Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 91

Chủ đề: Slide film

Slide film

Chào các bác,

Em có câu hỏi hơi chuối là film slide và film 35mm negative thì size nó có bằng nhau ko? Yashica 35 GTN và Canon QL17 có dùng để chụp film slide được ko ah?

Em mới nghịch film ngồi google mãi mà ko ra :-D

Cám ơn các bác.
    M + Tri X.

Quote Được gửi bởi black man View Post
    Chào các bác,

Em có câu hỏi hơi chuối là film slide và film 35mm negative thì size nó có bằng nhau ko? Yashica 35 GTN và Canon QL17 có dùng để chụp film slide được ko ah?

Em mới nghịch film ngồi google mãi mà ko ra :-D

Cám ơn các bác.
    Film slide cũng có cho máy 35 & cho cả máy MF, nếu là film slide 35 thì cứ là máy film 35 đều chụp được.
    Bác nào biết sâu hơn bổ xung thêm cho em nhé.
    Vật ko nên dùng hết, thế ko nên cậy hết, nói ko nên nói hết, phúc ko nên hưởng hết.

Cảm ơn bác Phong nhé,bác biết nào cho em thêm ít thông tin nữa nhé. Tết này em đang có 2 chú Yashica và Canon để nghịch nên chấp nhận học phí đốt phim chút :-)
    M + Tri X.

Slide là film dương bản khi chụp ra có thể xem như xem ảnh với kính lúp và đặt trên bàn sáng. neg là film âm bản, phải phóng ra giấy qua lăng kính hoặc, máy thì mới xem được hình..
    Về kích thước thì slide là neg cũng như nhau, ( có loại 35mm, có loại medium fomat.. ) tùy máy mà chọn film.
    Slide cho ảnh mịn, nét và đẹp hơn neg film.
    Công thức tráng slide thường là E6, còn neg là C41
    Nếu bác nghịch nên chấp nhận đốt film thì bác nên chọn Neg cho kinh tế vì tráng rửa slide sẽ tốn nhiều tiền hơn. Nhưng cho ảnh có tí "ngất ngây" thì slide vẫn là lựa chọn.
    Bác tham khảo thêm ở đây về film.
    http://photo.net/equipment/film
    Digital Film

@blackman:

Slide 135 với Neg 135 là cùng size với nhau. Máy nào chụp film 135 thì đều gắn vào chụp được hết. Tuy nhiên latitude của slide rất thấp, nếu neg bác chụp over/under 1-2 stop vẫn cứu được thì slide over/under chừng 0.5 stop thì hết cứu rồi.

Film slide có độ màu sắc chính xác và sâu hơn film neg rất nhiều, ngoài ra dynamic range và contrast rất cao. Hồi xưa em đọc ở đâu đấy người ta bảo color của slide nếu so về bit thì tương đương khoảng 24bit/channel. Em đã thử scan 16bit/channel và 14bit/channel so sánh với slide gốc thì màu trên slide vẫn đẹp hơn rất nhiều.

Slide có nhiều loại của nhiều hãng nhưng thông dụng nhất là kodak và Fuji. Em chỉ chụp Fuji là chính vì chơi landscape nhiều. Nếu chụp landscape thì em chụp Fuji Velvia, nếu chụp đời thường hoặc portrait thì nên xài Provia. Velvia cho màu sắc đẹp hơn so với provia nhưng không chụp người được vì saturate mạnh sẽ làm sai skin tone. Kodak có kodakchrome tráng bằng K14 chụp landscape rất hay nhưng em chưa có dịp thử vì bây giờ kiếm lab tráng K14 chả dễ tí nào. Ở Mĩ nghe đồn cả nước chỉ có 1 lab ở Kansas còn tráng K14 với giá tận sao hỏa chứ không phải tận mây xanh nữa.

Slide 135 hiện giờ ở VN phải nói là cực kì khó mua nếu bác muốn chụp những slide nổi tiếng như velvia, provia cũng như các dòng slide kodak dành cho professional. Giá cả cũng trên trời. Năm 2004 em chụp 1 cuộn velvia luôn tiền tráng với mount hết hơn 200k ở SG, trung bình hơn 5k/shot nếu so sánh với neg khảong chưa đến 1k/shot. Lưu ý là ở Vn hình như chỉ có SG mới tráng slide nhưng thuốc cũ nên nhìn màu cũng chán lắm.

Print slide cũng rất phức tạp vì muốn print ra phải scan vì giấy đảo không còn bán nữa. Nếu xài scanner dỏm thì màu sắc tối om, xấu còn hơn scan neg. Mua scanner xịn thì đắt lại khó mua vì đa số những dòng scanner cho amateur của nikon để scan slide tương đối ngon đều discontinue nên chỉ có cách mua đồ cũ.

Nếu bác muốn chơi slide rẻ thì 1 là mua cái projector slide khoảng 50-100$. Nếu nhà chật thì mua bàn đèn với loupe. Loupe xịn giờ cũng chả dễ mua và giá rất đắt. Kinh nghiệm của em là kiếm 1 cái lens 50mm 1.4 hoặc 1.8 nào đời cũ bị mốc hoặc xước không sử dụng được khoảng 200-300k mua về soi là ngon bổ rẻ nhất. Em vẫn soi bằng cái minolta 50mm 1.8 bị hỏng vòng khẩu không khép được. Chơi cách này thì chỉ tự sướng được chứ không scanner lấy gì mà post.

Cuối cùng là chơi slide cực kì nghiện. Bác chụp quen slide thì không thể nào chụp nổi digital và neg được vì nhìn màu của 2 thứ kia là ngứa mắt rồi.

Em chỉ biết nhiêu đây thôi, mong giúp được bác. Goodluck.
    Được sửa bởi denzel1301 lúc 08:51 AM ngày 21-01-2009
    Instagram....

hôm qua em lấy cuộn scan về, chỉnh sửa đủ các kiểu mà vẫn chưa lên được đúng ý. Thế nên chơi slide thì đúng là khó mà chia xẻ được. Tiện đây cũng thán phục tài cân màu chỉnh sửa của bác denzel. Em khuyên các bác chớ dính vào slide, dính vào mắc nghiện thì chỉ có bán nhà thôi :D
    Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

@Fly: Muốn chơi slide ngon chỉ có cách mua scanner ngon rồi mò các scan thôi. Mỗi hãng đều khác nhau nên phải scan ít nhất là 2000 frames thì mới quen được. Hồi mới chơi 1 cuộn em scan phải 3-4 lần mới vừa ý. Giờ quen rồi thì đưa phát nào vào là chết phát đấy hehe.

Chơi slide nghiện thì khổ lắm, tiền film của em gần 6 năm nay cộng lại chắc đắt gấp 2-3 lần bộ máy ảnh em đang xài rôi.
    Instagram....

nhưng mà em lỡ nghiện mất rồi, film chụp rồi mà phải vứt tủ chứ chưa có tráng được, chờ cuộn ông anh mới tráng ra xem chất lượng tráng trong HCM thế nào đã mới tính tiếp.
    Chụp một cuộn là xác định đi 200k, nếu chụp neg và đem đi tráng chùa là 10 cuộn hic hic.
    Pentax Spotmatic F với Pentacon 50 1.8 ghẻ lở

Quote Được gửi bởi denzel1301 View Post
    @blackman:
    ...
    Film slide có độ màu sắc chính xác và sâu hơn film neg rất nhiều, ngoài ra dynamic range và contrast rất cao ...
    Sửa lại một tí là dynamic range của film slide thấp hơn so với film neg nhiều,
    dynamic range thấp => contrast cao. Còn film neg có dynamic range cao nhưng nhìn nhờ nhờ => contrast thấp.

Hic hic, em đang có một cuộn Kodak EPC 120 chụp dở, nghe bác denzel phán giá cả em sợ quá, chụp slide ra màu chắc là thích mà hao đạn quá. Chụp film neg thì chả biết lab nó chỉnh ra sao nữa, nhiều lúc chả giống như mình chụp.

@Dotfilm: Tráng ở SG thì kêu là có còn hơn không thôi. SG tính có 45-50k/cuộn thì đẹp thế nào so với nước ngoài tráng 12-15$/cuộn. Em tráng ở Phoenix so với Los Angeles đã 1 trời 1 vực rồi bác ạ.
    Instagram....

Trang 1 / 10 123 ... Cuối cùngCuối cùng