Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: ......"đã hơn 30 năm rồi mới có một đoàn khách đi như thế".........

......"đã hơn 30 năm rồi mới có một đoàn khách đi như thế".........

Chùa Hương, một địa điểm đã quá quen thuộc với anh em, ko ít bác đã đi "mòn" đường lên chốn danh lam thắng cảnh này. Một chuyến đò thật tuyệt vời trên dòng suối Yến giữa hai bên là núi non trùng điệp thật là đẹp..^__^..

(Em xin phép mượn TG bức ảnh này vì em ko kịp chụp)

Vâng! việc đi như bình thừong lên Hương Tích thì cũng chả có gì đáng chú ý cản nhưng với "chuyến đi" của chúng em đã làm bác lái đò phải thốt lên rằng "ĐÃ HƠN 30 NĂM NAY MỚI CÓ MỘT ĐOÀN KHÁCH ĐI NHƯ THẾ" với vẻ mặt ngỡ ngàng như thể ko tin được nhưng đó lại là kỳ tích mà tụi em đã làm đựoc hum mồng 6 Khai hội.

Các bác có nhìn thấy núi non trùng điệp trên bức ảnh kia ko? Đó đó, đó chính là chặng đường chúng em đã đi để đến với Hương Tích, lên Hương tích mà ko cần đi đò. Chính xác là một chuyến đi ko thể quên & quá bất ngờ với tất cả...em xin vừa thuật lại bằng chữ vừa bằng ảnh để chia sẻ cùng anh em nhỡ đâu bác nào thick thì đi tiếp...(đảm bảo thích..^__^...)
    (Theo lời bác lái đò thì tầm hơn 30 năm trước đã có một đoàn các tăng lữ bên Campuchia sang đây đi theo cách này...và đây là lần thứ 2 bác ý chứng kiến tận mắt)

Một chuyến đi Chùa Hương kỳ lạ, tập trung từ sáng sớm, đi dọc đường đã thấy điềm lạ. Em đi năm nay là 7 năm liên tục mà chưa thấy năm nào như năm nay, không gặp các bác phe đò "chăn dắt" từ HÀ ĐÔNG....^^ đi dọc đường rất hồn nhiên mà ko có bác nào theo, đến Vân Đình làm phát cháo vịt lấy sức^^. Đến cổng mua vé mới thấy các bà các cô nhao nhao lao ra "chăm sóc". Hỏi đò thì trả lời rất hồn nhiên "năm nay cháy đò, mỗi người thêm 100k" trong khi cả vé thắng cảnh lẫn vé đò mới là 55k, tức là đoàn 20 ngừoi phải thêm cho "mợ" ý 2tr...vãi quá^^ Mặc cả đi mặc cả lại vào trong bến đò gặp mọt em "xinh tươi" đầu tiên em ý bảo thêm 600k, sau mặc cả xuống 300k...

và sau đó ngồi đợi đợi "mợ" ý đi "chạy đò" vì mợ ý cũng là trung gian....chờ lâu quá đành ..oánh chắn vậy^^

..chụp ảnh tự sướng với cái...gương..@__@...

Hum qua mồng 6 tết đúng là cháy đò thật, đợi mãi, đợi mãi, với nghệ thuật "moi tiền" kiểu....anh ơi hết đò rồi phải thêm xiền cho ngừoi ta...thía là cả đoàn lại mất thêm 600k cho "nàng"...hix hix...và cuối cùng cũng lên được đò^^

Đi qua ĐỀN TRÌNH 1 tẹo là đến cái cầu ĐO ĐỎ "vắt ngang" SUỐI YẾN là rẽ trái vào trong là CHÙA THANH SƠN - HƯƠNG ĐÀI. BÌnh thương thì mọi người sẽ vào Hương Tích trước xong lúc về mới rẽ vào đây nhưng hum nay tụi em lên đó trước cho đổi gió^^

Chân dung bác lái đò..

Đường vào Thanh Sơn - Hương đài ít đò nên nước cực trong, nhìn rõ rong rêu bên dưới và rất thoáng ko như Suối chính...

Trước mặt chúng ta là THANH SƠN - HƯƠNG ĐÀI

Đến nơi sau khi lễ bái cả đội vòng ra sau lên cái Động gì đó cũng chả để ý tên

Mới đầu nên tất cả mọi người đều rất hớn hở, vui tươi...háo hức lắm..^^^

Rồi kê máy lên Balo chụp cái ảnh lưu niệm^^

Rồi cả đoàn tiến lên động

Vào động khấn vái

Nghỉ ngơi để chuẩn bị một hành trình gian nan, bất ngờ phía truốc^

Ra khỏi động mấy anh em rủ nhau ra sườn núi để "giải quyết"..^__^.. thì tự dưng thấy một cái cầu gỗ và cái đường mòn nhỏ thế là cả đội tò mò cứ đi sâu vào trong xem có gì ko và cũng là khám phá luôn vì năm nào cũng đi đường chính chán rồi. (lúc này là 10h30 sáng).Leo sâu vào trong núi tầm 20phút thì gặp một cái vũng nước, nước trong vắt, rất nhiều cá nhỏ bơi bên dưới nhìn rõ luôn^^ Mọi người thích thú ngắm cá

Cả đoàn cực kỳ thích thú với nhưng gì khám phá được nên cứ tiếp tục theo các vách đá đã thành đường mòn đi tiếp, đi tiếp...càng đi càng thấy hun hút, phong cảnh xung quanh cực kỳ yên tĩnh và rất đẹp.

Bắt đầu thấm mệt nhưng vì canh qua quá đẹp nên mọi người vẫn......rất vui^^

Đi mãi, đi mãi, đi đi mãi, vấn đường núi quanh co ko có đường rõ ràng chỉ là các hộc đá, cây cối ngày càng rậm rạp thi thoảng lại có đàn cò bay qua rất thanh bình. Cảnh vật cực kỳ thiên nhiên hùng vĩ.........

Đi vòng qua sườn núi này, đến tiếp một sườn núi nữa thì gặp một cái Thung Lũng, tứ bề là núi, hét to một tiếng mà âm cứ vang mãi..^__^.. mọi người nghỉ ngơi tí..

nghỉ ngơi một lát em đi thám thính phía trước lại thấy một đường núi nhỏ, trông rất "hấp dẫn" thìa là cả đoàn lại tiếp tục đi mà cũng chả biết đi về đâu nữa..~__~..

Vẫn tiếp tục đi trên con đườgn gập gềnh hoang sơ, giờ đến đoạn đường núi 2 bên lau sậy um tùm

Qua dọc đưong lau sậy này là lên đến đỉnh của ngọn núi này....phong cảnh rất ngoạn mục...sóng điện thoại căng đét^^

Bạn gái rất mệt, chàng tranh thủ động viên tinh thần^^

Mọi người lại tiếp tục đi & đi, lại đi, cảnh đẹp hai bên hoang sơ thanh mộc, núi đá lởm chởm nhưng ko đến mức quá khó đi

Các bạn cũng đá thấm mệt

Một điều cực kỳ dại dột là thức ăn, đồ uống & nước tất cả đều để dưới đò cho một bạn trông, thế là cả đoàn vừa khát, vừa đói,mà quãng đường đi đã rất xa, (giờ đang là gần 12h trưa). Trong một ba lô của bạn có 3 quả Quýt để...LỄ..^__^...thía là đành bóc chia ra cả đoàn 19 người, mỗi người được có 1 múi...ẹc ẹc...ăn miếng quýt sao mà sướng thế, sướng điên người... Giờ quay lại cũng dở, mà đi tiếp cũng dở...cả đoàn phán đoán phía trước kiểu gì cũng có nhà dân hay là vũng nước nào đó để uống chứ đá quá khát, quá đói, giờ thực sự đã cảm nhận được giá trị của .....LƯƠNG THỰC.

Cả đoàn lại tiếp tục đi bên sừon núi

Hết núi này đến núi nọ, đường vẫn thế, ngày càng rậm

Mệt lắm, phải động viên nhau

Cả đoàn tiếp tục đi và đi, lại đi........qua một sườn núi nữa thì thấy một HY VỌNG đó là một ngôi nhà rơm ở giữa một cái THUNG LŨNG toàn lau sậy rất đẹp, thấy có lửa bốc lên cả đoàn hỷ hửng đó là nhà dân, hy vọng sẽ có nước mà thậm chí thuê người ta nấu cho một bữa cơm thịnh soạn...Các bác để ý ở giữa tấm ảnh có mọt ngôi nhà rơm bé tẹo, bí tí tẹo vì đang ở rất cao và quãng đừong để đến được với ngôi nhà đó ko hề ngắn, vì là đường núi nên phải đi rất quang co, khúc khủy....

Sướng quá, sứớng quá....vì đã thấy "sự sống".........(em lại có cơ hội tự sướng, các bạn chụp hộ^^)

Đoạn đường đi xuống thun lũng rất quanh co và dốc xuống nên đi khá nguy hiểm

Có đoạn vách treo leo cực kỳ nguy hiểm với các bạn nữ

Cuối cùng thì cũng xuống đựoc thu lũng, thực sự cái thung lũng này rất đẹp, lần này em đi chụp bị động nên ko chủ động chụp xung quanh, thực sự rất đẹp và hoang sơ

Vâng! và "ngôi nhà lá" rất đẹp mà cả đoàn nhìn thấy từ trên đỉnh núi là cái này đây..~__~..

Cuối cùng thì cũng có nứoc, mặc dù đục ngàu nhưng vẫn phải uống!!!!!!!

Phía sau nhà là mọt ông lão đang đào củ thuốc, chỗ rừng sâu này chỗ canh tác trồng thuốc men của gia đình nhà ông, thấy ông bảo nhà ông "xí" chỗ này được mấy đời rồi!!!!!!!

EM chạy hỏi một câu rất hồn nhiên: "ông làm ơn chỉ cho cháu đường phía trước là đi đến đâu ạ" Ông cũng hồn nhiên trả lời: "đi lên phía trước là HƯƠNG TÍCH con ah"....................thực sự em nghe mà sướng điên cả người, bèn đưa ông 100k, nhờ ông dẫn đường đến thẳng Hương Tích...sau một hồi thương lượng ông đông ý nhưn chỉ đưa qua chô đường rừng nguy hiểm xong rồi cứ đi thẳng là sẽ đến đường chính lên Đông Hương tích...oke xong liên lạc với bạn ở dưới đò đi thẳng lên BẾN ĐỤC chờ, may mà ở đây là vùng Du Lịch nên sóng sáng phủ khắp nơi!!!!!!!!

Cô bạn dã khá mệt mỏi và tỏ vẻ hoài nghi

Ông thay cái "quần đẹp" để rồi làm "Tour Guide"..^__^.. tay ông cầm con dao cong cong của người đi rừng!

Giờ thì việc đã rồi, mọi ngườ đành phải cố gắng đi tiếp vì giờ quay lại cũng dở, quãng được phía trước đã được ông cảnh báo là đường nhiều đoạn khó đi và rất rậm rạp....................

Vâng đoạn đường RÃ MAN của chúng tôi bắt đầu!

Đây, quãng đường bắt đầu nó như thế này đây...hix hix!!!

Chân dung bác "TUA GAI"

Tay bác cầm con dao để phạt cây dọc đường (lúc bắt đầu rời chỗ này là tầm 1h30)

Đường gập ghềnh, cỏ là rậm rạp

Rất nhiều cây hoa quả rừng dọc đường nhưng rất tiếc đây là mùa xuân, chứ nếu vào mùa hè thì chắc chắn khỏi lo vụ hoa quả^^

Vẫn đi và vẫn đi....đi qua ko biết bao nhiêu quả núi, bao nhiêu sườn đồi, bao nhiêu thung lũng....

Bắn hoa để thư giãn...

Đường càng ngày càng rậm vì càng vào rừng sâu

Vách núi đôi khi rất cheo leo hiểm trở

Cây cối trong rừng thật đẹp, mà đi trong đó ko thấy mệt chỉ thấy đau chân vì ko khí cực kỳ thick

Đi rất vất vả

Có nhưng đoạn dây leo chằng chịt...phải đợi ông chặt dây rất lâu mới đi được

Nguy hiểm

Lại đi hết núi nọ đến núi kia, lại lau sậy tùm lum khắp cả!

Rồi cũng lên một cái đỉnh núi, qua kẽ lá ông chỉ ....xa xa thấy có cái cánh đồng...đó chính là bến đò ở bên dưới, rồi ông dặn : "CỨ BÊN PHẢI MÀ ĐI" thế là thui, ông quay trở lại...cả đoàn đi trong rừng mà thấy ghê ơi là ghê, ko có một tí dâu vết của sự sống nào, cứ hết núi lại đến thung lũng, hết thung lũng lại đến núi...dọc đường vẫn rấy nhiều câu ăn quả rừng như BƯỞI, ỔI, KHẾ, SẤU, MÍT....nhưng mùa này thì chả có hoa quả gì....dọc ven kẽ núi cũng như vách đá khá nhiều LAN RỪNG nhưng cũng chả dám leo lên hái vì khá nguy hiểm mà cũng chả có sức mà tha nữa, rừng càng ngày càng sâu, cứ đến thung lũng lại hét to, mà hét to thì vang lại cũng chỉ thấy vọng tiếng mình trở .
    Đến mọt đoạn nghe tiếng RÀO RÀO...rào rào...cả bon khát khô cứ tưởng có suối...lao vù vù...qua sườn núi thấy....MỘT RỪNG TRÚC, gió thổi lá rào rào cứ tiếng suối....buồn....thất vongj, mệt mỏi....đã tính đến nước mà ko ra được thì đành ngủ lại giữa rừng đêm nay rồi sáng mai đi ngược trở lại....
    Điên thoại liên tục reo, bạn ở dưới chờ đợi ko an tâm nên chạy lên cả an ninh hỏi, trên đó thì khẳng định ngoài đương đò ko có một con đường bộ nào khác đến được Hương Tích nên bạn đó khá lo và gọi điên dồn dập liên tục, trong rừng thì các bạn cư hết núi này lại đến núi nọ, lại đến rừng cây xanh thẳm. lại...thung lũng....

....đi mãi, đi mãi ròi đi mãi....đến một góc núi cả đám ngồi nghỉ bỗng.............VANG VANG nghe thấp thoáng có giọng 2 người .....cả đoàn hú ầm lên sung sướng.....vì đựoc nghe thấy TIẾNG NGƯỜI, hy vọng là sắp đến nơi hoặc ít nhất cũng gặp mọt đoàn nào đó để xin hụm nước....cả đoàn đứng dậy đi tiếp....đi mãi, đi mãi...lại qua một rừng trúc, rất đẹp mà vẫn chả thấy ma nào, mấy bạn gái mặt đã thể hiện chán nản và có phần run sợ vì nếu ở trong rừng qua đêm thì cực kỳ nguy hiểm.......
    ....cả đoàn lại đi, đi mãi, đi mãi...lại lưng núi, lại thuung lũng, leo lên, leo xuống rồi lại thung lũng...lại rì rào tiếng lá cây um tùm, chỉ cầu giời là ko có rắn rết, vớ vẩn rừng sâu co cả hổ báo nữa ấy chứ.....đi mãi đi mãi...lại nghe thấy tiếng người...lần này thì nhiều hơn, vang hơn........
    ...............................
    ............ặc ặc....cuối cùng thì cũng nhìn thấy đích................chỗ đi ra đường chính là mọt cái vách đã xen kẽ giữa cánh rừng phia sau một khu vệ sinh tạm bợ. Bà già ngồi đó trố mắt ra đặt câu hỏi lại sao gần 20 đứa thanh niên lại chui ra từ đây....các bác biết bên dưới là đâu ko, là HINH BỒNG các bác ợ....
    Thật là sung sướg, cả đoàn mệt nhoài nhưng ko dấu nổi niềm hạnh phúc, đã được trải qua cái cảm giác đói, khát, vô vọng, sợ hãi..........

......cuối cùng chặng đường gian nan cũng kết thúc....ra đến bến đục tròi tối om, may mà troi tối qua cũng sáng nên moi người đi đò nhin lại đựoc chặng núi mà mình đã đi qua mà cảm thấy kinh hãi...gần 6 tiếng đi trong rừng sâu....
    Lại đi đến cái cầu ĐO ĐỎ vắt ngang suối yến lại gặp mọt cảnh chưa bao giờ thấy.....TẮC ĐÒ TRÊN XUỐI YẾN....khung cảnh như XÍCH BÍCH luôn...đò ngang đò dọc, đò đi trước , đò đi xuôi, túm tụm, tối om chả nhìn thấy gì, mạnh thằng nào thằng ý chạy...công an bên trên thì thổi còi toe toe chả hiểu thổi cái gì...dân bên dưới cứ chửi tới tấp....

Thật may là chỉ mất tầm hơn nửa tiếng đò của em cũng đã qua được...vé thắng cảnh còn chưa xé, vì ko phải qua cửa soát vé mà. Lên bờ bán cho ông lái đò được 10k 1 cái.....cả ngày trời vượt núi băng rừng, kết quả là lãi ra được...200k...hixx hixxxxx.......

Do đây là một chuyến đi hoàn toàn bị động nên em đã bỏ qua cực kỳ nhièu cảnh đẹp vi ko nghĩ là mình sẽ làm một bài như thế này. Bác nao dỗi dãi mà có đieù kiên cứ đi lại cái Serie của em này, đảm bảo thích, cực kỳ thíhc, cảnh vật cực kỳ quyến rũ nên thơ, và nhớ trang bị đầy đủ trang thiết bị đi trong rừng....đêm khuy rồi...em tạm viết đến đây...mai nhớ đựoc gì thì lại bổ xung tiếp vậy....
    Thank cả nhà đã xem bài ạ!

Ảnh sao không nét lắm bác @ducvietCD nhỉ, TFS

Quá xá đã!!!!

Em nghe cảnh bác kể em nhớ đến hùi 2004 em đi Yên Tử, em cũng đi 1 mình, đã thế còn lạc đường, đi wài ko thấy chùa Đồng đâu (mà toàn thấy chùa gì đâu ko), đi từ đâu 6g sáng xuất fát đón xe đò ở Hải Phòng, đến chân núi đâu tầm 9, 10g sáng gì đó và bắt đầu cuốc bộ (ko đi cáp treo) đến 2g chiều mới tới đc cái chùa Đồng, ngó ngó tí roài đi xuống, đến chân núi là 7g tối, hix hix, cũng 12 tiếng một mình lang thang, chả biết ất giáp gì, cũng ko đồ ăn thức uống gì mang theo (lúc đó gà, lần đầu đi và cứ nghĩ chắc cũng cao như núi Bà Đen ở Tây Ninh, hix hix), toàn ăn củ đậu và ún nước suối của mấy sạp bán dạo ven đường.... mà lúc đó em cũng ko có máy chụp hình để ghi lại những khoảnh khắc hãi hùng í, hix hix.

Chuyến đi tuyệt quá, mình cũng thích đi kiểu như vậy

Thế tóm lại là bác nào vạch ra kế hoạch dại dột này thế, nghe bác kể thì có vẻ đi không có đích đến thì phải???? May cho bác đấy, ke ke!
    :gathering

các bác đi vãi đạn thật, hôm nay em trèo đèo đi kiếm 1 bãi biển vắng tầm 3km mà khóc bằng lỗ tai rùi...nể nể
    kỷ niệm dại khờ :^^
    nhiệt tình+ngu dốt=phá hoại
    FLICKr

Chuyến đi thú vị. Hình quá mờ. Sai chính tả quá nhiều.
    EOS 400D + 18-55 + 17-85 is + Sigma 500 DG suppe flash

Đi thế thì chân mỏi, tay run, bác í còn tinh thần bắn fá thế đã là siêu sao roài... hehe.

Chúc mừng bác có 1 chuyến đi nhớ đời, mấy ai đc những chuyến đi kỉu í nhẩy :D

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng