Trang 3 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 174

Chủ đề: Metering?

Em đá ngang phát nào, cái số 18% rất là khiến người ta bối rối. Đúng hơn hết thì nói là middle grey - hay nửa trắng nửa đen.
    Em nghịch ảnh cũng ko còn là ít nữa rồi, lại dùng matrix meter của Nikon, đôi lúc compensate cho backlit chẳng hạn, vẫn sai. Rốt cục thấy cái tác dụng của grey card nó đến mức nào.

So here is the trick: mở fotoshop ra, tạo new layer, chọn bảng màu, chọn Lab 50 a 0 b 0. Đổ màu vào cái layer, in ra, bằng laser printer thì tốt nhất.
    Bác đã có cái grey card!

* Nhớ in trên giấy thường, sau dán lên carton gì đó cho chắc chắn, in giấy bóng gặp ánh phản xạ là điếc đó.

Cái này thì idea copyright by thepaladin 100%, bác nào ý kiến ý cò gặp em, anh em nói chuyện phải quấy. :lol:

Bác thepaladin giải thích hộ xem là dùng grey card làm thế nào để giải quyết cái vấn đề back lit nhỉ ? Thấy bác toàn nói grey card mà chẳng thấy bác nói dùng thế nào, nói ra cho anh em họ hiểu thêm cái nhỉ , có cái hình minh họa càng tốt .

Quote Được gửi bởi thepaladin
    Em đá ngang phát nào, cái số 18% rất là khiến người ta bối rối. Đúng hơn hết thì nói là middle grey - hay nửa trắng nửa đen.
    Em nghịch ảnh cũng ko còn là ít nữa rồi, lại dùng matrix meter của Nikon, đôi lúc compensate cho backlit chẳng hạn, vẫn sai. Rốt cục thấy cái tác dụng của grey card nó đến mức nào.
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Xin lỗi bác xichlo và các bác vì cái tật của em! Chẳng qua em thấy trên này nhiều cao thủ quá, nói ra những điều cơ bản sợ các bác ấy cười em khoe cái ai cũng biết.
    Dạ, nói chung là đến đây thì anh em ai đó hiểu hết là mấy cái meter đều chỉ nhìn ra middle grey rồi phải không àh?
    Khi chụp back-lit thì ko có grey card các bác đo sáng điểm vào subject, hoặc tùy độ chát mà tăng 2-3, thậm chí 4 khẩu so với đo matrix toàn khung ảnh, đúng không àh?
    Vấn đề là mẫu mà mặc đồ đen chẳng hạn, bác đo điểm mà fang theo đúng những gì máy bảo thì chắc chắn là background clipped hoàn toàn, mà đo sáng vẫn sai. Ta cần nhớ là cái đo điểm chẳng qua cũng chỉ là đo vùng nhỏ và đọc theo zone V như mọi chế độ khác. Và đo matrix lúc này thì tăng bao khẩu cũng khó mà nói, tại còn tùy độ tối của màu quần áo.
    Đến lúc này thì cần grey card đây! Bác chỉ cần bảo mẫu giữ cái card, đo điểm vào đó, cam đoan đúng. Lock lại, mẫu bỏ card ra, ta fang khẩn trương. Mất ko hơn 5s! Tùy bác muốn lấy đúng sáng ở đâu mà bỏ grey card vào điểm tương đương - chẳng hạn mặt thì phải bảo mẫu giơ card lên ngang mặt, đo rồi lock.

Cái này với dân digital chụp RAW thì ko hẳn đã quan trọng, các bác sửa được đến 2EV, chứ dân film như em ko đụng chạm được gì vào final prints, chỉ có được ăn cả ngã về không. Nên grey card rất quan trọng trong quá trình quyết định exposure.

Cái trick của em tiết kiệm cho các bác được 20.000 VND nha. :lol:
    Được sửa bởi thepaladin lúc 06:34 PM ngày 15-03-2006

Quote Được gửi bởi Atkinson

Đo sáng vào lòng bàn tay cũng là cách thường được áp dụng trong thực tế, nhất là vào thời kỳ camera chưa có metering build in. Đó cũng là sự "biến tướng" của cách 1 & 2 với điều kiện phải đảm bảo (i) biết rõ tay mình thuộc zone nào, (ii) khi đo, tay phải nhận cùng một lượng ánh sáng như subject.
    Cho em hỏi bác tí.
    Em có dùng cách đo sáng partial vào lòng bàn tay, thế nhưng bị một cái rất lạ là những ngày có ánh nắng thì kết quả đo rất ổn, những ngày nhiều mây hoặc ánh sáng hơi yếu em thường phải tăng bù cỡ + 2/3 đến 1 (chẳng nhẽ da tay mình trắng vậy ). Các bác đo như thế nào chỉ cho em cái.

Tay nhà em là +1 stop ạ:D

Quote Được gửi bởi xichlo
    ... trong khi Kakalot nói là về zone system khi rửa ảnh- kỹ thuật phòng tối , tương tự như dùng Photoshop dodge and burn từng vùng của ảnh.
    Hoàn toàn ko tương tự đâu anh ạ. Burning & dodging là kỹ thuật sử lý ảnh từng phần trong khi đo ZS là sử lý toàn bộ cả ảnh.

P/S: đợt tới này anh XL có đi chụp ở đâu cho em đi ké với

Wink

Quote Được gửi bởi qlukhai
    Nhân đây xin anh giới thiệu luôn xem có thể tìm hiểu thêm ở sách vở hay website nào giảng về những vấn đề tinh tế như thế này không? Rất hay đối với những người tự tìm tòi như tôi. Cảm ơn nhiều.
    qlukhai.
    Khải, câu trả lời ngắn là có, website là VNPhoto.net.
    Còn nếu K. vẫn quan tâm xem người khác bàn về vấn đề này ra sao thì lên Google tìm ra một đống, đọc còn không kịp. Tuy nhiên theo tôi tìm tòi từ 1 nguồn dể hơn cho người mới bắt đầu và có thắc mắc dể hỏi hơn. Khi nào đã quen rồi thì tự tìm rộng ra vì lúc đó các thuật ngữ đã quen nghe và hiểu hơn.
    "Live Simply, Love Generously, Care Deeply, Speak Kindly"

"So here is the trick: mở fotoshop ra, tạo new layer, chọn bảng màu, chọn Lab 50 a 0 b 0. Đổ màu vào cái layer, in ra, bằng laser printer thì tốt nhất.
    Bác đã có cái grey card!"

có lý !!!

Bây giờ ra ngoài tiệm chụp ảnh , hay lab này lab nọ hỏi 3 tiệm thì 2 tiệm nhân viên bán hàng không biết cái greycard làm chi ! Nhân viên người biết người không. Tiệm thì có tiệm không!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Cảm ơn bác thepaladin đã chia sẻ, cái quan trọng là sharing chứ không phải là khoe khoang bác ạ, mong các bác khác đã có lời thì chịu khó đi đến nơi cho anh em mới họ hiểu kỹ ạ . Tương tự như bài đo sáng của Atkinson , google thì ra các bài tương tự nhiều lắm nhưng vấn đề quan trọng là bác Atkinson chịu khó làm người biên soạn và Việt hóa cho mọi người trong forum dễ đọc , dễ hiểu thôi.

Quote Được gửi bởi thepaladin
    Xin lỗi bác xichlo và các bác vì cái tật của em! Chẳng qua em thấy trên này nhiều cao thủ quá, nói ra những điều cơ bản sợ các bác ấy cười em khoe cái ai cũng biết.
    Được sửa bởi xichlo lúc 11:16 PM ngày 15-03-2006

Nếu dùng zone system trong dark zoom như rất nhiều photographer sử dụng để tăng sáng, hoặc che chắn từng vùng, nó ý hệt như dodge and burn trong PS, chỉ khác là 1 lam trong dark room, và 1 làm trong computer thôi .

Ngoài ra Zone system cũng có ích cho 35mm, MF, LF và cả digital nữa.

P/S Sắp tới có offline Cherry Blossom Festival với các bác khác, anh sẽ gọi em nhé .
    Quote Được gửi bởi kakalot
    Hoàn toàn ko tương tự đâu anh ạ. Burning & dodging là kỹ thuật sử lý ảnh từng phần trong khi đo ZS là sử lý toàn bộ cả ảnh.

P/S: đợt tới này anh XL có đi chụp ở đâu cho em đi ké với
    Được sửa bởi xichlo lúc 11:55 PM ngày 15-03-2006

Trang 3 / 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng