hỏi phải cụ thể hơn thì mọi người mới giúp được. PS hay NC chỉ là công cụ do vậy quan trọng trước tiên là bác phải biết mình cần cái gì và rồi tìm cách để giải quyết nó? chẳng hạn tấm ảnh tối quá thì cần tăng sáng... đúng là "trăm hay không bằng tay quen" trước em dùng NC nhưng rồi sau này bị ả PS lôi kéo nên ở riết chẳng về được :D

Theo em dành một chút time cho PS còn đâu thì đi chụp hình hì hì, nếu bác nhất quyết phải xài NC thì bí chỗ nào bác post nên để cùng nhau giải quyết

Thôi, núi còn cao quá. Em đi đây....
    Được sửa bởi trauvang lúc 04:02 AM ngày 11-03-2006
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

hixhix từ hồi em sắm nikon digital đến giờ chưa bao giờ "run" được cái NC xxx nào trên máy của em hết !!!! ko hỉu sao cứ cài vô, double click là máy tự khởi động lại luôn hixhixhix !!! Bác nào bị vấn đề tương tự và biết cách set up thì hộ em cái :(

Quote Được gửi bởi nbaotoan
    hixhix từ hồi em sắm nikon digital đến giờ chưa bao giờ "run" được cái NC xxx nào trên máy của em hết !!!! ko hỉu sao cứ cài vô, double click là máy tự khởi động lại luôn hixhixhix !!! Bác nào bị vấn đề tương tự và biết cách set up thì hộ em cái :(
    Bác thử mua cái máy tính mới xem sao, em nghĩ sẽ giải quyết được vấn đề :yes:

:LOL:
    Được sửa bởi trauvang lúc 04:02 AM ngày 11-03-2006
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Angry

... máy em cài NC4.3 :D....
    Mới coi lại Nikonusa.com thấy có NC 4.4 rồi hình như là ra để dùng cho D200, tức mình sóa phứt con 3.5 vì thấy mình lạc hậu quá.

Em thì chạy vô tư , bản NC 4.4 rồi rất hay. nếu bạn nào ở SG cần ola 1 tiếng là có CD ngay. Kaka
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Mấy Bác kiểm tra lại hộ em cái: Khi em dùng bản NC 4.3 thì cho kết quả tốt khi save as từ RAW qua Jpg nhưng khi em update bản NC 4.4 thì khi chuyển từ RAW sang Jpg kết quả cực kỳ tệ hại, em đã kiểm tra trên mạng thì bản này vẫn dùng được cho D70 và support cho cả D200 mà. Bác nào có hiện tượng như em không? Em đành phải lùi lại bản 4.3 vậy. Em gửi kèm theo kết quả đây ạ
    - Kết quả NC 4.3:

- Kết quả NC 4.4:

Nikon Capture không tốt lắm đâu bạn , trong số các Raw converter NC là đứng cuối bảng vì ít feature , batch converter chậm . Bạn nên thử Bibble Pro , C1 Pro , Rawshooter premium. XichLo thích C1Pro khi cac ảnh đòi hỏi chất lượng cao. Còn binh thường Rawshooter premium rất tốt và nhanh.
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Khi update thì phải vào chỉnh lại thông số khi save không nén, vì bản 4.4 cho nén chế độ cao, vì vậy hình không còn mịn, đẹp là đúng rồi Định ơi, Nguyên tắc bản update sau đè lên bản trước mà. Kaka. Chầu cafe nhé ! Thân.
    Được sửa bởi maycatang lúc 10:04 PM ngày 11-03-2006
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng