Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 38

Chủ đề: Mùi.

Mùi.

Sài Gòn.
    Bon chen.
    Tấp nập.
    Ồn ã những người,những xe,những dủ mọi thứ cuồng quay điên đảo.
    Nó vốn thế,chẳng biết là bao giờ nó ngủ và hình như ở cái thành phố này người ta không ngủ.
    Nó chứa trong đó đủ thứ mùi của cuộc sống,của tiền,của mồ hôi,của nụ cười,của cả thảy cái thứ đang chảy bên trong nó.
    Dưới chân cầu,bên cạnh những toà nhà cao,những phố xá nhấp nháy đèn là cả một cuộc sống hoàn toàn khác.
    Dừng lại để ngửi cái mùi của nó nào.

Ở đây gọi nôm na là xóm nước đen,và tên cúng cơm mà người ta đặt cho nó là Bến Ụ Cây.

Là tập hợp những đường ngang ngõ dọc,những miếng tôn đỏ màu của gỉ,những bức tường cũ ẩm mùi rêu.

Là cái mùi ngai ngái,thum thủm của dòng kênh đen quá ô nhiễm.
    Là cái mùi ẩm mốc bốc lên từ những mái nhà lụp xụp.
    Cái mùi của sự nghèo.Dù chỉ bên kia là phố lớn.

Đấy.Sự nghèo còn đầy ra đấy.Như thằng bé đứng trên cái cầu làm bằng một con thuyền cũ và nhìn về bên kia thèm khát.Về phía những toà nhà sáng đèn cao tít kia.

Mùi ngai ngái thum thủm của dòng kênh,mùi của sự mệt mỏi và gánh hàng rong chả làm tắt được nụ cười,mùi nụ cười lúc nào cũng thế.

Lọt vào giữa khoảng không gian ấy,quên mất cái mùi của xe cộ,của náo nhiệt kia đi.Ở đây có những mùi khác lạ hơn.
    Mùi của cái nhìn lạ lẫm,mùi của nụ cười cũ hằn lên da mặt và mái tóc chẳng còn xanh.

Đủ cả các loại mùi,đủ cả các loại vị,chẳng thiếu gì đâu.
    Cái mùi của nụ cười trẻ con thì bao giờ cũng thế.Trong trẻo lắm.Ngọt ngào lắm.
    Bao giờ chả thế,tuổi thơ mà,dâu có thế nào thì vẫn là tuổi thơ cơ mà.
    Mùi nghèo,mùi bụi bặm,mùi sương gió,chả át được đâu.

Góc khuất đấy,Sài Gòn hoa lệ lắm đấy,ngửi đi nào,đừng để cái mùi hoa mĩ của nó đánh lừa ta,xung quanh còn lắm mùi khác lắm.

Cái mùi hoa lệ,lắm khi nó giả tạo lắm.Đánh lừa cái mũi vốn đã chẳng tốt lắm của con người.
    Có cái mùi ngai ngái mà trong trẻo lạ lùng.

Mùi.
    Ụ Cây.Sài Gòn.2009.
    Được sửa bởi .d.l.a. lúc 12:15 PM ngày 16-01-2009

Xem ảnh Bạn , mình hiểu sâu hơn cuộc sống của những người dân trên dòng đời hiện tại ... Xem qua những nụ cười , những ánh mắt , những vất vã .... Mình ko biết nói gì mà trong lòng cảm giác miên man buồn ,,,
    Cám ơn Bạn đã chia sẽ đến anh em !

Chùm ảnh của bác rất dễ thương. Bác có rất tâm hồn đồng cảm với cuộc sống. Những tấm hình có người vào làm tăng thêm giá trị tấm ảnh.

Nếu mỗi hình có một chú thích riêng, lời bình riêng thì hay biết mấy.

Theo em, có nhiêu hình chụp trẻ em từ trên xuống quá không hay.

Em mạn phép xếp lại vài hình của bác để thể hiện ps ảnh theo cảm nhận của em. Mong bác đồng ý:(lời chú thích tạm)

1. Giới thiệu khu vực

2. Hẻm đi vào

3. Những căn nhà tạm bợ

4. Cầu ván (hay đò) bắt ngang

5. Hàng rong

6. Trẻ thơ luôn là trẻ thơ dù có ở đâu

Được sửa bởi _River_ lúc 12:59 PM ngày 16-01-2009

cảm nhận của mỗi người mỗi khác mà bác River.Em thì lấy ảnh trẻ con làm xuyên suốt cho bộ ảnh.Và những câu em viết trên kia sẽ đc ít nhất 2 tấm ảnh minh hoạ,còn từng tấm ảnh thì ko cần có chú thích hay bình luận gì cả.xem cả bộ mà bác.

thành công rồi....em đã ngửi đựơc Mùi từ bộ ảnh bác......cám ơn bác đã chia sẽ! Đã đôi lần em tính làm loạt ảnh về xóm sát bờ kênh chung cư em nhưng chưa có kinh nghiệm, sau khi xem hình của bác em đã vững tin hơn

Cám ơn bác 1 lần nữa

@river: bác sắp xếp lại thì bộ ảnh thiên về phóng sự. Đúng là cảm nhận mỗi người mỗi khác, cái khác của bác .d.I.a là em cảm nhận được mùi, vậy là thành công với tên tiêu đề, còn nếu cho phép đặt tên cho tiêu đề bác thì em lại đặt là "Cuộc sống quanh kênh"....hoặc là "Nụ cười trẻ thơ"......etc....
    Được sửa bởi henaarch lúc 01:16 PM ngày 16-01-2009

Cảm ơn bác henaarch đã xem ảnh ạ.Em chờ xem bộ ảnh của bác nhé.

Cho hỏi bác dùng ống wide gì đấy ạ, em khoái thể loại này ^^

@ejay:em dùng 20mm f2.8 không L bác ejay ạ.
    @vutrungphong:cảm ơn bác đã xem ảnh ạ,đúng là màu chưa tới thật,em vẫn chưa kiểm soát đc cái màu cho ra khi chỉnh trên máy,em giảm saturation ngay trên máy mà vẫn chưa làm đc.

ảnh bác hay quá nhưng em thấy phần 4 góc ảnh 1 số tấm retouch phần tối hơi bị nhiều quá ạ.sáng thêm 1 tí 1 tí nữa thôi thì đẹp hơn ạ
    Canon 5D II - 70-200L f2.8 - 17-40L f4.0 - 85 f1.8 - 50 f1.8 - EX 430 II

Thích bộ ảnh này của bác.
    Một cảm giác thật là.....Oh Yesssssssss

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng