Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 24

Chủ đề: Nên đổi từ 350D lên 20D hay mua thêm 430EX?

Nên đổi từ 350D lên 20D hay mua thêm 430EX?

Đó là sự lựa chọn khiến em băn khoăn các bác ạ. Em từ trước đến giờ vẫn quan niệm là có tiền thì đầu tư vào lens, và nên biết dừng ở nhu cầu chụp nghiệp dư của mình chứ không chạy đua vũ trang (bao giờ chụp ngon lành thì hẵng mơ cao hơn). Bởi vậy, em vẫn bằng lòng với cu Cà nông 350 của mình, và một lần tình cờ có chiếc 30D thì đã đổi nó lấy một em tele 70-200f4.
    Hiện tại, ngoài 350D, em có cái tele L nhỏ, tamron 15-70f2.8 và một em fix 1.8. Bây giờ, có một chút tiền, em đang lăn tăn xem nên nâng cấp body hay mua thêm đèn?Số tiền em có là khoảng 200, đủ để nâng body lên một chiếc 20D tốt, hoặc mua một em 430EX .
    Các bác phân tích giùm em 2 phương án:
    1) Thay body: chắn chắn hơn, có thêm số tiện ích hơn(hình như không nhiều lắm), có thể yên tâm mà dùng. Trông cũng hay hơn là cái body 350 màu bạc của em, hehe
    2) Thay đèn: em cũng thỉnh thoảng chụp đám cưới, chụp sự kiện, nếu có đèn thì tiện. Nhưng hầu như chưa dùng đèn ngoài bao giờ. Nhiều người đã nói với em là nếu chụp chân dung, cố gắng không dùng đèn thì tốt nhất, em cũng hơi băn khoăn.

Cám ơn các bác nhiều

Nên đầu tư vào đèn bác ạ. Vì trước sau gì bác cũng phải mua đèn mà. Bác mà dùng đèn ngoài quen rồi sẽ thấy không thể thiếu nó.

Tới thời điểm này mà từ 350D lên 20D thì không còn hợp lý nữa, nếu có lên thì bác phải lên 40D hoặc 50D thôi.
    Được sửa bởi atfata lúc 08:28 PM ngày 09-02-2009

Vâng, em cũng nghĩ là không nên đổi 20D.

- 20D hơn 350D là chắc rồi, nhưng em nghĩ đầu tư vào 20D thời điểm này không còn hợp lý nữa. Hoặc nếu bác muốn đổi Body thì nên đầu tư vào 450D em thây hợp lý hơn.

- Đèn không thường xuyên dùng, nhưng những trường hợp cần dùng đèn thì len có độ mở lớn hay tripod đều không khắc phục được.
    Chỉ chụp Hoa và hoa. Chỉ thích DOF mỏng nhưng chụp toàn out nét

Quan điểm của em, mình thấy cần gì thì đầu tư cái đó, thì sẽ hiệu quả. Khi bác phải mang hỏi tức là nhu cầu của bác chưa rõ, chưa cấp thiết thì chưa cần đầu tư gì cả :P

Hiện nay đang quen dùng 350D rồi, thấy cũng chưa có gì đáng phàn nàn lắm thì bác nên giữ. Nghe bác kể là thỉnh thoảng đi chụp đám cưới, sự kiện thì có lẽ nên đầu tư thêm đèn. Có bộ đèn tốt có thể sẽ giúp bác sáng tạo thêm một mảng mới mà trước bác chưa nghĩ đến.
    Xét cho cùng thì có khi đèn cũng có thể quan niệm gần như ống kính, sự cải tiến về đèn không nhanh chóng mặt bằng sự thay đổi(và rớt giá của body).

Nhân tiện cho em bồi thêm cú "úp rổ" (bản quyền bác George Tenet), để bác hoangnguyen quyết định cho dễ:

Flash photography techniques (http://www.planetneil.com/tangents/f...hy-techniques/)

Hôm em đi lấy 30D về , cái 350D chưa kịp bán vẫn để nhà , so hai cái thì đúng là khó tả , nhưng mà từ đấy cầm 350D nó cứ nhẹ bẫng và rởm rởm thế nào ấy. Cái màn hình to hơn cũng khoái hơn , chưa kể miếng da đệm, bánh xe ,ISO , tốc độ chụp .... nói chung là thích lắm ạ( 40D còn thích hơn nhưng tốn quá cơ )
    Em đổi máy cũng may chỉ phải thêm khoảng 200 USD nữa thôi nên rất hài lòng.
    Khuyên bác , nếu bác không muốn lên 40D thì nên lên 30D hợp lý hơn ạ.
    Think different

Quote Được gửi bởi nova_ck View Post
    Hôm em đi lấy 30D về , cái 350D chưa kịp bán vẫn để nhà , so hai cái thì đúng là khó tả , nhưng mà từ đấy cầm 350D nó cứ nhẹ bẫng và rởm rởm thế nào ấy. Cái màn hình to hơn cũng khoái hơn , chưa kể miếng da đệm, bánh xe ,ISO , tốc độ chụp .... nói chung là thích lắm ạ( 40D còn thích hơn nhưng tốn quá cơ )
    Em đổi máy cũng may chỉ phải thêm khoảng 200 USD nữa thôi nên rất hài lòng.
    Khuyên bác , nếu bác không muốn lên 40D thì nên lên 30D hợp lý hơn ạ.
    Cái đó thì không có gì phải bàn cãi cả. Anh đổi từ 350D lên 400D thôi cũng thấy thích hơn rồi, chứ chưa nói đến chuyện anh đổi từ 350D lên 30D. Có điều mức độ hợp lý cho việc đầu tư đó thế nào thôi. Thời điểm này em vẫn thiên về 450D hơn là 30D. Chíp xử lý hình ảnh mới hơn, LCD đẹp hơn, công nghệ mới hơn...
    Chỉ chụp Hoa và hoa. Chỉ thích DOF mỏng nhưng chụp toàn out nét

Em cũng đang lăn tăn vấn đề này là hiện em có 250$ và đang dùng kit với canon 20D không biết nên đầu tư mua đèn 430EX hay mua len Tamron 28-75/f2.8 nhỉ.
    Vì em cũng hay đi chụp ban đêm bên ngoài
    Mong các bác giúp em với ah.Xin cảm ơn
    FF markIII|Sigma35|Ca100L

@hoangnguyen : theo mình thì bạn nên nâng cấp lên 20D để dùng cho tiện, 350D dùng một thời gian dài vậy là quá đủ để bạn có thể hiểu và phối hợp tốc, khẩu và iso rồi, giờ thì đừng để body làm cản trở việc sáng tác của mình. Đảm bảo khi lên 20D bạn sẽ cảm thấy rất thoải mái và cái quan trọng là rất thích thú với những shortcut xung quanh cái màn hình phía trên máy vì thao tác nhanh là một điểm rất khác biệt giữa xxD so với xxxD. Sau đấy chỉ cần làm một chiếc đèn cóc khỏan 200k-300k là đủ làm quen với ánh sáng.
    Chúc bạn có nhiều ảnh đẹp.
    KUCKYKOOL GROUP

@hoangnguyen: Bạn nên mua cái flash đi bạn, nó sẽ hỗ trợ cho bạn rất nhiều khi chụp, còn nâng đời body thì theo mình bạn nên lên 40D hoặc 50D vì 20D cũ lắm rồi bạn, nó chỉ hơn 350D mà bạn đang dùng chút ít thôi.
    @thuanfx: Mua đèn flash hay hơn bạn àh, cái Sigma này không ngon đâu bạn, bạn muốn lợi khẩu thì mua Tamron 17-50 F2.8; riêng hàng Sigma thì ống kính ngon phải có APO (hàng cao cấp)
    Tự do luôn có nhiều ưu điểm...

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng