Trang 3 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 157

Chủ đề: Làm mịn da nâng cao (100% Photoshop)

Quote Được gửi bởi Duy-My View Post
    @bow: em kg muốn tranh cải với bác, bác nghĩ sao cũng được ... em cũng kg hề có ý dùng tip của bác để dạy ai cả. vì thực ra tip đó quá sơ sài. EM CHỈ VIẾT TUT BẰNG KIẾN THỨC MÌNH HỌC HỎI ĐƯỢC. để hướng dẫn những người chưa biết... Có thể có 1 phần nhỏ kiến thức đó là do bác "vắt óc nghĩ ra" nhg kg phải là vì lý do đó mà topic này kg thể được viết ra.Vài dòng mong bác thứ lổi .. nếu em đã có lổi với bác.
    Thà bác đừng nói gì thì em còn đõ buồn hơn là bác nói tip đó sơ xài. Cái bí quyết cùa nó chỉ có vài chữ:" 1 layer sharp , 1 layer blur". Còn mấy cái như layer mask , brush thì chỉ là trò trẻ con , basic ai dùng PS cũng phải biết. NẾu bác nói vậy thì bác hãy suy nghĩ cách nào làm mịn da , có detail mà không dùng 2 layer đó đi.

làm y như các bước của bác nó ra thế này ......
    em dùng công cụ clone stamp chưa thạo nên chỉ ra thế thôi

sau

Quote Được gửi bởi TRA^`N_VIE^.T View Post
    cái này em làm theo cách của em nhé

bác này làm đẹp ghê ...mình làm sao thất da mẫu cứ đỏ đỏ .. rảnh chỉ hộ cái ah

Quote Được gửi bởi khanhcfc View Post
    làm y như các bước của bác nó ra thế này ......
    em dùng công cụ clone stamp chưa thạo nên chỉ ra thế thôi

sau
    Ảnh bác làm bị over sharpen rồi (có độ nét quá mức)
    Theo em bác thử xem lại các bước có pic 3 và pic 17. Các bước này mà bác kg để Layer 1 có opacity = 70% (pic 3) và opacity = 25% (pic 17) thì sẽ bị như vậy. Chúc bác thành công.
    Gear mắm vố nhưng ham hố!

Quote Được gửi bởi bow View Post
    Thà bác đừng nói gì thì em còn đõ buồn hơn là bác nói tip đó sơ xài. Cái bí quyết cùa nó chỉ có vài chữ:" 1 layer sharp , 1 layer blur". Còn mấy cái như layer mask , brush thì chỉ là trò trẻ con , basic ai dùng PS cũng phải biết. NẾu bác nói vậy thì bác hãy suy nghĩ cách nào làm mịn da , có detail mà không dùng 2 layer đó đi.
    Gợi ý của bác rất hay, em sẽ suy nghĩ ... khi nào có kết quả em sẽ báo cáo cho bác hay!

Gợi ý của bác rất hay, em sẽ suy nghĩ ... khi nào có kết quả em sẽ báo cáo cho bác hay!
    Cách này cũng hay nè bác: http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=29587

"Chữ tâm kia mới bằng 3 chữ tài" bác kg làm em nãn lòng được đâu. Đầu năm em vô tình làm phật lòng bác nhg bù lại làm vui lòng 1 số các bác khác, em thấy cũng khá yên lòng. Em cũng đang nghiên cứu chữ "nhẫn" nữa đấy!

Bác nói thế thì em hết buồn rồi. Em cũng chẳng phải cố tình làm nản lòng bác. Vì thật ra dạo này em hay đi quậy vòng vòng trong box photoshop là cũng để cho mọi ngừoi thấy dựoc cái hay cái dỡ mà thôi. Nếu em không có chữ "tâm' thì em đã không nói lên cái bí quyết đó của em rồi bác ạ.Còn chữ "tâm" và chữ "nhẫn" của bác thì cũng rất đáng ..."suy nghĩ".

Bây giờ đến lượt em nói vê cái "xử lý da mặt" cho những ngừoi nào thực sự quan tâm đến chụp ảnh chân dung chứ không phaỉu chỉ quan tâm đến Photoshop:

Một lý do quan trọng mà em chưa viết bài về cái cách xử lý da mặt ( mặc dù định viết thì gặp bài bác viết trứoc) là vì em muốn viết cho những portrait photographers chứ không phải viết cho portrait photo-shopers. Vậy khác nhau cái gì?

Vì cũng là phưong pháp này thì ta có thể sữa những hot spot ( những chỗ có màu trắng do flash quá hash gây nên) trên mặt mẫu. Đồng thời khi dùng phưong pháp này thì ta có thể tạo Glow Effect/Creamy Effect.

Vậy có gì không ổn trong bài viết của bác Duy-My? Nếu làm theo cách bác thì lúc nào mắt , mũi miệng và nhất là tóc cũng có 70% sharpen. hậu quả là tất cả sẽ bị khô cứng. over sharpen. Nếu giảm opacity cho layer sharp này thì cũng sẽ giãm chi tiết cho cả da mặt.

Phưong pháp hợp lý là Nhấn Ctrl-J 3 lần .Để layer blur lên trên cùng và layer sharpen nằm dứoi blur.. Chỉnh opacity của layer blur cho đến khi có độ mịn vừa ý. Sau đó sẽ tính đến vân đề chi tiết trên mặt mẫu, tăng giảm chi tiết cho mặt mẫu bằng cách giảm opacity cho layer sharpen ( lúc này layer sharpen đang nằm dứoi layer blur , chứ không phải nằm trên). Đây là cách để ta control độ mịn và chi tiết 1 cách riêng biệt.

Lúc này da mặt vừa ý thì cũng là lúc toàn ảnh sẽ có Glow Effect/Creamy effect ( hiệu ứng giúp ảnh nét nhưng lại mơ màng lãng mạn hơn, Chứ không bị thô do over sharpen )

Merge 3 layers lại với nhau ( layer cuối cùng chẳng để làm gì cả, chỉ để bọc lót khi ta động chạm đến opacity của cả 2 layer nằm trên nó) .

Sau đó thì là Optional:

Nếu muốn giữ Creamy effect thì chỉ cần click vào layer mask . dùng cọ đen ( nhấn B cho cọ và D cho cọ màu đen) để cứu lại mắt , và miệng. Với độ sharp của ảnh Original.

Nếu chỉ muốn lấy da mặt mịn thì lúc này thì mới là lúc dùng Layer Mask đen. Nhấn giữ (hold) nút Alt và click vào dấu Layer Mask ( chứ không cần phải click layer mask rồi mới ctrl I) . Sau đó dùng cọ trắng để vẽ lên những chỗ muốn mịn( Bấm X để thay dổi màu cọ Đen & Trắng).

Dành cho những ai thực sự quan tâm đến chụp ảnh portrait:

*Chọn Radius (pixel) khi sharpen cũng rất quan trọng. Nó ảnh hữong đến việc chi tiết có thật hay không? có thô quá hay không? Và dặc biệt là khi In ảnh ra nó có bị lộm cộm con mắt hay không? Cái này thì phải vọc nhiều mới biết. Không có thông số nhất định vì mỗi ảnh mỗi khác ., từ chi tiết đến resolution

* Chọn Radius (pixel) khi Blur ảnh hữong đến cái creamy effect nhiều hay ít.

*Khi chụp mẫu không chuyên, không có hair stylist, thì khi dùng layer mask nên để lại 1 chút creamy cho tóc. sẽ giúp tóc mựot mà đẹp hơn.

*Nếu Blur layer trên cùng quá tay thì cho dù ảnh có đầy đủ chi tiết và mịn nhưng sẽ mất đi shadow muốn có ( đặc biệt quan trọng với những ai chụp ảnh với Artificial light , luôn canh kỹ lữơng ratio giữa shadow và highlight.).
    Nếu ta làm kĩ lữong lúc Blur cái layer trên cùng thì ta không phải mắt thời gian để Burn và Dogde. Nhưng ngựoc lại cũng sẽ là 1 cách hiệu quả để giảm hot spot ( những vùng hash light) trên mặt mẫu , giúp ánh sáng soft hơn ( đặc biệt những ai thích chơi đèn off camera hay studio). Ứng Dụng như thế nào để cứu hot spot thì các bác cứ vọc cái Blur layer với các thông số khác nhu thì sẽ ra.
    Được sửa bởi bow lúc 09:40 PM ngày 02-02-2009

Thanks bác đã hết buồn giận em và "ra chiêu" ... he he ... giá bác cho thêm vài ảnh minh hoạ nữa thì tuyệt lun!

giá bác cho thêm vài ảnh minh hoạ nữa thì tuyệt lun!
    Đó cũng chính là 1 lý do em không tạo topic riêng. Với những ngừoi thực sự hiểu họ cần gì ở xử lý ảnh chân dung và thực sự muốn tìm hiểu. thì chỉ cần 1 vài câu thôi cũng đủ. Còn với những ai chỉ thụ động lập lại các tutorial step by step thì cho dù có nhiều ảnh minh họa cũng chỉ có hại và vô ích mà thôi.

Trang 3 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng