Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27

Chủ đề: Tự làm lightbox tại nhà.

Lightbulb Tự làm lightbox tại nhà.

Theo yêu cầu của một số thành viên, tôi post bài này hy vọng cùng các bạn học hỏi cách làm lightbox tại nhà. Bảo đảm dễ, rẻ, đã ...... hihi.....và quan trọng không hề thua kém đồ xịn bao nhiêu.

Các bác có thể xem cách làm Light-box tham khao tai day http://www.pbase.com/otfchallenge/light_box

Ducnc
    Được sửa bởi xichlo lúc 10:39 AM ngày 19-04-2005

Thank Bác Ducnc. tương đối dễ làm. Khi nào setup xong sẽ post hình lên mong Bác cho ý kiến

Bác nào ở Hà Nội ra La Thành mà mua mấy cái thanh gỗ, rẻ rề mà dễ sử dụng cho cái vụ này lắm.
    Bác Đức có "khuyến cáo" loại vải nào ko? :(

Minh họa cụ thể như vậy, ai lại còn đi mua gỗ làm chi. Chạy ra mấy cửa hàng bán ống nước, mua một cây PVC (4m) về cưa ra, cung một loạt cút góc, cút chữ T là đủ. Khỏi cần keo, k0 dùng rút ra xếp xó cho gọn.

Cái vải phủ cũng quan trọng phết đấy. Hàng chuyên dụng cũng có, nhưng k0 cần cầu kỳ như vậy, tốn tiền. Mình thường dùng cái loại giấy mà người ta hay gói mấy cái đồ fragile, hơi đục đục và kêu sột soạt ấy , khuyếch tán tốt phết.

Quote Được gửi bởi thepaladin
    Bác nào ở Hà Nội ra La Thành mà mua mấy cái thanh gỗ, rẻ rề mà dễ sử dụng cho cái vụ này lắm.
    không nên dùng vải trắng. tôi có làm cái light diffusion panel và dùng vải trắng, kết quả là hình có color cast, màu đỏ. tôi đang tính chuyển qua mấy tầm nylon trải bàn màu trắng để xem kết quả có khá hơn không. còn cái color cast này thì có thể dùng custom white balance để sửa được nếu bác chụp digital.

đây là hình cái panel nè

còn đây là hình chụp bữa hôm, post rồi giờ post lại

Lúc trước tôi ra chợ mua hẳn nguyên cái dù quân dụng (màu trắng) loại này bán ở chợ Dân sinh (Sài gòn). Sau đó về làm light box dư làm thêm mấy cái Stofen nữa rất tuyệt.

Ducnc

Quote Được gửi bởi thepaladin

Trời, đã quá, bác kiếm mấy cái chân ở đâu mà hay vậy, 2 cái panel của bác là niềm mong ước của tớ, không phải để chụp model nhưng để chụp macro hay products hết xảy.

Cái vụ color cast màu đỏ không phải là lỗi của 2 cái panel của bác đâu. Chắc bác dùng hot light tungsten đúng không, bác phải để 2 tấm gel màu xanh trước đèn. Mua cả bộ Gel mười mấy tấm đủ màu khoảng $29. Nếu không bác ra tiệm tạp hóa mua giấy bóng gói quà màu xanh đậm cũng sẽ giảm màu đỏ của đèn. Rẻ hơn nữa bác thêm cái blue filter trong photoshop , free. :D

XichLo

[QUOTE=emdauroi]không nên dùng vải trắng. tôi có làm cái light diffusion panel và dùng vải trắng, kết quả là hình có color cast, màu đỏ. tôi đang tính chuyển qua mấy tầm nylon trải bàn màu trắng để xem kết quả có khá hơn không. còn cái color cast này thì có thể dùng custom white balance để sửa được nếu bác chụp digital.

đây là hình cái panel nè

www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

dùng cái này setup thế nào vậy các bác ? phải đánh đèn vào cho nó phản sáng vào mẫu không ?

Thông thường chụp với panel như ở trên thì bác đặt 1 đèn đến 3 đèn , theo chiều dọc, độ cao 3 cái chia đều ra, tất cả đặt đằng sau tấm panel, không phải phản sáng.
    Khi chụp 2-3 đèn đáng ra cùng một lúc đi đi qua diffusion panel cường độ sẽ giảm đi và ánh sáng được chia đều ra lên model. Cái này khác softbox ở chỗ có thể để được nhiều đèn chiếu từ đầu đến chân. Softbox thường chỉ tập trung phần trên của model.
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Không phải tungsten đâu bác xichlo. Tôi dùng Alien Bees. Tôi có 3 cái nhưng chỉ dùng 2 cái cho mấy tấm phía trên. Cái panel này tôi làm từ cái khung mắc quần áo mua ở Walmart với giá 5.45 cái, vải trắng người ta cho. Cộng chỉ khâu và thêm 1 cái mắc phụ để làm chân dài ra thì hết khoảng 15 đô 1 cái panel. Mua chắc hết gần 100 đô :D.

[QUOTE=xichlo]Trời, đã quá, bác kiếm mấy cái chân ở đâu mà hay vậy, 2 cái panel của bác là niềm mong ước của tớ, không phải để chụp model nhưng để chụp macro hay products hết xảy.

Cái vụ color cast màu đỏ không phải là lỗi của 2 cái panel của bác đâu. Chắc bác dùng hot light tungsten đúng không, bác phải để 2 tấm gel màu xanh trước đèn. Mua cả bộ Gel mười mấy tấm đủ màu khoảng $29. Nếu không bác ra tiệm tạp hóa mua giấy bóng gói quà màu xanh đậm cũng sẽ giảm màu đỏ của đèn. Rẻ hơn nữa bác thêm cái blue filter trong photoshop , free. :D

XichLo

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng