Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11

Chủ đề: Xin hướng dẫn làm hộp chụp sản phẩm

Xin hướng dẫn làm hộp chụp sản phẩm

Em đang phải chụp một số sản phẩm cho bác, nhưng khổ nỗi không có phòng mà màu sơn trên tường nó cứ hắt xuống sản phẩm nên chất lượng ảnh bị ảnh hường quá. sản phẩm thì to kích thước cái to nhất cũng phải 80x50cm. Mà em thì không có kinh nghiệm cho việc này, kính mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp em với

Rẻ tiền nhất là chuyển sang phòng có sơn trắng,hoặc mua ni lông hay vải trắng về quây làm màn,giải pháp mua ring flash còn rẻ hơn mua thêm đèn và chân.

Cám ơn bác mitmat, có lẽ em sẽ phải mua vải trắng về quây nhưng không biết có bị phản chiếu lại không bác ạ. Có đợt em vào studio chụp ảnh thấy họ có cái font vải màu ghi ghi cái đấy có vẻ không bị phản chiếu ánh sáng, giờ không nhớ rõ chất liệu với màu sắc chính xác, bác có cao kiến gì cho màu vải không ạ. Về phần ánh sáng thì sau khi thử nghiệm với đèn sáng trắng và loa giấy bạc em thấy chẳng ăn thua mấy, toàn phải tăng ISO với WB lên thôi. Thế là em làm 2 cái flash gắn nhại sáng 2 bên sản phẩm, nhưng vẫn chưa chụp được ra hồn vì chưa điều chỉnh được ánh sáng của đèn đấy ạ.
    Bác nào có kinh nghiệm chụp sản phẩm vào giúp em với, amateur quá ạ
    :
    helpsmilie:

1- bạn khác Stu ở chỗ bạn chỉ có 1 đèn, và đèn của bạn cũng ko có dù chóa ô iếc như Stu. Stu cần 1 cái phông hút sáng và hoàn toàn ko phản quang Bạn cần 1 cái nền có độ phản quang vừa đủ để nó hắt sáng nhiều phía tạo ánh sáng đều cho vật chụp, nhưng cũng ko phản quang mạnh đến mức như cái hắt sáng thì lại làm ảnh bị flare.
    2- cách chụp của bạn khác Stu ở chỗ : Stu chụp chỉ cần lấy nhân vật đẹp để bóc ra làm shop , còn bạn chụp xong gần như phải thành phẩm luôn, chỉ cut crop với level , contrast tí là đc .
    Thế nên để đơn giản và tiết kiệm bạn làm như thế này.
    - Cứ cầm theo 1 miếng vải trắng , ko dùng lại gấp lại gọn gàng đc, khi cần thì trải ra , nếu vật cần chụp to thì mang theo 3 miếng vải .
    - Khi bố trí phông thì nên chọn luôn cái góc nhà và đính luôn cái vải trắng lên đó , đặt vật ở giữa , khi chụp ánh sáng đập vào 2 bên hắt vào giữa sẽ cho ánh sáng đều trên vật thể .
    - Không đánh đèn trực tiếp , nếu bạn có cái dù tản sáng thì đánh vào dù , ko có dù thì lấy tờ giấy A4 trắng gấp lại chụp vào cái đèn cốt sao phần hở của đèn đánh lên trên hoặc chếch ra phía sau vật chụp , còn ánh sáng đi từ đèn tới vật chụp ko phải là ánh sáng trực tiếp . Thế là đc .
    Ví dụ như cái này chẳng hạn ...mình chụp chỉ có 2-3 tờ giấy A4 , chả đèn đòm gì hết , flash cóc đấy .
    Được sửa bởi FujS5800 lúc 06:29 AM ngày 26-03-2010

Sản phẩm lớn thế này bác làm hộp hơi bất tiện. Bác nên dùng mấy cái tấm sốp trắng che chắn xung quanh. Đèn không có softbox thì nên mua cái dù trắng . Không mua dù trắng thì nên đánh đèn hắt từ tấm xốp ra.

Mà cũng tùy sản phẩm nữa. Không nhất thiết là cứ phải chụp theo cách cho vào hộp chụp sản phẩm.
    asahi_nguyen@yahoo.com

Face Book

Em nghĩ Bác bên mua vải trắng và Bác mua 2 cái bóng đèn trắng công suất càng cao càng tốt, để rọi vào sp cần chụp, as vậy Bác sẽ dễ quan sát và setup đèn hơn.
    Chúc Bác có hình như mong muốn

Quote Được gửi bởi FujS5800 View Post
    1- bạn khác Stu ở chỗ bạn chỉ có 1 đèn, và đèn của bạn cũng ko có dù chóa ô iếc như Stu. Stu cần 1 cái phông hút sáng và hoàn toàn ko phản quang Bạn cần 1 cái nền có độ phản quang vừa đủ để nó hắt sáng nhiều phía tạo ánh sáng đều cho vật chụp, nhưng cũng ko phản quang mạnh đến mức như cái hắt sáng thì lại làm ảnh bị flare.
    2- cách chụp của bạn khác Stu ở chỗ : Stu chụp chỉ cần lấy nhân vật đẹp để bóc ra làm shop , còn bạn chụp xong gần như phải thành phẩm luôn, chỉ cut crop với level , contrast tí là đc .
    Thế nên để đơn giản và tiết kiệm bạn làm như thế này.
    - Cứ cầm theo 1 miếng vải trắng , ko dùng lại gấp lại gọn gàng đc, khi cần thì trải ra , nếu vật cần chụp to thì mang theo 3 miếng vải .
    - Khi bố trí phông thì nên chọn luôn cái góc nhà và đính luôn cái vải trắng lên đó , đặt vật ở giữa , khi chụp ánh sáng đập vào 2 bên hắt vào giữa sẽ cho ánh sáng đều trên vật thể .
    - Không đánh đèn trực tiếp , nếu bạn có cái dù tản sáng thì đánh vào dù , ko có dù thì lấy tờ giấy A4 trắng gấp lại chụp vào cái đèn cốt sao phần hở của đèn đánh lên trên hoặc chếch ra phía sau vật chụp , còn ánh sáng đi từ đèn tới vật chụp ko phải là ánh sáng trực tiếp . Thế là đc .
    Ví dụ như cái này chẳng hạn ...mình chụp chỉ có 2-3 tờ giấy A4 , chả đèn đòm gì hết , flash cóc đấy .
    Cám ơn bác FujS5800, quả đúng chính xác là em chụp xong phải gần như thành phẩm, chỉ còn khâu contract và cup lại thôi. Có điều amatuer quá nên làm không ra sao cả. Riêng vị trí chụp góc tường của bác quả là rất hay gần như đã tạo thành hộp chụp rồi, chỉ có điều do lúc đầu em không có diện tích với lại dùng 2 cái ô để làm chóa nên đặt vào góc tường là bị che gần hết sản phẩm. Đã xem ảnh của bác chụp, quả thật là rất ok ạ. kekeke cám ơn bác chỉ dẫn chi tiết, giờ em phải lọ mọ test thử đã

Quote Được gửi bởi asahinguyen View Post
    Sản phẩm lớn thế này bác làm hộp hơi bất tiện. Bác nên dùng mấy cái tấm sốp trắng che chắn xung quanh. Đèn không có softbox thì nên mua cái dù trắng . Không mua dù trắng thì nên đánh đèn hắt từ tấm xốp ra.

Mà cũng tùy sản phẩm nữa. Không nhất thiết là cứ phải chụp theo cách cho vào hộp chụp sản phẩm.

Cám ơn bác hướng dẫn, cái này quả thật là do em không biết. Thấy một số bác bảo chụp sản phẩm người ta có hộp chụp thì ra ảnh rất ok hầu như không phải retouch gì. Mà đây lại là lần đầu tiên em chụp sản phẩm nên cũng bị loay hoay thử nghiệm. Lên diễn đàn tìm thì chưa có thấy (hoặc em tìm chưa ra) bác nào chụp sản phẩm kiểu như thế để học hỏi kinh nghiệm cả (chỉ mới thấy mấy bác chụp mô hình, chụp macro thôi ạ, không thấy sản phẩm nào to đùng 50x80)

Quote Được gửi bởi hung_nica View Post
    Em nghĩ Bác bên mua vải trắng và Bác mua 2 cái bóng đèn trắng công suất càng cao càng tốt, để rọi vào sp cần chụp, as vậy Bác sẽ dễ quan sát và setup đèn hơn.
    Chúc Bác có hình như mong muốn

Cám ơn bác, lúc đầu em đã dùng 2 bóng sáng trắng công suất loại lớn nhất ở Phùng Hưng em mua được (có 100W thôi ạ), 2 em 2 bên sản phẩm nhưng sản phẩm tối màu như đen hay nâu thì vẫn phải tăng ISO hoặc WB lên mới thấy được chi tiết

đợt tới e cũng đi chụp sản phẩm,chắc phải đầu tư thôi

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng