Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 40

Chủ đề: Rửa ảnh ở đâu đẹp ạ (HN)

Em nghĩ trường hợp ảnh rửa ra sai màu so với thực tế không thể đổ lỗi cho màn hình đâu ạ. Màn nào cho dù pro hay bình thường, LCD hay CRT, bé hay to (màn hỏng màu em ko tính) thì cũng không thể nào hiển thị 1 bức ảnh màu hồng thành màu tím ngắt được.

Trước đây em có một thời gian làm về in ấn offset thì thông thường khi làm việc trên mà hình và in ấn với cùng 1 hệ màu (CMYK) thì màu sắc khi được in ra tuy không thể giống hoàn toàn như những gì hiển thị trên màn hình, nhưng nếu như không phải lôi paintone ra so sánh thì cũng chả thấy khác biệt gì lắm. Thi thoảng mới có 1 số màu in ra hơi khoai nhưng nhìn chung thì cũng phải giống nhau đến trên 90%. Không biết có phải do giá trị của những vụ in ấn này cao hơn giá của 1 bức ảnh (4k/13x18) mà thợ in chỉnh màu có trách nhiệm hơn không? Nếu như trong in ấn mà bị sai màu thì việc phải in lại là hoàn toàn đương nhiên. Nhưng trong trường hợp rửa ảnh bị lệch màu so với ảnh gốc thì thử hỏi có bao nhiêu người sẽ yêu cầu bọn Lab phải rửa lại? Hầu như chẳng ai cả. Chính điều này đã làm cho mấy ông thợ vườn tha hồ dùng Action để chỉnh sửa ảnh hàng loạt theo kiểu dây truyền công nghiệp và kết quả là đã cho ra đời 1 mớ ảnh bầy nhầy chỉ đáng làm giấy lót nồi.

Quote Được gửi bởi pious View Post
    Em nghĩ trường hợp ảnh rửa ra sai màu so với thực tế không thể đổ lỗi cho màn hình đâu ạ. Màn nào cho dù pro hay bình thường, LCD hay CRT, bé hay to (màn hỏng màu em ko tính) thì cũng không thể nào hiển thị 1 bức ảnh màu hồng thành màu tím ngắt được.

Trước đây em có một thời gian làm về in ấn offset thì thông thường khi làm việc trên mà hình và in ấn với cùng 1 hệ màu (CMYK) thì màu sắc khi được in ra tuy không thể giống hoàn toàn như những gì hiển thị trên màn hình, nhưng nếu như không phải lôi paintone ra so sánh thì cũng chả thấy khác biệt gì lắm. Thi thoảng mới có 1 số màu in ra hơi khoai nhưng nhìn chung thì cũng phải giống nhau đến trên 90%. Không biết có phải do giá trị của những vụ in ấn này cao hơn giá của 1 bức ảnh (4k/13x18) mà thợ in chỉnh màu có trách nhiệm hơn không? Nếu như trong in ấn mà bị sai màu thì việc phải in lại là hoàn toàn đương nhiên. Nhưng trong trường hợp rửa ảnh bị lệch màu so với ảnh gốc thì thử hỏi có bao nhiêu người sẽ yêu cầu bọn Lab phải rửa lại? Hầu như chẳng ai cả. Chính điều này đã làm cho mấy ông thợ vườn tha hồ dùng Action để chỉnh sửa ảnh hàng loạt theo kiểu dây truyền công nghiệp và kết quả là đã cho ra đời 1 mớ ảnh bầy nhầy chỉ đáng làm giấy lót nồi.
    Thế thì bạn không hiểu máy lab rồi,chẳng nói đâu xa đâu,mình mua 1 màn hình LG mới này,ảnh ở nhà màu hơi hồng,đưa sang màn hình máy lab nó lại tím ngắt đấy,rồi thừ contrast dã man luôn.Mỗi màn hình có 1 thông số khác nhau mà.Còn hầu như không thể in lệch đến mức như những bức ảnh bạn đã post,đó là 1 trường hợp rất cá biệt thôi.Bạn vào hẳn buồng máy nhìn vào màn hình của họ sẽ biết ngay thôi mà,nếu đúng thế thì sai là do họ bấm máy thôi.Còn đừng nên nghĩ xấu cho những thợ ps quá thế bạn ạ,có nhiều người khác nhau thôi,người làm tốt,người làm ẩu....vì bạn có rửa 10n/13x18 thì với thợ ps cũng chẳng có ý nghĩa gì cả,lương họ vẫn vậy mà?????
    Mình không phải thợ ps ở lab à nghe,kô có lại bảo mình thanh minh,hehe
    Trần Đại Thành 0983368505
    Em có chụp ảnh hôm cưới nữa,anh em giới thiệu ủng hộ nhé.
    Welcome to see my Photos http://www.flickr.com/photos/31683310@N05/?saved=1

Trong trường hợp cái ảnh màu hồng lởm lởm của em, em cũng vào tận trong phòng lab Nguyên Cầu, màn hình ở đây các bác ấy cẩn thận đến mức còn làm cả 1 cái hood bằng bìa đen viền xung quanh màn hình để ngăn không cho ánh sáng đèn trên trần nhà chiếu trực tiếp vào màn hình. Vậy mà cái ảnh nhìn trên màu hồng (nói chung vẫn là màu hồng, em nhìn cũng chả khác ở nhà em là bao nhiêu, chắc chỉ khi nào đặt 2 cái màn hình cạnh nhau may ra em mới phân biệt được màu khác nhau thế nào thôi) nhưng in ra lại thành màu tím????

Em gà mờ quá không hiểu biết gì, nhưng em nghĩ nôm na thế này, 1 bộ thiết bị rửa ảnh số có giá khoảng 2 tỉ đồng (thông tin này em tham khảo trên internet) mà lại cho ra những bức ảnh với màu sắc, chất lượng kém cỏi; trong khi em in test ở nhà bằng máy Epson phun màu lởm 2tr + giấy màu Epson 2k/tờ màu sắc còn tốt hơn nhiều thì việc đổ lỗi cho các anh PS có đúng không ạ.

Đúng là trong trường hợp như bác tả thì lỗi hoàn toàn là do 1 hệ thống Nguyên cầu.Nếu là Nguyên Cầu ở bà Triệu thì là họ dùng máy phóng Fuji,lỗi sẽ hoàn toàn ở thợ ps,chứ không liên quan đến thợ lab,số bác đen quá mới khổ vậy.
    Còn máy phóng giá 2tỉ là máy in ảnh cỡ lớn thôi bác ạ.Có nhiều máy in cở 25x38 trở lại chỉ có tầm 800t thôi.Đó là còn chưa nói thời gian sử dụng máy lâu thế nào rồi nữa.....
    Mà kể bạn cũng dát thật,không dám trả lại ảnh người ta à?Sau khi đối chiếu ảnh trên màn hình thì bạn hỏi thẳng luôn nếu thế in ra ảnh được bao nhiêu % so với nhìn?Họ đã nói ok rồi thì bạn có lí do để không lấy ảnh quá đi chứ?4000 kô to nhưng mà kô nên hoang phí cho mấy cái không đâu vào đâu
    Trần Đại Thành 0983368505
    Em có chụp ảnh hôm cưới nữa,anh em giới thiệu ủng hộ nhé.
    Welcome to see my Photos http://www.flickr.com/photos/31683310@N05/?saved=1

Quote Được gửi bởi pious View Post
    (Em ko biết là post vào đây có đúng chỗ không)

Tình hình là hôm vừa rồi em đi rửa mấy cái ảnh số chụp cháu bé nhà em. Ảnh thì cái nào cũng sáng sủa, nét mọng, da dẻ hồng hào, nhưng khi mang qua rửa ở hiệu Đức Đông trên phố Huế thì kết quả đã cho ra mấy bức ảnh không thể tưởng tượng nổi. Cháu bé hồng hào là thế mà mấy tay thợ vườn chỉnh cái màu da thành màu vàng ệch như người bị viêm gan ấy.

Em bắt bà chủ đối chiếu với file jpg thì đúng là màu sắc khác nhau hoàn toàn luôn. Bà ấy nói là phải chỉnh cho nó... giống màu da người. Nếu muốn không chỉnh màu thì phải... báo trước. Bó tay với kiểu này quá.

Em mới yêu cầu rửa lại theo như đúng tông màu trên file, (phải xì thêm tiền ra đấy) thì kết quả là được mấy tấm ảnh còn tệ hơn trước. Tấm nào tấm nấy cứ gọi là đen xì như bôi than. Mụ chủ lại nói là nếu in theo đúng màu sắc của tấm ảnh thì chỉ được như thế thôi. Nản quá các bác ạ.

Em cũng biết là ảnh ở trên màn hình và ảnh in ra màu sắc không thể nào i xì nhau được nhưng nó cũng phải được gần giống nhau chứ đằng này trông khác hẳn như thế có phải do thiết bị cũ quá không?

Mọi người có biết chỗ nào ở HN rửa ảnh chất lượng, ảnh rửa ra đẹp tương đối so với file của mình làm không, chỉ cho em với.
    Bác gọi điện cho Miss Lan theo số

0979494783

Em tin bác không phải hối hận, chất lượng ảnh đẹp, giá cả thì đảm bảo rẻ hơn ngoài cửa hàng !

Quote Được gửi bởi khiphachnamnhi View Post
    Bác gọi điện cho Miss Lan theo số

0979494783

Em tin bác không phải hối hận, chất lượng ảnh đẹp, giá cả thì đảm bảo rẻ hơn ngoài cửa hàng !
    Các bác đúng là thợ đào mả chuyên nghiệp. Bác kg tin thì xem lại ngày ở pốt số 1 đầu tiên mà xem =))

bác thử ra bác Cuongpdi 63 Vĩnh Hồ em thấy cũng được.
    Nikon D700 + Nikon 35f2D + Nikon 105 f2.5 AIS + Nikon 80-200 f4.5 nAI ...

bác ra lab đại đức ở triệu việt vương ý , đảm bảo đẹp luôn, e in album cho cháu ở đấy da dẻ ngon lành hết , nguyên cầu thì ảo rồi :-ss

1 phiếu cho Thanh Thanh luôn, em toàn rửa ở đây
    .CanOn 40D - Tình yêu đầu tiên.

em vừa rửa ảnh ở Thanh Thanh hàng bạc xong. cầm đống ảnh mà chỉ muốn vất ngay thùng rác, ảnh ở nhà zoom hết cỡ chả có vấn đề gì, thế mà in xong lởm nhởm như bị iso cao, vàng ệch ra. tức không chịu được, mà giá ở đấy còn đắt hơn giá trên web,5k chưa ép, hỏi thì được tl là "hiệu ảnh nhà chị làm gì có web "
    x(

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng