Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 40

Chủ đề: Rửa ảnh ở đâu đẹp ạ (HN)

Rửa ảnh ở đâu đẹp ạ (HN)

(Em ko biết là post vào đây có đúng chỗ không)

Tình hình là hôm vừa rồi em đi rửa mấy cái ảnh số chụp cháu bé nhà em. Ảnh thì cái nào cũng sáng sủa, nét mọng, da dẻ hồng hào, nhưng khi mang qua rửa ở hiệu Đức Đông trên phố Huế thì kết quả đã cho ra mấy bức ảnh không thể tưởng tượng nổi. Cháu bé hồng hào là thế mà mấy tay thợ vườn chỉnh cái màu da thành màu vàng ệch như người bị viêm gan ấy.

Em bắt bà chủ đối chiếu với file jpg thì đúng là màu sắc khác nhau hoàn toàn luôn. Bà ấy nói là phải chỉnh cho nó... giống màu da người. Nếu muốn không chỉnh màu thì phải... báo trước. Bó tay với kiểu này quá.

Em mới yêu cầu rửa lại theo như đúng tông màu trên file, (phải xì thêm tiền ra đấy) thì kết quả là được mấy tấm ảnh còn tệ hơn trước. Tấm nào tấm nấy cứ gọi là đen xì như bôi than. Mụ chủ lại nói là nếu in theo đúng màu sắc của tấm ảnh thì chỉ được như thế thôi. Nản quá các bác ạ.

Em cũng biết là ảnh ở trên màn hình và ảnh in ra màu sắc không thể nào i xì nhau được nhưng nó cũng phải được gần giống nhau chứ đằng này trông khác hẳn như thế có phải do thiết bị cũ quá không?

Mọi người có biết chỗ nào ở HN rửa ảnh chất lượng, ảnh rửa ra đẹp tương đối so với file của mình làm không, chỉ cho em với.
    Được sửa bởi pious lúc 02:13 PM ngày 05-02-2009

Bác bị như thế là đúng rồi.In ảnh từ khác màn hình,đến đoạn từ màn hình ở máy lab đến máy lab bấm đều khác nhau 1 tí hết.Bác muốn chuẩn màu ít nhất là ghi vào bao yêu cầu tông màu như thế nào?(trắng hồng hay vàng hay trắng tím....).Rồi vào tận nơi bảo nó chỉnh màu,bắn thử 1 file mẫu,ok rồi cứ thế mà làm những file tiếp theo.
    bạn thử đến Thanh thanh chỗ 18 hàng bạc xem.Yêu cầu thế nào nói rõ với lễ tân rồi vào phòng máy nói với thằng ps ở đó.Còn mồi lab đều bắn theo tông màu riêng theo ý của chúng nó thôi,quan tọng là thẩm mỹ mỗi người 1 khác mà.
    Trần Đại Thành 0983368505
    Em có chụp ảnh hôm cưới nữa,anh em giới thiệu ủng hộ nhé.
    Welcome to see my Photos http://www.flickr.com/photos/31683310@N05/?saved=1

chắc tại thằng ps ngồi chỉnh màu quá 1 tiếng mà ko ra ngoài hút thuốc và... refresh lại mắt nên mắt bị ám màu bởi album nào trước đó. nghe nói khâu chỉnh màu trước khi đưa vào máy lab rất quan trọng ạ.
    không tin bác cứ nhìn vào cái áo đỏ xem, lúc sau nhìn cái gì cũng thấy đỏ loe

e thì in ở lad ra chúng nó chỉnh kiểu j mà toàn bị bết bết!thế là lần 2 bảo chúng nó cấm chỉnh lẳng nhằng, ra lại ngon!hé hé

Đây là 1 bức ảnh mà em chụp. Da dẻ của cháu rất hồng hào.

Tại hiệu ảnh Đức Đông - Phố Huế
    Lần đầu tiên các anh thợ PS đã cho ra lò những bức ảnh với da người vàng khè như thế này (em chỉnh màu giống với ảnh được rửa ra)

Lần sau em yêu cầu giữ nguyên màu sắc của ảnh gốc thì được kết quả sau đây

Tối thui.

Chán quá em mang ra hiệu Nguyên Cầu ở đầu Bà Triệu để rửa lại. Nhìn các anh thợ PS mặc áo bờ lu trắng nhìn cứ như là bác sỹ cả ấy. Pờ rồ ơi là pờ rồ. Sau khi hỏi mấy anh ấy là màu sắc của tấm ảnh in ra có được như trong file hay không, anh "bác sỹ" trả lời chắc nịch là Ảnh như thế nào thì in ra sẽ như thế!!!!!!
    Em yên tâm lắm nhưng đến khi lấy ảnh mới ngã ngửa ra. Màu với cả sắc sai bê bết.
    Ảnh gốc của em như vầy:

Nhưng kết cục tấm ảnh in ra lại có màu như thế này:

Bó tay quá các bác ạ. Em hỏi anh "bác sỹ" thì anh ấy đã trả lời 1 câu đá đít câu lúc sáng là: MÁY NÀY KHÔNG IN BẰNG MỰC THƯỜNG, MÀ IN BẰNG MỰC LAZER NÊN MÀU SẮC CHỈ ĐƯỢC NHƯ THẾ THÔI!!!

Hị hị, chả lẽ ở HN không có chỗ nào in ảnh tử tế 1 tí à.

lạ nhỉ!e chỉ bị bết bết màu vào thôi chứ chả bao jờ nó ra màu khác xa so với thực tế thế nài cả!:D

Chiều này ngồi 1 lúc ở Nguyên Cầu để chờ lấy ảnh, em có dịp xem các anh "bác sỹ ảnh" ở đây làm việc. Quả là ngưỡng mộ các bác ạ. Dùng Photoshop nhanh như máy ấy, thao tác shortcut với action cứ choanh choách, chả kịp nhìn thấy cửa sổ công cụ gì cả mà cái ảnh đã sửa xong rồi. Nể quá. Giá như các anh thợ vườn ấy có chút thẩm mỹ và trách nhiệm nữa thì em còn nể nữa.

sống chung Với lũ thôi bác ạ, mỗi thiết bị có một color profile khác nhau, cân chỉnh chán chê cũng chỉ ra giống màu màn 1 mức độ nào đấy thôi, chưa kệ còn loại màu các máy in ảnh dùng của hãng nào nữa ...
    6D + 50mm f/1.2L + 24-70mm f/4 IS + Sennheiser EW112-P G3
    macvn.com

bác mang ra lab Thanh Thanh ở gần Lê Quý Đôn em ko nhớ rõ lắm hoặc Triệu Tuấn ở ngã tư sở đảm bảo đẹp.

Quote Được gửi bởi Qlevis View Post
    lạ nhỉ!e chỉ bị bết bết màu vào thôi chứ chả bao jờ nó ra màu khác xa so với thực tế thế nài cả!:D
    em miêu tả thế này còn là sơ sài đấy bác ạ. Bức ảnh nào cũng bị mấy anh thợ vườn chỉnh sửa lại toàn bộ tông màu, độ sáng tối, tương phản.... nói chung là chỉnh hết. Bất kể 1 bức ảnh nào được mở ra các bác ấy không quan tâm đến ảnh đã đẹp chưa, mà việc đầu tiên là phải chỉnh sửa, phải thay đổi tất cả như 1 cái máy.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng