Trang 3 / 29 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 289

Chủ đề: Bộ tứ lừng danh Rangefinder 40mm 1.7

Quote Được gửi bởi TinhTang View Post
    Đúng là nó không đến nổi hiếm. Nhưng bác thử search ebay toàn thế giới xem, trong 100 con QL17 GIII rao bán, tỉ lệ made in Japan chiếm bao nhiêu?
    GIII TW được SX tới tận năm 1982 nên nó được bán phổ biến là đúng rồi. Nếu như bác thì QL17 no GIII thì cũng hiếm vì search thử Ebay cũng thấy ít bán loại này...he he...
    QL17 có một nhược đểm là không thay thế được ống kính nên ống kính hư thì máy đi theo luôn...những QL Japan cũng 40 năm rồi...
    Được sửa bởi songlam lúc 11:41 PM ngày 06-02-2009

Trải qua từng thời kỳ, nhân loại có từng loại thông minh khác nhau. Hãy thử quay lại quá khứ, cách đây mấy nghìn năm người Ai cập đã xây được Kim Tự Tháp, một kỳ quan của thế giới mà cho đến tận bây giờ khoa học vẫn không thể giải mã được. Hay nói gần hơn, Trống Đồng Việt Nam, bây giờ thử hỏi có ai có thể làm lại được không?

Điều này chứng tỏ, mỗi một thời kỳ, có một loại tinh hoa nào đó của nhân loại, mà cho dù khoa học, văn minh của các thế hệ sau phát triển đến đâu, cũng không thể thay thế hay làm lại được.

Nếu như nói rằng, thế kỷ 21 là thuộc về thời kỳ kỹ thuật số, internet. Thế kỷ 19, là của các phát minh khoa học thuộc các lĩnh vực như Toán, Vật Lý, Y Học... Thì thế kỷ 20, chính là thời kỳ cực thịnh của các sản phẩm cơ học, mà cho dù trải qua cả trăm năm vẫn trơ gan cùng tuế nguyệt.

Máy ảnh cơ, chính là một trong những tinh hoa của nhân loại trong thế kỷ 20 mà ngày nay vẫn còn nguyên giá trị sử dụng cho dù máy ảnh số phát triễn như nấm mọc sau mưa.

Những sản phẩm cơ học của Leica, Rollei, Canon, Nikon, Minolta, Olympus, Yashica... không những cho những tác phẩm nhiếp ảnh để đời, mà chúng còn được xem như những tác phẩm trưng bày với những thiết kế tinh xảo, duyên dáng, quyến rũ đến từng chi tiết nhỏ. Khi xem những bức ảnh được chụp từ những chiếc máy cơ, tôi như thấy được cả chiều thời gian trong đó, điều mà tôi chưa từng thấy qua những chiếc máy số.

Với người yêu máy ảnh cơ, thuộc dòng Rangefinder, có 4 chiếc máy không thể bỏ qua được trong bộ sưu tập của mình, đó là bộ tứ compact 40mm f1.7.

1. Canon QL17 GIII - Sản xuất từ 1972-1982, hầu hết lắp ráp ở Taiwan, khoảng 1% lắp ráp ở Nhật dành cho hàng trưng bày và quà tặng. Có hai màu đen và bạc. Đây là chiếc máy nổi tiếng nhất trong bộ tứ 40 1.7.

2. Olympus 35 RD - Sản xuất vào những năm 1975, hoạt động gần giống như QL17 GIII, nhưng bé hơn nhiều, bé hơn cả Leica CL, và đặc biệt tiếng kêu của shutter khe khẽ như lời thỏ thẻ của cô bé 16 tuổi nhận lời tỏ tình của mối tình đầu. Nếu để chọn một chiếc máy nhỏ gọn, bỏ túi, rangefinder, chất lượng tốt, giá tiền phải chăng... thì Olympus 35 RD là chọn lựa số 1. Nếu bạn chấp nhận bỏ ra 1000usd, hãy đến với Leica CL. Dòng Olympus 35 RD chỉ có một màu bạc.

3. Minolta hi-matic 7s II. Đây là chiếc máy đỉnh cao của hãng Minolta với những cải tiến vượt bậc. Em này cũng bé nhỏ, dịu dàng, đáng yêu như Olympus RD. Thật một em mỗi vẻ mười phân vẹn mười. Dòng máy này được các tín đồ tin rằng, cấu trúc của ống kính 40 1.7 Rokkor giống y hệt lens 40/2 mà Minolta sản xuất cho Leica CL. 7s II cũng có hai màu đen bạc, rất khó kiếm, và màu đen đắt chả kém Leica CL.

4. Yashica 35 electro GX - Cuối cùng, là em này. Đây là 1 trong 2 chiếc máy của dòng Yashica G có lens 40 1.7, chiếc kia là GL to béo hơn. Em này được thèm muốn hơn. Tôi cũng đang tương tư với em, hi vọng có ngày được cưới em về cho thỏa khát khao... nhớ em mấy thủa bạc đầu.

Đặt gạch thế đã, em sẽ viết về từng máy và có minh họa cụ thể bằng hình ảnh sau. Hẹn ngày tái nạm với các bác. Nhớ đón xem hồi sau...
    @Tinhtang: Vây là trong 4 cái này thì bác đã chuyener lại cho em 2 cái rùi nhỉ?
    Bác gọi em khi về đến HN nhé!

Quote Được gửi bởi thienthaittn View Post
    @Tinhtang: Vây là trong 4 cái này thì bác đã chuyener lại cho em 2 cái rùi nhỉ?
    Bác gọi em khi về đến HN nhé!
    Bác ơi, con ql17 gIII thì đúng rồi. Còn con minolta hi-matic kia là 7s chứ không phải con 7s II viết trong bài này bác nhé.

Bác ơi, con ql17 gIII thì đúng rồi. Còn con minolta hi-matic kia là 7s chứ không phải con 7s II viết trong bài này bác nhé.
    trong 4 con của bác đưa lên chỉ có con MI-HIMACTIC 7sII là hiếm nhất ! dòng RF 40mm bác còn quên con olympus 35 SP giá đắt hơn con RD , ảnh mấy con olympus này ra thì "ghê" hơn mấy con QL17 , do ok olympus tráng phủ tốt , nên đến giờ này màu sắc cũng như độ nét , độ trong của ảnh ko thay đổi mấy ( QL17 do cạnh tranh , nên lớp tráng phủ mỏng bay đi theo thời gian dù là máy chưa chụp lần nào )
    ĐT :0974337712
    số TK : NH SACOMBANK ( chi nhánh gò vấp ) _nguyễn văn Bá _ STK : 060008666469

Quote Được gửi bởi cuty View Post
    trong 4 con của bác đưa lên chỉ có con MI-HIMACTIC 7sII là hiếm nhất ! dòng RF 40mm bác còn quên con olympus 35 SP giá đắt hơn con RD , ảnh mấy con olympus này ra thì "ghê" hơn mấy con QL17 , do ok olympus tráng phủ tốt , nên đến giờ này màu sắc cũng như độ nét , độ trong của ảnh ko thay đổi mấy ( QL17 do cạnh tranh , nên lớp tráng phủ mỏng bay đi theo thời gian dù là máy chưa chụp lần nào )
    Dạ, em không quên đâu ạ, mà Olympus 35 SP dùng ống 42mm, nó không thuộc vào dòng 40mm 1.7 nên em không đưa vào ạ.
    So sánh chất ảnh, thì những con máy này chả kém QL17 đâu, có khi còn hơn đấy. Độ hiếm của RD, 7s II và GX thì hơn QL17 nhiều.

Dạ, em không quên đâu ạ, mà Olympus 35 SP dùng ống 42mm, nó không thuộc vào dòng 40mm 1.7 nên em không đưa vào ạ.
    So sánh chất ảnh, thì những con máy này chả kém QL17 đâu, có khi còn hơn đấy. Độ hiếm của RD, 7s II và GX thì hơn QL17 nhiều.
    Cụm từ này nghe chừng có vẻ không ổn lắm bác TT ạ, còn phải so sánh chán ấy chứ.
    1 cặp QL17 GIII và 1 Cụ Rồ...thế thôi

Quote Được gửi bởi hoami0770 View Post
    Cụm từ này nghe chừng có vẻ không ổn lắm bác TT ạ, còn phải so sánh chán ấy chứ.
    Bác Trym đúng ạ . Có lẽ ko thể so sánh được chất ảnh của các máy này, tùy gu từng người mà thích dùng máy nào hơn thôi. Ví như Olympus 35 RD cho ảnh BW tương phản mạnh, có chất giống giống qua xử lý HDR bên PTS.

Bác tinhtang đang tương tư Ya Elec 35 GX à? Bên em đang có một thằng bán một con còn đẹp phết. Giá chừng 120USD. Theo bác em nên chiến con này hay con QL17MII giá 100 USD mà em hỏi bên topic kia ạ. Cám ơn bác.
    máy cùi, lens ghẻ

Quote Được gửi bởi cdtrung12 View Post
    Bác tinhtang đang tương tư Ya Elec 35 GX à? Bên em đang có một thằng bán một con còn đẹp phết. Giá chừng 120USD. Theo bác em nên chiến con này hay con QL17MII giá 100 USD mà em hỏi bên topic kia ạ. Cám ơn bác.
    Con Yashica GX bác định mua màu gì? đen hay bạc?
    - Đen thì múc ngay lập tức.
    - Bạc thì giá đó cũng tương đối, không rẻ không đắt, tùy tình trạng máy. Nếu máy đẹp, kính trong, shutter, đo sáng chạy thì cũng được.
    Em thì đã múc được 1 chú đen thui rồi .

Còn để so sánh nên chiến QL17 hay Yashica GX thì em chịu, theo em thì... chiến cả hai , thích em nào thì giữ lại xài, bán bớt em kia. Chả lỗ đâu.

Thầy cho hỏi. Em thấy có con Revue cũng có ống kính 40/1.7 . có so sánh được với mầy con trên không thầy? Em nghe nói nó là copy của Mino, thấy giá cũng tương đối em tính múc về xem thế nào.
    Digital Film

Trang 3 / 29 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng