Trang 7 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 61 đến 70 / 80

Chủ đề: Nikon - với 3000 $ chọn thế nào các Sư huynh????

Thumbs up

Quote Được gửi bởi phamtuanvu View Post
    nói thật là chân thành khuyên bác chưa nên chơi với FF và Nano ngay lúc này....

....bác mới chơi mà leo tuốt lên đỉnh thế kia thì chỉ sướng được vài tuần, vài tháng thui ợ...Cảm giác thèm muốn khi chưa có....và sung sướng khi tậu body mới, lens khủng sẽ hầu như không còn nữa....! Chơi nhiếp ảnh là cả 1 quá trình tìm tòi và khám phá cái mới, trải nghiệm những điều chưa biết...cho nên bác mới dấn thân vào con đường nghiện ngập...lại cưới ngay FF + Nano thì còn gì để phấn đấu nữa...???

...hơn nữa, bác cầm D3 - 24-70 -70-200VR mà lọ mọ đi đọc sách hướng dẫn và hỏi han từng li từng tí để làm quen với thiết bị thì trông sẽ kì cục lắm...

Bác mới chơi thì cứ làm quen với dòng entry (D80, D90) hay advance (D200,D300) + vài lens thông dụng (18-70 - 50 1.8 - 85 1.8 - 80-200 2.8...) trước ạ...sau đó thì cân nhắc tiếp để xem body và lens nào phù hợp nhất. Và khi lên FF thì cứ giữ lại body trước làm backup...cũng tốt...(đảm bảo trong những chuyến đi chơi xa hay leo núi, vượt đồi vất vả....bác sẽ muốn cầm D90+18-105VR~1kg tung tăng mọi nơi....hơn là bê nguyên con khủng long D3+nguyên dàn 14-24 ; 24-70 N ; 70-200VR~5kg...đấy là chưa kể bao nhiêu món linh tinh như tripod, Flash...sẽ góp phần làm balo thêm nặng...)

...và muốn nhắn thêm 1 điều với bác....."thiết bị chỉ là hỗ trợ....là điều kiện cần....cái chính vẫn nằm ở khả năng sáng tạo của bác....đấy mới là điều kiện đủ...!"

PS: bác xem thử vài ảnh của nhiếp ảnh gia này nhé...

...chụp bằng D40+kit đấy....bộ gear này (body+lens) nếu mua hàng 90% có lẽ chỉ khoảng 320$-340$ thui bác ạ....

....con đường đau khổ vì dSLR càng dài đi nó càng sướng bác ợ...(quay đầu là bờ...nhưng bờ...vực...)

.
    Bác ơi, hình như bác hiểu nhầm em rồi ạ, em dùng D300 chứ không phải D3X đâu ạ. (Bác ghi D3, em không rõ ý bác là D3 gì, nhưng D300 chưa phải là FF, mà bên dưới bác bảo em nên chơi dòng Advance thì chắc bên trên bác ám chỉ D3X roài).

Em biết là việc máy ảnh chỉ là một phần, còn phần kia là của cái não, con mắt quan sát. Em đang học thêm mà! Em cũng sẽ upgrade nó, nhưng không upgrade ngay.... từ từ em sẽ làm ạ. Cảm ơn bác nhé!

To bác pro-k : Bác nói đúng đấy, nếu xài theo quả len 24-70 như em thì đúng là thiếu wide lẫn zoom. Nhưng đó là em muốn dùng nó cho cả tương lai khi em thay đời máy. Với lại nó sẽ không ảnh hưởng nhiều đến chất lượng ảnh mờ.

Quote Được gửi bởi thanh_tham_88 View Post
    To bác pro-k : Bác nói đúng đấy, nếu xài theo quả len 24-70 như em thì đúng là thiếu wide lẫn zoom. Nhưng đó là em muốn dùng nó cho cả tương lai khi em thay đời máy. Với lại nó sẽ không ảnh hưởng nhiều đến chất lượng ảnh mờ.
    Không biết hiện tại bác đã nghĩ là sẽ chụp được gì chưa với bộ gear D300 + 24-70, nhưng bác tính toán như nhà toán học vậy...những khoảnh khắc đẹp cuộc sống tự nhiên hay cuộc sống đời thường (phải dùng tele), những không gian hùng vĩ (phải dùng wide)...bác bỏ cả ngàn USD cũng không có được cho bác lần thứ 2.

Nếu bác chỉ ôm bộ này chụp chơi rùi chờ đủ tiền mua FF thì em không biết bác chơi máy để làm gì.... Nếu vậy mua D300 vậy chi cho phí làm D40 cho tiện.

Đọc suốt topic đến giờ em cảm thấy bác lăn tăn thẩm du thiết bị nhiều hơn là đầu tử để chơi ảnh đúng nghĩa. . Bác có FF rùi thì bác phải dùng toàn lens viền vàng lúc đó hóa ra bác đang chạy đua vũ trang, hơn là nghệ thuật.

@to pro-k: làm bác vất vả tư vấn rùi...
    Được sửa bởi Spy lúc 09:18 PM ngày 10-02-2009

Bác Spy phán như bố đời ý. Em hỏi bác là liệu bác mua máy ảnh chơi ảnh theo đúng nghĩa chơi hay mua máy ảnh chỉ mong sáng tác anh kiếm giải thưởng?

Bác chủ topic được nhiều người hâm mộ quá đi, mới chơi ảnh ọt mà dùng toàn đồ khủng long thôi. Cỡ bác em nghĩ chơi d300 cỡ 1 năm chán, biết tất cả cá thứ rồi lên luôn d800 tha hồ mà bắn phá. Cứ đầu tư lens viền vàng chẳng sợ ai cả, chụp vẫn cứ đẹp.

Kô thành vấn đề, khuyên thế khuyên mãi, chủ thích gì là cứ chơi thôi. Mà thực ra cũng có bác nhảy vào bảo mua 24-70 2.8 đấy. Cái ông đấy đâu rồi, ra mà chúc mừng bác chủ topic đi

Cool

Quote Được gửi bởi Spy View Post
    Không biết hiện tại bác đã nghĩ là sẽ chụp được gì chưa với bộ gear D300 + 24-70, nhưng bác tính toán như nhà toán học vậy...những khoảnh khắc đẹp cuộc sống tự nhiên hay cuộc sống đời thường (phải dùng tele), những không gian hùng vĩ (phải dùng wide)...bác bỏ cả ngàn USD cũng không có được cho bác lần thứ 2.

Nếu bác chỉ ôm bộ này chụp chơi rùi chờ đủ tiền mua FF thì em không biết bác chơi máy để làm gì.... Nếu vậy mua D300 vậy chi cho phí làm D40 cho tiện.

Đọc suốt topic đến giờ em cảm thấy bác lăn tăn thẩm du thiết bị nhiều hơn là đầu tử để chơi ảnh đúng nghĩa. . Bác có FF rùi thì bác phải dùng toàn lens viền vàng lúc đó hóa ra bác đang chạy đua vũ trang, hơn là nghệ thuật.
    ...hehe...có $ để thẩm du thiết bị đôi khi cũng là 1 sự sung sướng trong quá trình chơi ảnh bác ợ...miễn là nên biết mình cần gì...khả năng tới đâu là okie roài...!

...mà nói thật...nếu sắm 24-70 thì bác nên chuẩn bị tâm lí sẽ ôm ấp em nó lâu dài...vì nếu chán bán thì chẳng mấy ai có đủ khả năng tài chính để rước dzìa...! (mình có vài ng bạn rao bán 24-70 mãi chẳng đc...mặc dù đã chấp nhận lỗ đến hơn 200$)

.....nhưng với dàn fix thì lại khác ợ...(giá trị bán lại hầu như vẫn rất cao...và muốn bán nhanh cũng rất dễ...!). Bác để ý xem những lens 35 f/2 - 50 f/1.4 - 85 1.8 - 85 f/1.4 - 105DC ...khi lên box mua/bán...hiếm có chú nào thọ đc quá ngày...!

...anyway, nếu tiền bạc k là vấn đề thì cứ chiến thui...

...và mọi con đường cong hay thẳng...xa hay gần gì thì cũng sẽ dẫn đến FF + fix mà thui...! (dĩ nhiên nếu bác có ý định chơi ảnh lâu dài và nghiêm chỉnh...)

.
    Được sửa bởi phamtuanvu lúc 01:03 AM ngày 11-02-2009
    ...máy cùi bắp + lens cùi mía......nhưng đam mê thì có thừa ....!
    ...D90...Endless Passions...http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=28867
    ...AF-D 85 1.4...Urban Legend...http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=31186
    ...YM! 0903101010

bác chủ mới chơi mà chơi hàng khủng quá, em ghen tỵ đấy
    gate guardian
    flickr

Mình chơi Canon mà đọc thấy vẫn hay thật.... Lẽ ra Cty Nikon phải ký với bác chủ thớt cái hợp đồng PR mới đúng. Bao nhiêu là người đọc và ae bàn ra bàn vào về thớt này và vẫn tiếp tục theo dõi.
    Chúc các bác luôn có hình đẹp.
    L Zoom, L Fix , L Macro, L

Mấy bác này chán thật đấy. D300 + 24-70/2.8 là tốt quá rồi mà cứ thiếu wide với không đủ tele. Nếu thiếu wide thì đến 16mm vẫn còn thiếu như thường mà thiếu tele thì đến 600mm vẩn thiếu như thường chứ có bao giờ là đủ. Có 24-70 thì chụp từ 24-70 chả có vấn đề gì cả. Nhiều người chỉ gắn 1 cái 35 hay 50mm lên máy chụp quanh năm mà chẳng bao giờ nghe than thiếu wide thiếu tele gì cả thì 24-70mm còn thiếu cái gì nửa?

Chụp ảnh (không phải pro chụp kiếm tiền) thì hình xấu đẹp do con mắt mình có nhìn thấy cái đẹp để mà chụp không thôi chứ wide tele chả ăn thua gì cả. Có vác 1 đống lens từ 10 đến 800mm theo mà không có khả năng nhìn ra cái đẹp để chụp thì cũng chẳng bằng được người ta chụp bằng cái D40 + kit lens $50.

24-70mm f/2.8 là mơ ước cả đời của em đấy. Ước gì có 1 cái để làm review chơi chứ chụp thì chắc chẳng bao giờ dùng tới quá vì 24mm rộng quá
    Được sửa bởi VPT lúc 03:52 PM ngày 11-02-2009
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Quote Được gửi bởi VPT View Post
    Mấy bác này chán thật đấy. D300 + 24-70/2.8 là tốt quá rồi mà cứ thiếu wide với không đủ tele. Nếu thiếu wide thì đến 16mm vẫn còn thiếu như thường mà thiếu tele thì đến 600mm vẩn thiếu như thường chứ có bao giờ là đủ. Có 24-70 thì chụp từ 24-70 chả có vấn đề gì cả. Nhiều người chỉ gắn 1 cái 35 hay 50mm lên máy chụp quanh năm mà chẳng bao giờ nghe than thiếu wide thiếu tele gì cả thì 24-70mm còn thiếu cái gì nửa?
    Đồng ý vơí bác. Mua lens theo nhu cầu chứ thiếu với đủ làm gì. Nhiều người mua đủ range nhưng chỉ dùng 1 vài cái hoặc 1 vài tiêu cự. Em thấy 24-70 đủ cover 1 range khá thích hợp cho hầu hết mọi nhu cầu.

Em cầm cái 28mm đã thấy rộng bao la bát ngát rồi. Em quen nhiều người xài 50mm quanh năm suốt tháng mà ảnh vẫn đẹp mê li

Trang 7 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678 Cuối cùngCuối cùng