Trang 5 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 80

Chủ đề: Nikon - với 3000 $ chọn thế nào các Sư huynh????

thôi, bác chủ đã nói về vấn đề tài chính như vậy thì chúng ta không nên khuyên D700 hay D3 làm gì. Cuộc sống nói gì thì nói, cũng có nhiều những chi tiêu khác.
    Em hoàn toàn nghiêng 100% về D90 vì dù sao đó cũng là tiền sức khỏe của bác, không nên tiêu tốn quá bác ạ.
    Bác mới chơi xài lense kit cũng được nhưng thưa bác là ai chơi 1 thời gian cũng sẽ chia ra các thể loại phổ biến: phong cảnh, chân dung, macro, và đời thường. Sau này thì studio, nude, vân vân.

Theo em, trong 1 - 2 năm đầu bác sẽ vẫn chủ yếu tập trung vào phong cảnh, chân dung vì nó rất rộng rãi, có nhiều thứ để khám phá và nó là những gì cơ bản nhất. Mới chơi, bác cứ chơi zoom đi đã, sau này có kinh nghiệm rồi thì chơi fix sau. Zoom thì thực ra 16-85 vr là tốt nhất, chỉ sau 17-55 f2.8.

Chúc bác mau có máy.

Em thấy các bác ở đây hay xui dại chủ topic quá. Nếu bác nào từng sống ở CHâu Âu các bác sẽ thấy rằng giá của những con body và ống kính bao giờ cũng đắt hơn rất nhiều so với gía ở châu á và Mỹ, đơn giản vì bên này sau khi tính thuế họ sẽ tính sang Euro, chứ kô có chuyện USD.

Em mới mua con D700 mới cứng cựa, giá 2200 dolar vào thời điểm này là điều không thể có. Em mua giá châu âu, giá cực mềm vào thời điểm này là 1800 mới cứng, hàng nhập, kô bảo hành mà đã 1800 euro, tính ra đã gần 2500 dolar. Nếu bác mà mua thêm thẻ nhớ, grip, túi và thêm một cục pin nữa cũng đã lên 2900 dolar. Vậy thì lấy đâu ra tiền cho bác ấy xài lens đây.

Mà rõ ràng là d700 nó rất kén lens. Loại Nano thì không nghĩ đến nhưng những loại tầm tầm là 24-120VR, hoặc 24-85 đã mỗi con giá rẻ đương đại cũng tầm 400-500 dolar. Vậy có phải là quá sức không !!! Nếu là đại gia thì không thành vấn đề, nhưng đây là tiền học bổng với cả mấy khoản chi tiêu khác vào, thì hơi quá đà.

Có 2 hướng tốt nhất. Đó là một em d90 vừa tầm, và đầu tư vào lens, vì body có giảm giá mạnh, nhưng ống kính thì không, dùng khoảng 2-3 năm vứt đi nâng đời FF, nó lại là chuyện khác.

Thứ 2 là D300, cũng rất hợp cạ, vì tính năng nó cũng ngon và tương đưogn d700, nếu không kể những FF và ISO, shutter cao, thì người mới chơi chưa cảm nhận hết được.

Em dùng canon sau đó bán hết chuyển sang NIkon mà còn cuống loạn cả lên, huống chi bác chủ tôpic còn chưa dùng DSRL bao giờ. Nếu dùng ngay loại phức tạp như kiểu d700 kô có các nút auto ngay từ đầu, như potrait, landscape, ảnh sẽ chẳng ra gì, sẽ rất mau chán. Theo em nhảy sang D300 la tiện hơn cả, mày mò, dần dần rồi đâu sẽ vào đấy. Body mà không biết sử dụng thì ống kính đến khi nào. Phải cái bác tiếp thu nhanh chăm mày mò thì để sử dụng một con dsrl bình thương, khi nhì vào trời nắg thì dùng chế độ nào, iso bao nhiêu, wb như thế nào, và khi trời tối dùng như thế nào, đã phải mất ít nhất 2-3 tháng, thì mới cảm thây đủ trình để điều khiển một cách chấp nhận. Chứ phải bác nào hiểu chậm thì dùng nửa năm vẫn còn luống cuống là chuyện bình thường.

Theo em nhảy vào d300, dùng be dùng bét trong vòng 3-4 năm, rồi lúc đó trình ổn định sẽ mua con FF, lúc đó có thể la D800, D900 nó ra, hoặc thậm chí sở hữu chú D3x vào lúc giá xuống cũng là quá tốt rồi.

Các bác nên nhớ là bác này chưa biết SRL, ai hồi đầu mới học mà không co người hứong dẫn sẽ cuống loạn. Nếu may mắn có người hứong dẫn thì may ra trong vòng 1/2 năm mới xoay sở được. Các bác nào từng qua giai doạn này biết rõ quá còn gì. Với lại bây giờ chưa cảm nhận được quả FX với DX khac nhau thế nào đâu.

Em thấy bác Kpro dùng máy D300 chụp đẹp lòi cả con ngưoi ra rồi, việc cái gì phải lên d700 để khoảng 1 năm nưa nó ra d800 thì lại thấy tiếc. Cứ bình tĩnh

Tôi xin mạo muội góp thêm 1 chút ý kiến (giữa 1 rừng ý kiến các anh chị khác đã nêu ra).

Có thể nói gần như chắc chắn rằng "hầu hết những người sử dụng thiết bị chụp ảnh (body, lens, flash...) đều tiến hành nâng cấp sau 1 thời gian sử dụng". Việc này xảy ra khi nguời chụp có nhu cầu cao hơn, khi công nghệ có sự tiến bộ hơn, hay chỉ đơn giản vì người chụp tự nhiên có... nhiều tiền hơn.

Vì đó cho dù tại thời điểm này bạn có chọn thiết bị gì đi chăng nữa thì sớm hay muộn bạn cũng sẽ bán đi để mua cái khác. 1500$ của bạn 2 năm nữa vẫn là 1500$ nhưng D700/D300/D90 2 năm nữa không còn là D700/D300/D90 (top of the line of Semi pro/Advanced/Entry)

Tôi nghĩ với người mới bắt đầu như bạn (nếu đúng như lời bạn nói) thì bạn cứ chọn D90 và 18-200 VR (thậm chí chọn D80 cũng được) rồi cứ có thời gian rỗi là bạn đi chụp, chụp tất cả những thứ gì mà bạn gặp/thích. Từ phong cảnh, đời thường, chân dung, đặc tả...

Với bộ đồ nghề đó bạn hoàn toàn có thể bắt đầu được. Với body bạn học cách thiết lập khẩu, tốc, ISO, bù trừ EV, hiệu chỉnh WB... với ống kính bạn học cách bố cục ở mỗi tiêu cự từ rộng (phong cảnh) đến tele (chân dung, đặc tả...), cách khống chế DOF, kiểm soát bokeh, khắc phục các điểm yếu của lens trong các trường hợp cụ thể (Distortion, CA, Flare...).

Thế rồi dần dần bạn sẽ nhận ra bạn thích/sở trường chụp (những) cái gì nhất và rồi quan trọng bạn sẽ tìm ra được 1 (những) bộ thiết bị nào khác ngoài bộ bạn đang sở hữu có thể phục vụ tốt hơn cho (những) nhu cầu đó.

Chúc bạn thành công.

Quote Được gửi bởi xedapom View Post
    1 cái máy tốt mà đi với đám lens vớ vẩn thì cũng chả hơn mấy máy vớ vẩn cùng lens vớ vẩn. Giá lens có vẻ ít thay đổi, giá máy thì rớt thê thảm. Chịu chơi chậm hơn thời đại một chút thì sẽ đầu tư được cho lens nhiều hơn. Giờ có mua D700 thì mấy năm sau cũng thành lạc hậu mà thôi (trừ khi bạn đủ khả năng mua tất cả những cái bạn cần thì miễn bàn). Quan trọng là bạn nên xác định mình cần gì, tài chính đến đâu, chứ cứ chạy theo mấy con số thì cuối cùng cũng chả đi đến đâu cả.
    Bác nói đúng quá ạ! Em cũng nghĩ là máy không là không đủ roài. Thích quả FF nên đắn đo. Không nên đúng không ạ? Cố quá có khi lại quá cố ấy nhở. Thành ra cứ xuống 1 hai bậc có khi lại hay!

em góp ý chân tình là bác cứ mua kit d90 (hoặc d80 cho rẻ, gấu gấu thì d300) chụp cho quen đi ạ, còn money dư thì gửi bank đi
    chân tình đấy bác
    đừng đua gấp gáp quá khi chưa rành căn bản
    gate guardian
    flickr

Em thấy bác chủ topic có thể nâng từ 1500-3000 nhanh như vậy chắc cũng máu & háo hức. Nhưng em thấy nếu không biết chụp thì cầm máySLR chụp ra còn xấu hơn máy PS, khi thấy hình ra không như mong chờ của mình thì nản lắm ạ. Vì mình chấp nhận bỏ 1 số tiền lớn ra để mong có hình đẹp mà :D

Thumbs up

Thưa các bác,

Sau mấy ngày liền cùng các bác vào ra thảo luận. Ai ai cũng nhiệt tình góp ý cho em về việc lựa chọn máy nào, len nào. Phải nói là nghĩ một mình nhức đầu, được các bác góp ý, em .... càng nhức đầu hơn... Bới các bác đã cho em rất nhiều sự lựa chọn và lựa chọn nào cũng hợp lý, cũng bùi tai. Thành ra, em muốn mua hết...

Hì, nhưng tiền em có hạn. Thế nên chỉ có thể lấy một option duy nhất. Vì thế em quyết định lấy máy D300 + len 24-70 2.8f G.

Em cũng biết là mới học sẽ gặp nhiều khó khăn khi dùng máy, nhưng em tin là cứ bám chặt lấy vnphoto với các bác lão làng ở đây, cha nhẽ lại không khá lên được. Sau này em sẽ chăm chỉ đi khắp nơi, lấy chút kinh nghiệm. Hy vọng mọi chuyện sẽ ổn thỏa.

Em cảm ơn các bác mấy hôm nay đã giúp đỡ em nhiều nhé. Khi nào có dịp anh em offline tại HN, uống chè xanh đàm đạo với nhau thì vui phải biết.

Chúc các bác có thời gian thật ấm áp cạnh người thân và luôn có nhiều ảnh đẹp.

Thanks!

Quote Được gửi bởi thanh_tham_88 View Post
    Thưa các bác,

Sau mấy ngày liền cùng các bác vào ra thảo luận. Ai ai cũng nhiệt tình góp ý cho em về việc lựa chọn máy nào, len nào. Phải nói là nghĩ một mình nhức đầu, được các bác góp ý, em .... càng nhức đầu hơn... Bới các bác đã cho em rất nhiều sự lựa chọn và lựa chọn nào cũng hợp lý, cũng bùi tai. Thành ra, em muốn mua hết...

Hì, nhưng tiền em có hạn. Thế nên chỉ có thể lấy một option duy nhất. Vì thế em quyết định lấy máy D300 + len 24-70 2.8f G.

Em cũng biết là mới học sẽ gặp nhiều khó khăn khi dùng máy, nhưng em tin là cứ bám chặt lấy vnphoto với các bác lão làng ở đây, cha nhẽ lại không khá lên được. Sau này em sẽ chăm chỉ đi khắp nơi, lấy chút kinh nghiệm. Hy vọng mọi chuyện sẽ ổn thỏa.

Em cảm ơn các bác mấy hôm nay đã giúp đỡ em nhiều nhé. Khi nào có dịp anh em offline tại HN, uống chè xanh đàm đạo với nhau thì vui phải biết.

Chúc các bác có thời gian thật ấm áp cạnh người thân và luôn có nhiều ảnh đẹp.

Thanks!
    chia bùn 24-70 F2.8 ko phải là lens dành cho D300
    0902742790
    Flik
    Facebook

Wink

Quote Được gửi bởi pro-k View Post
    chia bùn 24-70 F2.8 ko phải là lens dành cho D300
    Ôi, em biết chứ bác ơi. Nhưng em đang đầu tư dần dần. Giờ em đầu tư luôn vào len, sau này lên FF không phải thay đổi lens nữa.

Cảm ơn bác nhé!

Tôi cũng được 1 người bạn nó là "chia buồn với anh" khi mua 24-70 chụp với D300. Nhưng thực sự khi chụp tôi lại thấy rất ưng ý đấy thanh_tham_88 ơi. Hình của 24-70 nhìn mọng hơn và màu chắc hơn. Chốt lại là tôi thấy hài lòng khi dùng 24-70. Chúc mừng bác mới vào chơi mà đã sài hàng khủng.

Trang 5 / 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... Cuối cùngCuối cùng