Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 27

Chủ đề: Tự làm lightbox tại nhà.

Cảm ơn bác, Vậy để tớ chạy ra Walmart xem, nhưng không ai giúp tớ khâu đẹp như bác đâu, có lẽ chỉ phủ tấm vải lên rồi kẹp lại thôi.:D

Bác dùng AB mà lại có ánh sáng đỏ hả, hơi lạ vì nó cho ánh sáng flash trắng tương đương với daylight mà. Bác dùng AB 400 hay là AB 800/1600, model light của bác bao nhiêu watt, bác có dùng tracking trên đèn AB không, setting của máy bác chụp ra sao?

XL
    Được sửa bởi xichlo lúc 04:07 AM ngày 28-04-2005
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

nếu bác làm thử, bác nên dùng cái loại khăn trải bàn bằng plastic màu trắng. chỗ tôi có cái tiệm Price Buster bán cái khăn này với giá $1.19. tôi dùng vải thì nó cho ra màu đỏ. tôi có 2 cái AB 800 và 1 cái 400. mấy tấm trên tôi dùng 2 cái 800 để 45 2 bên của model đằng sau cái panel. power set tại 1/2 và có tracking light. tracking light là 100W.

Quote Được gửi bởi xichlo
    Cảm ơn bác, Vậy để tớ chạy ra Walmart xem, nhưng không ai giúp tớ khâu đẹp như bác đâu, có lẽ chỉ phủ tấm vải lên rồi kẹp lại thôi.:D

Bác dùng AB mà lại có ánh sáng đỏ hả, hơi lạ vì nó cho ánh sáng flash trắng tương đương với daylight mà. Bác dùng AB 400 hay là AB 800/1600, model light của bác bao nhiêu watt, bác có dùng tracking trên đèn AB không, setting của máy bác chụp ra sao?

XL

Cảm ơn bác, tớ sẽ xem cái plastic màu trắng, ở bên tớ không có Price Buster, nhưng 1 Dollar store có thể có. Sẽ thử vải trắng trước.

Còn vụ AB ra ánh sáng đỏ, bác set f stop bao nhiêu, nếu đỏ có khi power không đủ mạnh và f set nhỏ quá nên bị color cast từ mấy cái đèn model lights. Thông thường chụp như bác dùng 3 đèn là quá đủ, ánh sáng phải là perfect mới đúng. Bác coi lại lighting ratio và khoảng cách đặt đèn. Bác có dùng Sekonic không?

Cảm ơn bác xichlo đã trả lời câu hỏi của tớ. Các bác cho hỏi thêm: Treo đèn đàng sau panel bằng cái gì ? Tự chế hay phải đi mua chân đèn ?
    Được sửa bởi toilavu lúc 01:00 AM ngày 29-04-2005

treo bằng dây nilon bác ah..hic...em nghĩ anh kiếm cái chân nào ấy cố định là ok

tôi dùng F8 đó bác. tôi đoán vải trắng bị color cast vì đọc trên DPreview thấy có nhiều trường hợp color cast vì chất liệu dùng. tôi cũng có Sekonic mà không dùng :D.

Quote Được gửi bởi xichlo
    Cảm ơn bác, tớ sẽ xem cái plastic màu trắng, ở bên tớ không có Price Buster, nhưng 1 Dollar store có thể có. Sẽ thử vải trắng trước.

Còn vụ AB ra ánh sáng đỏ, bác set f stop bao nhiêu, nếu đỏ có khi power không đủ mạnh và f set nhỏ quá nên bị color cast từ mấy cái đèn model lights. Thông thường chụp như bác dùng 3 đèn là quá đủ, ánh sáng phải là perfect mới đúng. Bác coi lại lighting ratio và khoảng cách đặt đèn. Bác có dùng Sekonic không?

tôi nghĩ bác xichlo nói là dùng chân đèn đấy. treo đèn thì nó xoay vòng vòng sao chụp được :D .

Quote Được gửi bởi toilavu
    Cảm ơn bác xichlo đã trả lời câu hỏi của tớ. Các bác cho hỏi thêm: Treo đèn đàng sau panel bằng cái gì ? Tự chế hay phải đi mua chân đèn ?

Đúng là dùng chân bác ạ, nếu để 3 đèn thì để lên 3 chân chiều cao khác nhau , rải đều từ trên xuống dưới.

Quote Được gửi bởi toilavu

làm cái tấm như của bác EDR hay quá nhỉ. rất sáng tạo. tuy nhiên em xin add thêm là cái này sẽ khác soft-boxes ở một điểm là sẽ vẫn có ánh sáng bouncing dù rất ít. soft-box nó là 1 box kín và cái đít nó đen nên ánh sáng chỉ lọt ra ngoài qua 1 đường duy nhất là cái front của nó thôi.

bác TeddyLoves nói đúng đó. Cái nào cũng khuyết điểm và ưu điểm. Cái soft box có cái khuyết điểm lớn nhất là tiền hơi nhiều ;).

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng