Trang 1 / 16 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 157

Chủ đề: Làm mịn da nâng cao (100% Photoshop)

Làm mịn da nâng cao (100% Photoshop)

Đầu năm rảnh rổi em ngồi lục lọi xem lại những gì "còn tồn đọng" trg năm cũ ... sau 1 hồi xem xét thấy topic "Làm mịn da ..." em viết mới được hơn 1 tháng mà đã có hơn 7.400 lượt xem (kéo dài tới 7 trang) cho thấy có rất nhiều bác quan tâm đến chủ đề này. Qua các góp ý, bổ sung và đề nghị của các bác trg topic em rút ra được điều "cần làm ngay" như sau:

Cần phải làm 1 Tut mới về chủ đề làm mịn da với yêu cầu cao hơn, cụ thể là làm mịn nhg vẫn giữ được các chi tiết (detail) thậm chí phải sao cho dể dàng "tăng giảm" độ mịn cũng như độ nét cho phù hợp với nhu cầu riêng (ý thích riêng) của từng bác ... Thêm nữa có nhiều bác newbie rất lờ mờ PS nên Tut mới này cần phải hướng dẫn chi tiết hơn và có nhiều hình ảnh minh họa hơn ... Và hơn hết em vẫn cố giữ nguyên "tính hiệu quả và đơn giản, 100% bằng PS" ( PS phiên bản nào cũng được, từ Ps5.0 đến CS3 đều được) cho topic mới.

Đó là lý do ra đời của topic này.

Em biết rằng sẽ có bác cho rằng em "rảnh quá" vì đã có nhiều topic nói về chủ đề này, nhg nếu đóng vai trò là 1 newbie lướt qua các topic này để học hỏi thì dể thấy các topic đã quá "bề bộn" rất khó theo dõi và mức độ minh họa chi tiết cũng kg dể dàng cho người mới bắt đầu PS.

Ông bà ta thường nói rằng "đã giúp thì giúp cho trót" ... với suy nghĩ đó em cứ làm bắt tay vào làm ... mong các bác ủng hộ cho em! Còn nếu các bác Admin, các Mod thấy kg cần thiết có thêm topic này thì các bác cứ "delete" hộ em ạ!

Nếu bác nào đã thực hiện thành công theo hướng dẫn của topic "Làm mịn da rất hiệu quả và đơn giản, 100% bằng PS" (links: http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=29587) thì sẽ rất dể dàng theo dõi topic này (các bác chỉ cần thêm chừng 20% kiến thức mới là hoàn tất.)

Em xin bắt đầu :

Các hình ảnh minh họa để so sánh trước và sau khi xử lý:

Sample 1
    Before .................................................. .................................................. .. After

Sample 2

Sample 3

Sample 4

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ +++++++++++++++++++++++

CÁC BƯỚC THỰC HIỆN:

(Links để tải file mẫu (file Stock): http://s432.photobucket.com/albums/q...mindaStock.jpg)

Sau khi tải file mẫu (file Stock) các bác vào PS mở file này lên để thực hành.

Bước 1: Tạo Sharpen Layer (lớp nét)
    Lớp này có vai trò khống chế độ nét cho toàn bộ bức ảnh.

1- Nhấn CtrL+J 2 lần để tạo 2 layer copy (Layer 1 và Layer 1 copy)
    2- Vào Filter/Sharpen/Unsharp Mask... để mở Bảng USM. (xem pic 01)

Pic 01

3- Trong bảng USM vừa mở, thiết đặt thông số như minh họa trg pic 02 rồi nhấn OK.
    (Lưu ý thông số này thích hợp cho ảnh có size như ảnh làm mẫu, nếu ảnh có size lớn hơn ta phải tăng hoặc nếu size nhỏ hơn ta phải giảm các thông số này cho phù hợp)

Pic 02

4- Nhấn phím V rồi nhấn phím số 7 để giảm giá trị Opacity lớp này còn 70%. (xem pic 03)

Pic 03

Đến đây là xong việc của bước 1, ta chuyển sang bước 2.

Bước 2: Tạo Blur Layer (lớp mịn)
    Lớp này có vai trò khống chế độ mịn cho toàn bộ bức ảnh.

1- Nhấp chọn Layer 1 (Active Layer 1)
    2- Vào Filter/Blur/Gaussian Blur... để mở Bảng Gaussian Blur. (xem pic 04)

Pic 04

3- Trong bảng Gaussian Blur vừa mở, thiết đặt thông số như minh họa trg pic 05 rồi nhấn OK.
    (Lưu ý thông số này thích hợp cho ảnh có size như ảnh làm mẫu, nếu ảnh có size lớn hơn ta phải tăng hoặc nếu size nhỏ hơn ta phải giảm các thông số này cho phù hợp)

Pic 05

4- Nhấp vào nút "Add layer mask" để tạo mặt nạ lớp (Layer Mask) cho Layer 1. (xem pic 06)

Pic 06

Mặt nạ được tạo ra sẽ có màu trắng (xem pic 07)

Pic 07

5- Nhấn Ctrl+i để chuyển đổi Mask trắng thành Mask đen. (xem pic 08)

Pic 08

Bước 3: Làm mịn những vùng da cần thiết
    Bước này cho phép ta chỉ làm mịn những vùng cần thiết của da, những vùng kg cần làm mịn (như râu, mắt, tóc ...) vẫn giữ nguyên độ nét.

1- Nhấn phím B để chọn công cụ Brush Tool
    2- Nhấn phím D (hoặc nhấp vào nút Defaut ...) để có màu trắng ở hộp foreground color. (xem pic 09)

Pic 09

3- Nhấn phím 7 để cọ Brush có Opacity là 70%
    4- Quét cọ (chà) Brush màu trắng này vào những vùng da muốn làm mịn, muốn mịn nhiều thì quét nhiều lần, còn muốn mịn ít thì ngược lại.

Lưu ý nếu lở tay quét vào những vùng kg muốn làm mịn (như râu, mắt, tóc ...) các bác chỉ việc nhấn phím X để đổi màu trắng thành màu đen ở hộp foreground color, sau đó quét cọ Brush vào những chổ lở làm mịn này thì ảnh sẽ nét trở lại. Nói tóm lại là chổ nào muốn mịn thì quét cọ màu trắng, chổ nào muốn nét thì quét cọ màu đen, rất đơn giản phải kg các bác!

Sau khi quét cọ Brush để làm mịn da xong ta sẽ có kết quả như Pic 10

Pic 10

Đến đây căn bản là đã xong các bước làm mịn da, tuy nhiên tùy theo nhu cầu riêng (sở thích) của mỗi người mà ta có thể điều chỉnh theo hướng tăng hoặc giảm độ nét và độ mịn cho bức ảnh bằng thủ thuật sau :

Muốn độ mịn nhiều hơn nữa và độ nét ít hơn :

1- Giảm Opacity của Layer 1 copy ( từ 70% --> 50% hoặc 30%)
    2- Giảm Opacity của Layer 1 theo cho phù hợp.

Muốn độ nét nhiều hơn nữa và độ mịn ít hơn :

1- Tăng Opacity của Layer 1 copy ( từ 70% --> 80% hoặc 90% hoặc 100%)

Bước 4: Làm ảnh trong và tương phản hơn
    Bước này hướng dẫn các bước làm ảnh có độ trong và tương phản hơn sau khi đã làm mịn.

Sau khi đã cân chỉnh độ mịn và độ nét vừa ý, tiếp theo ta cần trộn tất cả các lớp thành 1 lớp duy nhất.

1- Nhấn Ctrl+Shift+E hoặc vào lệnh Flattern image (xem pic 11)

Pic 11

2- Vào Image/Adjustment/Brightness/Contrast... để mở bảng Brightness/Contrast (xem pic 12)

Pic 12

3- Trong bảng Brightness/Contrast điều chỉnh độ tương phản theo ý muốn (lưu ý bước này rất dể làm cháy ảnh, mất chi tiết do dùng thông số quá mức).
    Trg Tut này thông số được chọn như trg pic 13

Pic 13

4- Nhấn Ctrl+J để tạo 1 layer copy (Layer 1)
    5- Nhấn phím V rồi nhấn Alt+Shift+S để chọn mode Sreen cho Layer 1
    6- Nhấn phím số 1 rồi số 5 (nhanh tay) để giảm Opacity của Layer 1 còn 15% (xem pic 14)
    Bước 6 này nhằm làm tăng độ sáng cho ảnh, nếu muốn ảnh sáng hơn nữa thì tăng giá trị Opacity này lên và ngược lại muốn giảm sáng thì giảm giá trị này.

Pic 14

7- Ctrl+E để trộn 2 lớp thành 1 lớp duy nhất. Xong Ctrl+J để tạo lớp copy.
    8- Vào Filter/Sharpen/Unsharp Mask... để mở Bảng USM. (xem pic 15)

Pic 15

9- Để nguyên thông số như ở thao tác 2 của Bước 1 (PS sẽ nhớ các thông số đã dùng trước đó) rồi nhấn OK (xem pic 16)

Pic 16

Đừng quá lo lắng nếu thấy "ảnh quá dư nét".
    10- Tới đây các bác chỉ cần nhấn phím V rồi test thử các phím 7, 5, 3 ... để giảm dần Opacity của lớp layer 1 tức giảm dần độ nét cho ảnh. Nhớ nhấn 1 phím rồi quan sát kỹ để chọn ra giá trị thích hợp nhất.
    Trg Tut này giá trị được chọn là 25% (xem pic 17)

Pic 17

Bước 5: Tẩy mụn, thẹo ... hay những tì vết ...
    Bước này hướng dẫn sử dụng công cụ Clone Stamp để tẩy mụn, thẹo ... hay những tì vết ...còn sót lại trên ảnh.

1- Nhấn phím S để chọn công cụ Clone Stamp. (xem pic 18)

Pic 18

2- Nhấn phím số 3 để Opacity của cọ Stamp là 30%. Nhấn phím [ hoặc phím ] để tăng hoặc giảm kích thước cọ Stamp cho phù hợp.
    3- Ấn giữ phím Alt rồi nhấp trái chuột vào điểm ảnh "thích hợp" (điểm ảnh có màu và độ sáng tối tương tự) thường là điểm ảnh nằm kề cạnh mụn hoặc thẹo ...Nhớ Zoom lớn ảnh để dể làm ở bước này (xem pic 19)
    4- Thả phím Alt rồi rê chuột đến điểm ảnh cần tẩy (mụn, thẹo ...) nhấp vài lần cho đến khi vừa ý.
    (Lưu ý mỗi lần nhấp là mỗi lần ta copy 30% điểm ảnh "thích hợp" chồng lên điểm ảnh cần tẩy)

Pic 19

Sau khi tẩy xong ta có kết quả cuối cùng như sau (xem pic 20)

Pic 20

Thanks các bác đã ghé xem, vì khả năng có hạn mà nhiệt tình thì có dư nên sẽ kg tránh được sai sót ... rất mong các bác cao nhân cảm thông và giúp đở góp ý thêm để mọi người có cái Tut hoàn chỉnh ạ!
    Được sửa bởi Duy-My lúc 06:25 PM ngày 27-10-2009
    Gear mắm vố nhưng ham hố!

Em Chào Thầy !
    Năm mới chúc thầy nhiều sức khoẻ.

Bài của thầy hay quá, em học ngay ạ, còn món nào hay hay thầy đừng giấu nghề nhé ! Đa tạ thầy !
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Bác Duy-My sử dụng thêm 2 layer để kiểm soát độ nét và mịn hay quá, e học thêm được cái vụ mask đen và trắng bằng Ctrl+I nữa. Thanks bác nhiều, năm mới bác cứ phát huy thêm nhiều bài nữa nhé.

E góp ý thêm chút là bác duy-my sẳn hướng dẫn luôn cách thu lại các bước trên thành action để sử dụng thì sẽ nhanh hơn nếu làm cho nhiều tấm ảnh.
    Được sửa bởi nguyencn lúc 04:15 PM ngày 02-02-2009
    TEL:0908150354 YM!:chinhan1978
    https://www.facebook.com/nhannc

Bác ơi, cái số 2 hình như có cái gì đó nhầm chăng??? tớ chẳng rành PS nhưng thấy nó giống nhau nên thắc mắc tý.

Cám ơn bác rất nhiều vì TUT quá hay với dân newbie như tớ.

Quote Được gửi bởi Duy-My View Post
    Muốn độ mịn nhiều hơn nữa và độ nét ít hơn :

1- Giảm Opacity của Layer 1 copy ( từ 70% --> 50% hoặc 30%)

Muốn độ nét nhiều hơn nữa và độ mịn ít hơn :

1- Tăng Opacity của Layer 1 copy ( từ 70% --> 80% hoặc 90% hoặc 100%)
    Tiếng Việt có dấu, không dị dạng kiểu teen, không tán gẫu ngoài chủ đề. TKS!

Cảm ơn bác Duy-My!
    Đúng là tuyệt chiêu!

@maycatang: Kg dám, em chào bác maycatang ... he he ... em kg thuộc trường phái "sống để bụng, chết mang theo" ... nhg chỉ e kiến thức còn hạn hẹp kg giúp gì nhiều cho các bác ạ!

@nguyencn: Thanks bác động viên, theo gợi ý của bác em sẽ viết Tut và có thể sẽ làm sẵn vài "Action" dạng này để các bác đở tốn thời gian và công sức ạ!

@Jim-Toanstrong: em kiểm tra rồi kg có gì nhầm đâu bác ạ! Bác đọc kỹ lại nhé!

Nói thiệt em không muốn phá, nhưng vì cái tips này là con đẻ của em trong suốt cả năm trời vắt óc suy nghĩ. Bác học cái này từ em ra nhưng bác chưa thành thuc đã đi dạy ngừoi khác thì em thấy hơi buồn. Càng buồn hơn khi bác chẳng credit em lấy 1 cái. Nhìn thấy đứa con đẻ của mình bị làm xấu đi thì em buyồn ghê bác ơi . Sở dĩ em chưa mở topic riêng về cái này vì nghĩ nó còn cần 1 số thứ khác hoàn thiện hơn.

Bí quyết típs này là 2 layer , 1 sharp và 1 blur. Vị trí hai layer này rất quan trọng , như cái nào nằm trên cái nào nằm dứơi. Làm theo bác như trên đây thì tóc tai sẽ khô cứng hết bác ạ.

Chào bác bow: Thật tình là em kg hề biết "cái tips này là con đẻ" của bác vì em chưa hề xem qua (nếu có), còn nếu như nói em học từ ai đó mà khi viết Tut mà em phải credit cho người đó thì quả là kg tưởng ... vì từ khi biết tập tọe PS đến nay em học hỏi rất nhiều từ sách vở, internet, trung tâm vi tính, bạn bè ...em thậm chí còn kg nhớ nổi tên những người em đã thọ giáo. Nếu em trích từ các Tut của người khác viết thì lại khác, còn đằng này em tự viết Tut từ các kiến thức đã học hỏi được thì liệu nói như bác có quá đáng kg?
    Chuyện em "chưa thành thục" nhg "dám" viết Tut hướng dẫn cho mọi người theo em kg đáng trách bằng ai đó "rất thành thục" nhg ... chưa thấy động tỉnh gì cho đến khi topic này ra đời.

Em cũng đã tự biết trình độ còn hạn chế nên đã có viết : "vì khả năng có hạn nên sẽ kg tránh được sai sót ... rất mong các bác cao nhân cảm thông và giúp đở ạ!"

Rất mong được bác bow chỉ giáo thêm để em được mở mắt và mọi người được 1 Tut hoàn hảo ạ!
    Được sửa bởi Duy-My lúc 05:53 PM ngày 02-02-2009

bác duy-my quá nhiệt tình .....bài viết chất lượng mở mang tầm mắt cho anh em mới .
    nhiều người rành PS nhưng ít chia sẻ cho mọi người ...bây giờ quý ở cái tấm lòng bác nhể

Hay quá, tối về em phải làm thử mới được.
    Thanks Bác:D
    Được sửa bởi N-Style lúc 07:35 PM ngày 02-02-2009
    Một cảm giác thật là.....Oh Yesssssssss

Trang 1 / 16 12311 ... Cuối cùngCuối cùng