Trang 25 / 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 152324252627 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 241 đến 250 / 347

Chủ đề: Kéo co- Danh sách và sân chơi cho 2 đội

Vĩnh biệt huyền thoại nhiếp ảnh HENRI CARTIER BRESSON

Hôm nay tình cờ em bắt được bài này trong tủ sách cũ của em nên post lên đây để mọi người có thêm thông tin về ông cho cuộc kéo co này.
    Henri Cartier Bresson là một trong số ít người kiệt suất. Ngay khi còn sống ông đã được tôn vinh như một huyền thoại nhiếp ảnh và được đánh giá là nhà nhiếp ảnh báo chí nổi danh hàng đầu của thế kỷ 20 "Trong hành trình sống của nhân loại, chặng đường 90 năm của một đời người được xem là tương đối dài. Nhưng nếu đem so với quá trình tiến hoá hàng triệu năm của vũ trụ thì kiếp người chỉ là một hạt cát vô cùng nhỏ nhoi. Dẫu vậy, vẫn có những hạt cát toả sáng, để lại những dấu ấn lâu dài cho nhiều thế hệ sau".
    Tuần báo Time đã dành những lời ca ngợi trang trọng và nhiệt thành về sự nghiệp của Henri Cartier Bresson như trên khi đưa tin ông qua đời ngày 03/08/2004 tại thành phố Cereste, Đông Nam nước Pháp khi chỉ còn vài tuần nữa là đến sinh nhật lần thứ 96 của ông.
    Thời khắc làm nên lịch sử của Cartier Bressondiễn ra khi chàng thanh niên 22 tuổi được làm chủ chiếc máy ảnh nhãn hiệu Leica với ống kính tiêu cự 50mm trên tay. Bất chấp gian khó, ngay cả sự hiểm nguy của mạng sống, tuổi trẻ của Bresson có mặt tại hầu hết những tiêu điểm nóng: Chiến tranh thế giới, nạn đói ở Châu Phi, xung đột sắc tộc, thiên tai dịch bệnh... Ông luôn mang bên mình chiếc máy ảnh, xoay trở lẹ làng với một niềm đam mê, ý thức mãnh liệt là ghi lại sự kiện trưoc khi chúng biến mất. Cartier Bresson có biệt tài ẩn kín mình trong đám đông, tay thủ sẵn chiếc máy ảnh canh sẵn cự ly thường là 3m và khi sự việc chuyển đến điểm đỉnh thì kịp thời bắt đứng "con mồi". Ông nhấn mạnh: "Mục đích của ảnh là khám phá và biểu hiện tính cách con người. Tính cách này được thể hiện trong khoảnh khắc trước ống kính và nhà nhiếp ảnh phải tuyệt đối trung thành trước hiện thực và trước bản thân mình. Bức ảnh có đời sống lâu dài trong tương lai là nhờ những gì nhìn thấy trong quá khứ".
    Được sửa bởi long-duy lúc 04:41 PM ngày 28-02-2009

Sở trường của Cartier Bresson là hướng ống kính vào con người, đặc biệt là nỗi niềm và số phận con người trong ảnh, Ông được các đồng nghiệp kính trọng không chỉ bởi tài năng chụp ảnh mà còn vì thái độ trách nhiệm của một nhà viết sử bằng ảnh và lối sống trung thực. Năm 1947 ông cùng Robert Capa, David Seymour và George Rodger đồng sáng lập hãng ảnh Magnum với mục tiêu cung cấp ảnh cho toàn thế giới. Năm 1952, tuyển tập ảnh đầu tay "Khoảnh khắc quyết định" được đề xướng bởi Henri Cartier Bresson vẫn luuon trở thành kim chỉ nam cho giới cầm máy ảnh mọi trình độ trên khắp thế giới. Ngay từ những năm cuối thế kỷ 20. Bộ Văn hoá - Trung tâm Nhiếp Ảnh quốc gia Pháp đã quyết định thành lập giải thưởng mang tên Henri Cartier Bresson để tôn vinh và tưởng thưởng cho những đóng góp lớn lao của ông.
    Nghệ thuật của Henri Cartier Bresson thể hiện sự nắm bắt hiện thực tinh tế tới cả phần nghìn giây, dường như luôn thôi thúc người xem phải giao tiếp với những gì ông nghĩ và cảm nhận đúng với những gì ông nhìn. Những sự kiện và cách nhìn về con người, cảm nhận về cái mới và lịch sử, và niềm tin ở vai trò Xã hội của nghệ thuật Nhiếp ảnh đã đưa sự nghiệp của Henri Cartier Bressontrở thành bất tử...

Các bác 2 đội ơi tình hình kéo co của mọi người thế nào rồi ạ, chỉ con 1 tuần nữa thôi ạ , em nghe nói hôm qua có nhiều bác xách máy đi chụp lắm ạ .

XL
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Hình như là kết quả không mấy khả quan lắm đâu bác XL à, đó là cảm nhận cá nhân em thui ạ.
    1 cặp QL17 GIII và 1 Cụ Rồ...thế thôi

Không sao bác ơi, XL tin vào những bác đã đăng ký tên mình kéo co thì sẽ hoàn thành trách nhiệm của mình, tên còn rõ ràng trên bảng mà. Còn 1 tuần nữa;).

XL

Quote Được gửi bởi hoami0770 View Post
    Hình như là kết quả không mấy khả quan lắm đâu bác XL à, đó là cảm nhận cá nhân em thui ạ.

Đội Đỏ nộp ảnh nhiều lắm rồi, hăng say lém

Em xin update tình hình giải thưởng ạ

1. VNPHOTO.net : 200USD
    2. bác gari : 1 triệu đồng
    3. một bác tại nước ngoài đề nghị dấu tên: $50.

For Love of the Game.

Quote Được gửi bởi xichlo View Post
    Em xin update tình hình giải thưởng ạ

1. VNPHOTO.net : 200USD
    2. bác gari : 1 triệu đồng
    3. một bác tại nước ngoài đề nghị dấu tên: $50.

For Love of the Game.
    Em đã nhận 1tr của bác Ga_ri rồi ạ.

Em đề xuất: chơi vui là chính nhưng có thưởng thì cũng nên có phạt, tạo động lực cho cả 2 đội cùng cố gắng ạ hehe

Theo thiển ý của em, tình hình ảnh ọt chưa mấy sáng sủa. Các bác "elite" như trauvang etc. chưa chịu xuất chưởng để anh em học tập ;)

Em đội Hến hồng đã hoàn thanh nhiệm vụ bài rồi ạ... không biết là bên kéo hay co thui... nhưng rất vui là cũng có bài để nộp... kéo co kéo co không biết đội nào đuối nhểy...
    ...chúc các bác hai đội hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ..:
    Được sửa bởi samario lúc 06:21 PM ngày 02-03-2009

Trang 25 / 35 Đầu tiênĐầu tiên ... 152324252627 ... Cuối cùngCuối cùng