Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 32

Chủ đề: compare Nikon D80 va Canon 40D

Quote Được gửi bởi tuananhmap View Post

dùng kit chụp ko lại L rồi noí tại màY dùng L nên tao chụp ko lại àh bác?
    Đến khi mua hàng Hi-end N để đc chất ảnh như L thì Bác noí là "th..." gì? NHững ống N cùng nhóm L mắc hơn Ca đó Bác.
    Ý bác là sao? Cùng là dòng kit thì Lens Nikon bảo đảm ăn đứt đuôi con nòng nọc, còn đem so kit Nikon với L Canon thì em cũng thua bác. Nhóm lens cao cấp của Ni và Ca đều mắc như nhau cả. Tất nhiên em cũng ko nói là dùng lens cao cấp thì sẽ chụp đẹp hơn :D

ý bác tuananhmap là nếu bác dùng nikon D80 thì khi muốn có đc chất ảnh như 40D +17-40 f4L chẳng hạn, bác sẽ mua ống kính nikkor nào??? (trong tầm 6, 700$ như 17-40 ấy)

Quote Được gửi bởi n0th1ng View Post
    Ý bác là sao? Cùng là dòng kit thì Lens Nikon bảo đảm ăn đứt đuôi con nòng nọc, còn đem so kit Nikon với L Canon thì em cũng thua bác. Nhóm lens cao cấp của Ni và Ca đều mắc như nhau cả. Tất nhiên em cũng ko nói là dùng lens cao cấp thì sẽ chụp đẹp hơn :D
    Em gai caí chữ "thú tính" của Bác đấY ạh,ko phải cầm lense tôt là chụp sẽ đẹp,nhưng cầm kit thì .....Bác ko thấY ai cầm Ni haY Ca đều có it nhất 1 lese tương đối? Bác đang dùng lense gì ạh? Nếu Bác noí các bác mua L để thoả mãn thú tính thì ......em bó taY,...... Em chả có lấY 1 cái L nhưng Bac1 noí thế cũng ngưá tai tắm ạh!

@akita: em chịu Bác ạh,em ko dùng Nikon nên ko khuên Bac điều gì đc,trong khả năng có thể em chỉ khuên Bac dòm ngó mấY cái Ais 24mm/28mm (tầm 200$), ko đủ rộng thì gép panorama!
    Trước em có dùng tamron 17-50 nhưng cang chụp em cang ko thích dùng Zoom lense Và ống tamron 17-50 (Ni/Ca) là lựa chọn tương ứng Với 17-40L nhưng sẽ: mất giá,ống nhựa,bokeh ko đẹp,màu gắt,chuYển Vùng ko tôt---> chụp đời thường tiện nhưng chất ảnh ko bằng fiX nên em đã bán rồi ! Hiện em đang dùng ống fiX MF 28mm T* (300$).
    Bac dùng Nikon thì cỉ mua đc mấ cái nikkor Ais/Ai/Q (ko nên mua lense for),Bac1 dùng Canon Bác có cả rừng lense từ 200K VND (Industar 50/3.5) đến 10K USD 6/2.8 (fYsheYes của Nikon)! Tất cả Bac cần là caí ngàm chuYển.

Tóm lại ,mua Canon ko nhất thiết phải mua L ) nhưng em Vẫn mơ 135f2 của nó,đơn giản Vì em thích chụp lén,MF thì khá là chậm! Còn Bác nào có gu khac thì có thể chọn 1 lense L khác đáp ứng nhu cầu hơn là chạY đua để Bác trên kia gọi là "thú tính"
    Mua Nikon cũng tương tự ) nhưng hạn chế Về lense hơn Canon,mua Nikkor MF dễ nhất là lên eBaY mua,chứ ở VN thì mòn mỏi chả ai bán!
    Được sửa bởi tuananhmap lúc 05:11 PM ngày 14-01-2009
    MF lense for sale
    o98*3*9 chín chín 27chín

Quote Được gửi bởi n0th1ng View Post
    Cùng là dòng kit thì Lens Nikon bảo đảm ăn đứt đuôi con nòng nọc
    Điều này có chính xác không vậy các bác? trước giờ thấy nhiều người coi như sự thật hiển nhiên mà không hề thấy ai kiểm chứng thông tin.

Tôi chẳng bao giờ dùng lens kit và có điều kiện trực tiếp so sánh với kit Nikon thế nào, nhưng thử tò mò tìm hiểu sơ coi các lab họ đánh giá như thế nào thì kết quả như sau:

Trên photozone.de họ đánh giá cái kit Canon EFS 18-55 IS rất cao:
    http://www.photozone.de/canon-eos/18...report--review
    "There were a few moments when I considered not to publish the results due to "political correctness" because to date it was a quite absurd thought that such a cheap, or better "affordable", lens can perform this good and I'm sure that some will not believe the findings even though they're supported by the published field images. Anyway, the resolution capabilities of the Canon EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 IS is nothing short of amazing. This is also surprising regarding the rather small changes in the optical design compared to the EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 II. Still - the center resolution is excellent throughout the range even at wide-open aperture. Unlike most dedicated APS-C standard zoom lenses it is capable to keep a very good level even at the extreme corners of the image field. Its resolution characteristic is similar to the (much higher priced) EF-S 17-55mm f/2.8 USM IS at comparable aperture settings, quite a bit better than the EF-S 17-85mm f/4-5.6 USM IS and naturally vastly improved over its non-IS predecessor! Field curvature is not an issue. So is it a perfect lens then ? No, naturally not. It has its weaknesses - notably strong barrel distortions at 18mm and very high vignetting at 18mm @ f/3.5. Chromatic aberrations are well controlled at the extreme ends of the zoom range but quite pronounced around 28mm. In the field the lens struggles in contra light situations whereas the bokeh (out-of-focus blur) is pretty good within the limits of its depth-of-field capabilities. All-in-all the optical aspects are impressive and that's not only regarding the low price tag. The image stabilizer is quite efficient with a real world "gain" equivalent to about 3 f-stops. On the mechanical side things aren't so rosy. Canon changed the cosmetics of the lens and it certainly "looks" better now but the actual implementation has only been marginally improved compared to the EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 II. The plastic quality (down to the lens mount) spoils the subjective quality perception quite a bit. The inner lens tube does still wobble significantly and accurate manual focusing remains next to impossible. However, the AF speed and accuracy is very decent and that's probably good enough for most users anyway. The Canon EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 IS is certainly a value king, priced below 200€/US$, which is a good match for the resolution potential of the current generation of Canon's APS-C DSLRs."

Cụ thể chất lượng quang học là 3.5*, Price/Performance: 5*, giá 140 usd lại có IS

Thử tìm so sánh với tất cả lens zoom phổ thông của Nikon giá dưới 400 usd thì chỉ có mỗi lens Nikkor AF-S 18-70mm f/3.5-4.5 G IF-ED DX và Nikkor AF-S 18-55mm f/3.5-5.6 G ED DX II là được đánh giá chất lượng quang học tương đương với kit canon (3.5*). Thằng AFS 18-70 thì build cứng hơn chút, nhưng giá tới 284/340 usd lại không có VR. Rốt cuộc chỉ còn thằng AFS 18-55 II là có thể cạnh tranh trực tiếp, nhưng build kém hơn và Price/Performance cũng đánh giá thấp hơn.

Vì lab này chưa test AFS 18-55 VR nên qua Dpreview coi so sánh thử EFS 18-55 IS và AFS 18-55 VR thì thấy chất lượng quang học được đánh giá ngang nhau. Khi coi kĩ kết quả ở từng tiêu cự và khẩu độ thì nhận xét 2 lens có kết quả tương đương ở 35mm. Ở 55mm thì Nikon nhỉnh hơn, nhưng dưới 35mm thì Canon lại hoàn toàn vượt trội.

Rốt cuộc ý kiến là kit Canon kém, phải chơi ít nhất tới lens L có chính xác hay không? Newbie ít tiền chọn 1000D + ống kit Canon 18 55 IS giá 140usd vốn mạnh về phần wide + ống 50 1.8 giá 85 usd có motor AF thì phía Nikon có giải pháp nào tốt và rẻ hơn?

em ko dám tham gia mấy cái cuộc chiến Ca-Ni kiểu này nữa đâu ạh. Sợ mấy bác lắm.

Em xin ý kiến nho nhỏ về vụ lens for hay chính hãng Ca/Ni. Các bác bảo lens for ko nên mua thì các hãng như Tamron, Sigma, vv.vv...nó sản xuất mấy cái lens ấy cho ai nhỉ???

Đẳng cấp con nhà nghèo như chúng em đâu dám mơ L (Ca), Nano với cả PC (Ni) thì lens for cũng là 1 sự lựa chọn xứng đáng. Em đã đc xem qua vài bức các bác đi trước chụp với lens for, cũng "chịu ko nổi" chứ chả chơi đâu ạh.

So sánh chút, ai dám nói Nikon ít lens hơn Canon nhỉ ^^. So về lens chính hãng thì biết. Canon đâu có chơi với lens đời xưa của chính mình nhiều như Nikon đc (nếu chơi ngàm chắc gì đã đo sáng đc). T* hay các dòng M42 cũng chỉ xếp vào lens for thôi ạh.

1 điều nữa, xin đừng khuyên những người tập tành chơi như chúng em những con MF lens ạh. Trình cao như các bác vặn T* thì nhanh chứ newbie vặn T*, AIs, etc. thì đến lúc mẫu đi chỗ khác rồi vẫn còn ngồi đấy mà vặn vặn xoay xoay lấy nét. Làm thế newbie nhanh nản và chán chụp chứ hay ho gì. Khuyên người ta thì cũng nên có cái tâm và biết đặt mình vào vị trí newbie đc khuyên 1 chút.

THÂN
    Được sửa bởi MeoBong.Vil lúc 06:27 PM ngày 14-01-2009
    Người không có máy

Em đang chơi cả 2 hệ. Thêm ông Ni đau đầu quá.

So chi tiết từng lens thì có thể khác biệt chút ít về tính năng hoặc chất ảnh, nhưng tổng quan thì Ni mắc hơn Ca ở hầu hết các hạng lens từ Kit đến N.

Đành tạm thỏa mãn với D300 + AF 50 f/1.4 D để chụp mọi thể loại vậy. Cùng một khoản tiền bằng em này(~1600$), thì bên Ca đã có thể mua 40D + 50 f/1.4 + 85 f/1.8 + 18-55 USM chụp choạch đẹp bét nhè.
    Được sửa bởi Newbie_SG lúc 06:38 PM ngày 14-01-2009

Quote Được gửi bởi Newbie_SG View Post
    Em đang chơi cả 2 hệ. Thêm ông Ni đau đầu quá.

So chi tiết từng lens thì có thể khác biệt chút ít về tính năng hoặc chất ảnh, nhưng tổng quan thì Ni mắc hơn Ca ở hầu hết các hạng lens từ Kit đến N.

Đành tạm thỏa mãn với D300 + AF 50 f/1.4 D để chụp mọi thể loại vậy. Cùng một khoản tiền bằng em này(~1600$), thì bên Ca đã có thể mua 40D + 50 f/1.4 + 85 f/1.8 + 18-55 USM chụp choạch đẹp bét nhè.
    Các bác cho em hỏi, bằng tiền nhau thì lấy 40D+18-55is hay D80+18-70dx (~900$)? Em là newbie nhờ các bác nghiên cứu vụ này. Mục đích là chụp gia đình in-out door và chụp khi đi du lịch ạh (cái này thì ít thui ạh). Nâng cấp thì tạm thời đến Tết sang năm em mới tính ạh

Quote Được gửi bởi MeoBong.Vil View Post
    em ko dám tham gia mấy cái cuộc chiến Ca-Ni kiểu này nữa đâu ạh. Sợ mấy bác lắm.

Em xin ý kiến nho nhỏ về vụ lens for hay chính hãng Ca/Ni. Các bác bảo lens for ko nên mua thì các hãng như Tamron, Sigma, vv.vv...nó sản xuất mấy cái lens ấy cho ai nhỉ???

Đẳng cấp con nhà nghèo như chúng em đâu dám mơ L (Ca), Nano với cả PC (Ni) thì lens for cũng là 1 sự lựa chọn xứng đáng. Em đã đc xem qua vài bức các bác đi trước chụp với lens for, cũng "chịu ko nổi" chứ chả chơi đâu ạh.Cụ đem tiền bỏ ngân hang lấY lãi mà dùng ạh,chứ làm gì cũng mau chán thì.......

So sánh chút, ai dám nói Nikon ít lens hơn Canon nhỉ ^^. So về lens chính hãng thì biết. Canon đâu có chơi với lens đời xưa của chính mình nhiều như Nikon đc (nếu chơi ngàm chắc gì đã đo sáng đc). T* hay các dòng M42 cũng chỉ xếp vào lens for thôi ạh.

1 điều nữa, xin đừng khuyên những người tập tành chơi như chúng em những con MF lens ạh. Trình cao như các bác vặn T* thì nhanh chứ newbie vặn T*, AIs, etc. thì đến lúc mẫu đi chỗ khác rồi vẫn còn ngồi đấy mà vặn vặn xoay xoay lấy nét. Làm thế newbie nhanh nản và chán chụp chứ hay ho gì. Khuyên người ta thì cũng nên có cái tâm và biết đặt mình vào vị trí newbie đc khuyên 1 chút.

THÂN
    Bảm cụ,cụ đọc lại caí bài em post dùm đi ạh,nắm nội dung rồi hẵng phát biểu, em chơi len MF từ lúc chưa biết đóng khẩu như thế nào ạh. Cụ chơi nét taY thử đi,chơi Xen rồi coi có nản ko? Mà mau nản thì.....làm gì cũng ko đến nơi đến chốn đc đâu ạhmchụp ảnh càng ko thể :I

Còn caí khái niệm for của em là giá rẻ Và chất ảnh tốt nhất có thể ạh! Nói như cụ thì thằng Carl Zeiss là for ngang hàng ới tamron,tokina,.. !!! Ngang hàng thế mà sao hối Bác Ni-Ca bán ống cao cấp để mua T* ? Bác lên fred coi sẽ rõ !

En khuên ngừơi ta dùng T* ới Ais Vì rẻ cụ ạh, mà chất lượng ảnh thì trên nà có nhiều rồi,độ bền cơ học ống kính thì....mấ caí MF có tuổi gần chục năm rồi ạh,nhiêu đó cũng noí lên tất cả.

Còn AF thì cụ thích thì cứ khuên ngừơi ta dùng for, đến lúc cần đổi lense thì sẽ hiểu đầu tư for haY high-end chính hãng là kinh tế! Em mua caí tamron 400$ trưng 5 tháng bán 250$, Vị chi em mất 550$ cho em len tamron,em bỏ thêm 150$ thì mua được 17-40L Xài 12 tháng bán lại khoảng 600$. Cái nào kinh tế hơn ?

Còn ai noí là chỉ dùng for Và kit ko mua high-end thì em ủng hộ thôi,nhưng noí thì phải làm ạh.

Đối ới cao thủ thì for ha kid gì đều cho ra hình đẹp đc hết ạh,Vì họ đốt một khoảng chi phí à thời gian ko nhỏ để nâng cấp trình của họ rồi ạh.

@hungcuong02x1, 40D Bác ạh còn Ni thì nên bắt đầu từ D90/D200, Vì em có 1 khoảng thời gian tính qua Nikon dùng thử,nên cũng đã tìm hiểu 2 em nàY.
    Được sửa bởi tuananhmap lúc 08:40 AM ngày 15-01-2009
    MF lense for sale
    o98*3*9 chín chín 27chín

Quote Được gửi bởi hungcuong02x1 View Post
    Các bác cho em hỏi, bằng tiền nhau thì lấy 40D+18-55is hay D80+18-70dx (~900$)? Em là newbie nhờ các bác nghiên cứu vụ này. Mục đích là chụp gia đình in-out door và chụp khi đi du lịch ạh (cái này thì ít thui ạh). Nâng cấp thì tạm thời đến Tết sang năm em mới tính ạh
    40D + 18-55 IS bác ạh. Con 18-70DX thì ngon nhưng D80 thua 40D nhiều lắm. Sau này nâng cấp thì em nghĩ 40D là lựa chọn đúng đắn hơn
    Người không có máy

em vẫn không thích MF vì em kém cái khoản này lắm, mắt em lại kém nữa.
    ngoài ra khi dùng f1.4, DOF mỏng quá nên ko focus chính xác được, mà đâu có phải cứ MF là ảnh đẹp hơn đâu.

Trang 3 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng