Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 28 / 28

Chủ đề: (85 F/1.8 + 70-200 f/4L) hay (70-200 F/2.8L)?

Quote Được gửi bởi anhhang
    Trpod của bác này dỏm y hệt cái của em :gathering
    Nếu nói về 8 thì nhà em thua đệ nhất cao thủ vnphoto. :thua:
    Nếu nói về sử dụng thì nhà em có xài qua cái f/4 rồi, dài một khúc, cả lens và body chỉ chịu lên 1 con ốc bé tí của body, vặn cứng tay thì sợ trầy nát cái body, vặn vừa tay thì nó hơi gục, dựng máy đứng lên là thấy rõ ngay. Chưa kể cái 3D head cua tripod còn có độ rơ..
    Nếu chụp subject ở xa xa (tiêu cự 200mm) về coi lại: blur - tức như bò đá.
    Thôi không 8 với Đệ nhất :gathering . Xin lượng thứ

Quote Được gửi bởi Tenotohp
    Nếu nói về 8 thì nhà em thua đệ nhất cao thủ vnphoto. :thua:
    Nếu nói về sử dụng thì nhà em có xài qua cái f/4 rồi, dài một khúc, cả lens và body chỉ chịu lên 1 con ốc bé tí của body, vặn cứng tay thì sợ trầy nát cái body, vặn vừa tay thì nó hơi gục, dựng máy đứng lên là thấy rõ ngay. Chưa kể cái 3D head cua tripod còn có độ rơ..
    Nếu chụp subject ở xa xa (tiêu cự 200mm) về coi lại: blur - tức như bò đá.
    Thôi không 8 với Đệ nhất :gathering . Xin lượng thứ
    Anh Tenotohp, lần sau anh dùng tele lens Canon 70-200mm F4 với body nào trên tripod cũng vậy, đừng gắn lên tripod bằng cách vặn ốc vào body vì làm vậy là sai đó. Cái loại tele dài họ đều dùng tripod collar hết. F4 lúc bán không kèm collar nhưng Canon có bán riêng collar cho F4, mua chính gốc mắc thì bạn cũng có thể mua 1 loại khác dùng tạm (xin lỗi tôi quên hiệu kia) tuy màu đen nhưng gắn lên vừa y như của hãng gốc. Nếu bạn làm không đúng thì không nên than là lờn ốc, đau tay hay gục cổ :thua:
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

Có một lựa chọn khác là 85mm f1.8+ Sigma 70-200 f2.8 HSM , vừa có f2.8 vừa có tripod collar lại vừa nét :D à , lại vừa đen nữa chứ
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

cho em xé ngang 1 chút, có ai biết ở đâu bán colar tripod cho 70-200mm F2.8 kô ạ. Em kiếm khắp ebay rồi mà kô có, chỉ có F4 thôi. Em cám ơn.

Quote Được gửi bởi TheAmateur
    Anh Tenotohp, lần sau anh dùng tele lens Canon 70-200mm F4 với body nào trên tripod cũng vậy, đừng gắn lên tripod bằng cách vặn ốc vào body vì làm vậy là sai đó. Cái loại tele dài họ đều dùng tripod collar hết. F4 lúc bán không kèm collar nhưng Canon có bán riêng collar cho F4, mua chính gốc mắc thì bạn cũng có thể mua 1 loại khác dùng tạm (xin lỗi tôi quên hiệu kia) tuy màu đen nhưng gắn lên vừa y như của hãng gốc. Nếu bạn làm không đúng thì không nên than là lờn ốc, đau tay hay gục cổ :thua:
    Cám ơn bác TheAmateur,
    Hiện tại nhà cháu không xài cái f/4 nữa, chính là do bất tiện của nó
    Quote Được gửi bởi Tenotohp
    Thật sự thì 70-200 f/4 không nặng, nhưng khi đặt máy + lens lên tripod thì nó hơi gục một tí so với lúc mình canh, nhất là khi chụp máy đứng .Đó là cái bất tiện thứ nhất, cái thứ hai là khẩu 2.8 thì hơn hẳn f/4, cái thứ ba là chụp tình huống thay đổi mà người chụp yêu cầu dừng action lại để thay lens :thua: .
    Do vậy nếu bác cần 85mm 1.8 thì f/4 là số 1. Còn ngược lại cần cho action thì f/2.8.. Bàn mãi chắc Bác rối ruột. :gathering
    Chúc bác vui

Biết các bác đang nói về Canon nhưng em lười mở topic mới cho Nikon vì câu hỏi cũng khá tương tự với chủ đề thảo luận. Em muốn biết giữa Nikon 85mm AF f/1.8D và 80-200mm AF-D ED/70-200mm f/2.8 AF-S, ống nào chụp chân dung cận cảnh đẹp và tiện hơn. Cảm ơn.

Quote Được gửi bởi Timeye
    Biết các bác đang nói về Canon nhưng em lười mở topic mới cho Nikon vì câu hỏi cũng khá tương tự với chủ đề thảo luận. Em muốn biết giữa Nikon 85mm AF f/1.8D và 80-200mm AF-D ED/70-200mm f/2.8 AF-S, ống nào chụp chân dung cận cảnh đẹp và tiện hơn. Cảm ơn.
    @Timeye: AFS 70-200 f/2.8 đẹp hơn, tiện lợi hơn đủ đường và giá cũng mắc hơn rất nhiều

Các bác đang bàn về Canon 85 f/1.8, em xin chọt một câu hỏi về con Canon EF 50mm f/1.2L USM, các bác thấy nó sao ạ !? Em chụp cận cảnh hơi nhiều, nên con 85mm thì hơi dài chút. Hiện giờ đang nâng cấp lenses nên hỏi hoài về mấy dzụ này, mong các bác thông cảm cho em nhỏ :D

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123