Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Nikon D50 or Canon Eos Digital Rebel Xt

Nikon D50 or Canon Eos Digital Rebel Xt

Cho em hỏi giữa Nikon D50 va Canon Eos Digital Rebel Xt thi nên chọn cái nào? Nếu so sánh về độ bền, giá cả, chất lượng ảnh cho ra, ẹtc. Xin các Bác làm ơn chi dẫn dùm em nha. Cám ơn rất nhiều.

whatever makes you happy
    chữ ký vi phạm chính trị

trả lời gì trớt qướt vậy cha nội, ít ra cũng đưa người ta cái nhận xét tí xíu chứ, nếu mà happy thì cầm cái P&S cũng happy :wub:

Cái D50 nếu mà so sánh thì nên sánh với EOS Digital Rebel thôi, chứ so với XT thì XT nó nuốt hết rồi.

Giá cả: XT mắc hơn cả khúc.
    Độ bền: cả 2 cái dư sức hoạt động tốt đến khi bác đổi máy mới :LOL: (bác sẽ sớm nâng lên tiếp cho mà xem)
    Chất lượng ảnh: XT là 8mp, màu by Canon, cá nhân em thấy màu của D50 nó cứ dài dại làm sao ấy, cứ bèn bẹt ra, không thấy chiều sâu, chẳng biết diễn tả thế nào (em là cờ rây zy fan của canon nên nói vụ này không khách quan đâu :lol: )

Ngoài ra về kích thước thì 2 thằng tương đương nhau. D50 được cái là noise rất tốt, giá cả rẻ, giá ở "bển" khoảng 500 là rinh về ngon lành, ngoài ra Nikon được cái là lens cũ rẻ (nghe mấy bác Nikonian nói vậy)- Canon thì được cái màu tươi, 8mpx, DigicII, noise cao hơn D50 (nhưng nên nhớ noise này là xử lý cho 8mpx, nên cũng chưa chắc cao đâu nha), đồ cho Canon nhiều và thêm cái nữa, được gia nhập hội Canonian. :LOL:

Nếu đã xách 2 cái ra so sánh thì chắc là bác đã sẵn sàng tiền bạc cho cả 2, thế thì em recồmmend cái XT (350D).
    Được sửa bởi apo lúc 07:32 AM ngày 07-03-2006
    my blogflickr ♠ BKG

Quote Được gửi bởi apo
    ...nếu mà happy thì cầm cái P&S cũng happy :wub:
    thì nếu cái PS cũng happy thì cần quái gì phải mua đồ mắc tiền.
    Giống như hỏi xe Lexus với Mercedes mua cái nào. Nếu chỉ để đi thì mua xe Civic cũng được chớ sao. :beer_smil
    Được sửa bởi CuteFace lúc 10:29 AM ngày 07-03-2006
    chữ ký vi phạm chính trị

Bác đọc thêm ở đây nè:

http://www.digitalreview.ca/cams/Nik...T_images.shtml

Theo đánh giá chủ quan của em thì màu Nikon tươi sáng hơn màu Canon nhưng cái này còn tùy thuộc vào sở thích riêng của mỗi người, giống như có người thích cô gái có nước da trắng như..hột vịt luộc nhưng có người thích da ngâm đen bánh mật... :D .

Còn nhận xét hình của D50 không "sâu" như 350D nếu như lấy thẳng từ máy ra là có phần đúng vì bộ xử lý hình bên trong D50 đã xử lý làm cho hình chụp trông " pleasing to eye" ngay khi xuất từ máy rồi. Mà theo em thì hình như cách xử lý này là làm cho hình sáng lên 1 chút. (Vì hầu như khi rọi hình trong phòng lab thì các bác í cũng chỉnh sáng lên 1 tí heo kiểu "sáng mặt ăn tiền" í mà ). Mà khi hình sáng lên thì trông không sâu là đúng rôì và cách khắc phục cũng kô khó phải ko ạ :yes:
    Được sửa bởi kaka lúc 09:25 AM ngày 07-03-2006

Cám ơn Bác APO, Bác KaKa, & Bác CuteFace đã chỉ dẫn. Em hỏi dùm 1 người bạn đang tìm mua máy, và vẫn còn đang phân vân giữa 2 máy chưa biết chọn máy nào. Người đó hỏi ý kiến em, nhưng em thì mù tịt, giống như thằng mù hỏi thằng chột vậy đó. Biết mấy Bác ở Forum này toàn là cao thủ võ lâm, nên mới hỏi để chỉ điểm dùm đó . Một lần nửa, cám ơn tất cả rất nhiều.
    Được sửa bởi HTBL lúc 12:09 PM ngày 07-03-2006

pnphan Guest
    Nikon dởm lắm, bị back focus gởi vô sửa đòi tới 260
    xài Canon Ngon hơn nhiều
    chất lượng hình ảnh như nhau thôi

Em chỉ nghĩ cái quan trọng nhất là bác chọn platform nào thôi. Canon hay Nikon?

Vì thực ra thì Canon 300D, 350D hay Nikon D50, D70 cũng chỉ là bước đầu tiên để các bác dấn thân vào DSLR thôi. Mọi chuyện sẽ thực sự đau đầu khi các bác sắm thêm ống kính, đèn đóm.

Quote Được gửi bởi pnphan
    Nikon dởm lắm, bị back focus gởi vô sửa đòi tới 260
    xài Canon Ngon hơn nhiều
    chất lượng hình ảnh như nhau thôi
    anh mua hàng ở chợ nào mà ko có bảo hành, chỉnh autofocus bị "chém" vậy :D Ni hay Ca thì cũng thế nhưng bảo chọn giữa 350XT va D50 thì em xin chọn 350XT :D

pnphan Guest
    Quote Được gửi bởi nbaotoan
    anh mua hàng ở chợ nào mà ko có bảo hành, chỉnh autofocus bị "chém" vậy :D Ni hay Ca thì cũng thế nhưng bảo chọn giữa 350XT va D50 thì em xin chọn 350XT :D
    đồ cho mà bảo hành cái gì