Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 67

Chủ đề: Chụp chồng hình với máy kĩ thuật số ?

các bác bình tĩnh nhá :D đừng dùng các từ như là "la", "nguyền rủa" nghe nặng nề quá , và cũng chưa ai nói dùng PS là " Phi nghệ thuật" cả bác ạ.

em ko chê PS nhưng cái chụp chồng hình bằng máy này so với ghép hình bằng PS cũng như chụp ảnh chọn bố cục đẹp so với chụp cả mảng lớn rồi crop. Hoặc như trong điêu khắc họ nặn tượng so với dùng máy CAD/CAM. Về kết quả thì ko thể nói là cái đẹp hơn cái nào nhưng theo bác ng ta đánh giá cái nào cao hơn ?

Khi chồng hình bằng máy bác phải căn chỉnh chính xác vị trí, tính toàn thời gian lộ sáng thế nào để cả một bức ảnh sau n lần lộ sáng vẫn cho hình ảnh và ánh sáng tốt, tính xem hình nào sẽ được hiện rõ và hình nào thì mờ..... còn tỉ thứ khác nữa !

Nếu dùng PS một người bình thường cũng có thể ghép được và ko cần phải quan tâm đến ánh sáng lúc chụp , ko cần quan tâm bố cục nhiều lúc chụp, cái nào rõ cái nào mờ thì chỉnh bằng PS được hết.

Có lẽ mỗi người một quan điểm nhưng em thấy giữa chồng hình bằng máy và chồng hình bằng PS khác nhau rất rất nhiều về BẢN CHẤT đấy ạ !

( rất mong các bác tiếp tục, phải tranh luận tóe khói mới ra vấn đề bác ạ :D )
    Được sửa bởi adam lúc 11:13 PM ngày 09-03-2006

Quote Được gửi bởi Atkinson
    Thế trong cái "NGHỆ THUẬT CHỒNG HÌNH" này thì nên sử dụng cái nào: chồng bằng film, bằng Fuji S2, S3 hay bằng PS ? Nếu dùng PS thì có bị coi là lạm dụng k0? và chồng = film thì gọi là "Nghệ thuật" hơn ?

:D:D:D
    Ý em là lạm dụng PS trong nhiếp ảnh, chứ không phải trong cái vụ chồng hình này bác At ui. Bác này khó tánh như ông cụ y'. :gathering
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Quote Được gửi bởi adam
    em ko chê PS nhưng cái chụp chồng hình bằng máy này so với ghép hình bằng PS cũng như chụp ảnh chọn bố cục đẹp so với chụp cả mảng lớn rồi crop. Hoặc như trong điêu khắc họ nặn tượng so với dùng máy CAD/CAM. Về kết quả thì ko thể nói là cái đẹp hơn cái nào nhưng theo bác ng ta đánh giá cái nào cao hơn ?
    Bạn adam, người ta đánh giá cái nào cao hơn còn tùy người ta là ai? Người ta mà là bạn thì tôi chắc sẽ đánh giá chồng bằng máy cơ, còn ví dụ người ta là Michael Soo (Popular Photographer of the year 2006 cho tờ Popular Photography) thì anh ta cho là cái nào cho sản phẩm đẹp hơn thì đánh giá cao hơn (cái này tôi không bịa vì anh ta có 1 nhóm nhiếp ảnh mà tôi tham gia ở San Jose).

Quote Được gửi bởi adam
    Khi chồng hình bằng máy bác phải căn chỉnh chính xác vị trí, tính toàn thời gian lộ sáng thế nào để cả một bức ảnh sau n lần lộ sáng vẫn cho hình ảnh và ánh sáng tốt, tính xem hình nào sẽ được hiện rõ và hình nào thì mờ..... còn tỉ thứ khác nữa !

Nếu dùng PS một người bình thường cũng có thể ghép được và ko cần phải quan tâm đến ánh sáng lúc chụp , ko cần quan tâm bố cục nhiều lúc chụp, cái nào rõ cái nào mờ thì chỉnh bằng PS được hết.
    Quan niệm rất sai của bạn là bạn nghĩ ghép bằng PS không cần canh chỉnh vị trí, ánh sáng, tỷ lệ v.v... chưa kể bạn chụp 1 đống ảnh để ghép mà ánh sáng bên ngoài thay đổi hay cropping thay đổi làm cho tỷ lệ ảnh khác nhau. Xin mạn phép hỏi bạn đã bao giờ ghép nhiều ảnh bằng PS trong những trường hợp đó chưa? Nếu bạn chưa làm thì tôi mời bạn làm 1 tấm thử post lên cho anh em coi rồi ta bàn tiếp.

Quote Được gửi bởi adam
    Có lẽ mỗi người một quan điểm nhưng em thấy giữa chồng hình bằng máy và chồng hình bằng PS khác nhau rất rất nhiều về BẢN CHẤT đấy ạ !

( rất mong các bác tiếp tục, phải tranh luận tóe khói mới ra vấn đề bác ạ :D )
    Bản thân tôi chưa ghép chồng hình kiểu này, bạn sẽ hỏi tại sao tôi dám phát biểu? Lý do là:
    1. Tôi đã đọc 1 bài giải thích các công đoạn này của 1 nhà nhiếp ảnh trên diễn đàn ở Mỹ. Công đoạn vô cùng tỉ mỉ, phức tạp dù khi nói ra thì dễ lắm (Cái này là nói làm tử tế để phóng to treo trong triển lãm ảnh đoạt giải nhé chứ không phải loại làm bỏ lên internet hay personal homepage)
    2. Tôi đã thử ghép ảnh panorama bằng tay dùng PS (không dùng các program khác làm automatic) và nói thật là RẤT KHÓ. Cái ảnh tôi làm là ảnh mặt trời mọc ở San Francisco, và nên nhớ panorama có khoảng 1/3 ảnh lặp lại để ghép nên cũng không khác chồng ảnh lắm. Ánh sáng thay đổi, tỷ lệ cảnh vật thay đổi, distortion nhẹ ở góc ống kính, góc độ hơi lệch v.v... tất cả nhũng yếu tố đó sẽ ảnh hưởng đến quá trình chồng ghép ảnh.
    Vậy khi nào bạn adam chưa làm thử tự mình bằng PS, xin bạn đừng đem sách thánh hiền ra đập anh em mà tội. :thua:
    Được sửa bởi TheAmateur lúc 11:34 PM ngày 09-03-2006
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

hihihi, các bác thích dùng từ nặng nề nhỉ :D
    làm gì mà đến nỗi "mang sách thánh hiền ra ĐẬP anh em " . Em mở topic này để hỏi về chụp chồng hình với máy KTS và muốn trao đổi kinh nghiệm về vấn đề này chứ ko hề muốn tranh cãi xem dùng PS hay ko dùng PS đẹp hơn . Vì đó là QUAN NIỆM và nhất là quan niệm trong nghệ thuật thì ko bao giờ có Đúng - Sai tuyệt đối mà đơn giản là sở thích cá nhân.
    Cũng chính vì cái chữ "QUAN NIỆM" này mà có những thằng như Nikon, Fuji và Olympus nó vẫn cứ cho chức năng chụp chồng hình vào máy đấy, và cho vào dòng máy PRO hẳn hỏi nhé : S2 , S3 Pro, D2X, D200... Mấy ku ks thiết kế của Nikon, Fuji ... chắc cũng ko nghĩ khách hàng nó đến nỗi dốt PS mới thiết kế thế để khỏi phải dùng PS các bác nhỉ

Còn em nghĩ đơn giản, lĩnh vực nào cũng có giới hạn của nó, nếu lạm dụng quá nhiều thì lại sang lĩnh vực khác mất rồi (hình như là PS nhiều thì sang lĩnh vực đồ họa thì phải?) . Và theo em biết thì trong các cuộc thi nhiếp ảnh ở VN ban giám khảo thường xem xét và loại ngay những tác phẩm nào cho là can thiệp vi tính nhiều - có công bố đàng hoàng (em chỉ dám nói VN thôi nhé, em ko biết bọn Tây nó có thế ko vì cũng chưa được may mắn như bác là tham gia vào nhóm nhiếp ảnh của một anh chàng nổi tiếng nào đó :wub: ) .

... ( tạm thế đã, hôm nay làm về muộn nên mệt roài, mai lại xin được các bác chỉ giáo tiếp )

Quote Được gửi bởi canon-eos300
    ...Nghệ thuật phải là những cái gì sáng tạo hoàn toàn tự nhiên... Như vậy có phải là mất hết tính sáng tạo không? .
    Quote Được gửi bởi adam
    ...Đây là chức năng khá hay đây. Tất nhiên là bi giờ dùng PS cũng được nhưng mang tính kỹ thuật hơn là nghệ thuật
    Thấy các bác bàn về kĩ thuật và nghệ thuật dữ dội quá em quyết tâm đi tìm "ý nghĩa" về mặt ngôn ngữ và lịch sử của cái gọi là "nghệ thuật" :D (các bác đừng bắt em đi tìm cái "ý nghĩa nghệ thuật" của chữ "nghệ thuật" nghen :D)

Nghệ thuật tiếng việt dịch ra tiếng Anh la ART phỏng ạ ???

Thưa các bác (đặc biệt những bác hay sử dụng chữ này trong văn nói và văn viết), chữ ART, về mặt lịch sử, có nguồn gốc từ tiếng Latin là ARS. ARS có nghĩa là KĨ THUẬT.

Từ thời thời kì Trung cổ (thời kì thịnh vượng của cái gọi là ART) cho đến nay, ART được biết đến như một quá trình lao động sáng tạo. Nó khác với những quá trình lao động khác là do nó bao gồm những tư duy, cảm nhận cá nhân, và đương nhiên nó là một quá trình lao động ko chứa đựng "sự copy" hìhìhì.

Lao động Photoshop, cần đòi hỏi kĩ thuật nhìu và cao: ngoài con mắt hay gọi là "nghệ thuật" thì còn đòi hỏi trình độ vi tính và ngoại ngữ :LOL:. Thông qua PS người ta có thể tạo ra một phong cách riêng. Những người khác nhau đều có những quá trình lao động PS ko thể trùng lắp nhau (em đâu có làm mịn da giống bác hafoto được :D hay thậm chí nhìn hình là biết hình của hafoto, và đặc biệt là những cách chơi màu monotone: sephia, B&W,...). Như vậy về mặt ý nghĩa ngôn ngữ và lịch sử PS hoàn toàn có thể đươc xem là một quá trình lao động nghệ thuật, MỚI.

Về mặt giá trị: có rất nhiều tiêu chí để đánh giá một lao động nghệ thuật bao gồm giá trị nhân văn, giá trị phê phán, hay chỉ đơn thuần là mô tả, lưu giữ một nét đẹp. Nhưng cho dù là giá trị gì đi nữa mục đích cuối cùng là truyền tải được nội dung mà tác giả muốn gửi gắm. Mọi người cũng thấy là với Photoshop, bức hình trở nên đẹp hơn, truyền tải nội dung rõ ràng hơn về mọi phương diện từ bố cục cho đến màu sắc (ko tin thì xem tác giả fumro_canon đã dùng PS chỉnh sửa và lưu giữ lại cho đôi vợ chồng trẻ những khoảng khắc đẹp và quý báu đến nhường nào http://www.vnphoto.net/gallery_details.php?id=15961 ). Túm lại PS giúp tác giả truyền tải nội dung tốt hơn. Như vậy về mặt truyền tải nội dung, lao động PS một lần nữa vẫn chứng minh được mình là một lao động nghệ thuật.

Kết luận: các bác xem hộ em có điểm nào PS ko, hoặc ít tính nghệ thuật với ạ. Các bác cũng nên bớt bớt cái quan niệm phải khó khăn, trăn trở thì mới gọi là nghệ thuật; cái gì cao siu, không thể hiểu nổi thì mới gọi là khoa học giùm em tí :( Cứ bảo nó có hàng ti tỉ thứ phức tạp rồi nói đấy là nghệ thuật, hàng ti tỉ thứ khó hiểu thì bảo đấy là khoa học như thế này:
    Quote Được gửi bởi adam
    ... Khi chồng hình bằng máy bác phải căn chỉnh chính xác vị trí, tính toàn thời gian lộ sáng thế nào để cả một bức ảnh sau n lần lộ sáng vẫn cho hình ảnh và ánh sáng tốt, tính xem hình nào sẽ được hiện rõ và hình nào thì mờ...còn tỉ thứ khác nữa ! ...
    thì em ứ chịu !!!

Em thấy nên hỉu cứ cái hay, đẹp thì gọi là nghệ thuật; cái gì ứng dụng, xài ngon thì gọi là khoa học thì nó ít sai hơn í ạ :D
    Được sửa bởi nbaotoan lúc 01:58 AM ngày 10-03-2006

lạc hẳn chủ đề rồi các bác ơi !!!
    quay lại cái chồng hình thì quay , ko thì em sợ cái tên topic này của em ko xứng để các bác bàn về vần đề to lớn thế này đâu ạ :D

( to bác nbaotoan: bác trích dẫn thì trích dẫn cả đoạn hộ em nhé, cái đoạn đó em đang nói về chồng hình bằng máy và bằng PS , chưa dám nói rộng ra, bác trích thế ng ta lại hiểu em tẩy chay toàn bộ những thứ dinh dáng đến PS chỉ khổ thân em )

Quote Được gửi bởi hafoto
    Em thấy ngày xưa mà nhà nhiếp ảnh thực thụ thì phải biết kỹ thuật phòng tối (không tin thì hỏi Ansel Adams đi). ...
    giỏi nhể, ông Ansel Adams củ tỏi từ lâu rồi lấy ai mà hỏi :thua:

"There are many paths to enlightenment"
    Được sửa bởi CuteFace lúc 01:27 AM ngày 10-03-2006
    chữ ký vi phạm chính trị

Quote Được gửi bởi adam
    quay lại cái chồng hình thì quay , ko thì em sợ cái tên topic này của em ko xứng để các bác bàn về vần đề to lớn thế này đâu ạ :D
    ...
    í í bác ném đá rồi lại khéo ... dấu tay hìhìhì

bác với bác gì 300eos khơi chuyện nghệ thuật-kĩ thuật trước chứ ai :D chỉ vì em thấy bác hay dùng từ NGHỆ THUẬT nên em đi "tìm đọc hộ" bác cái ý nghĩa thôi muh :(

Quote Được gửi bởi adam
    Đúng rồi, lạc hết cả đường rồi

Bác adam dẫn mọi người quay về thôi. Từ đầu đến giờ toàn đi theo bác đấy chứ :D.

Giờ em k0 cãi nữa. Ngồi chờ có bác nào đã dùng kỹ thuật chồng hình trên máy digital kể chuyện. Xem số lượng có hết mấy đầu ngón tay k0. Rồi đâm tác phẩm của các bác sau, nếu có tác phẩm được post lên ;).

ỏng ảnh! rỏ nởm!

Quote Được gửi bởi canon-eos300
    ... Nhưng thú thực với các bác em ghét nhất là chụp KTS rồi sửa lại bằng PS, nhất là cái vụ crop, mất hết cả tính sáng tạo.
    Thế bác chụp film kô bao giờ crop à, nhà cháu chụp film hơn chục năm nay, vẩn crop đều đấy chứ, kô nhửng vậy mà còn dùng film lớn để dư diện tích tha hồ crop nửa, nghe nhiều người khác ỏng ảnh chê KTS kô bằng film, thật sự ra tại vì họ kô biết dùng, PS củng vậy nó chỉ là 1 công cụ thôi, biết dùng thì cứ tự nhiên, kô biết thì tự mò rồi nêu nhửng thắt mắt lên đây, mấy người có kinh nghệm sảng sàn trả lời, thích thì nghe kô thì thôi, kô việc gì phải ghét và chê cả.

Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng