Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21

Chủ đề: DOF xác định thế nào?

DOF xác định thế nào?

Em cũng chỉ mới bắt đầu dùng DSLR mấy tháng thôi, cho em hỏi làm thế nào để nhìn 1 tấm hình và biết được DOF của nó là mỏng hay dày các bác? (vì em thấy các bác hay đâm DOF hơi mỏng...), và làm thế nào để tăng được DOF cho bức ảnh? các bậc tiền bối nếu có hình ví dụ thì post lên và so sánh giúp em luôn ah... em cảm ơn

Cái này thuộc Nhiếp ảnh căn bản, bác đọc bài Kiến thức căn bản của bác Asahinguyen có nói tới phần này
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...p?t=613&page=2
    tặng thêm bác cái link để tính DOF:
    http://www.dofmaster.com/dofjs.html
    Thân ái!

Quote Được gửi bởi helicopter View Post
    Em cũng chỉ mới bắt đầu dùng DSLR mấy tháng thôi, cho em hỏi làm thế nào để nhìn 1 tấm hình và biết được DOF của nó là mỏng hay dày các bác? (vì em thấy các bác hay đâm DOF hơi mỏng...), và làm thế nào để tăng được DOF cho bức ảnh? các bậc tiền bối nếu có hình ví dụ thì post lên và so sánh giúp em luôn ah... em cảm ơn
    Cụ thể nhé, đỡ phải đọc lòng vòng:

Khi nhìn ảnh có các vật thể ở các khoảng cách khác nhau, nếu mọi cái cùng nét thì DOF dày, nếu một (hay vài cái có khoảng cách đồng đều tới máy) nét, các cái khác (trước, và sau) mờ nhòa thì DOF mỏng. Độ dày mỏng tùy thuộc vào độ nét giữa các vật thể đó.

Cách tính đơn giản:
    .................................................. ......DOF
    ---------------------------------------------------------------------
    Khẩu độ mở TĂNG (giảm chỉ số)..............Giảm
    Khẩu độ mở GIẢM (tăng chỉ số)...............Tăng

Tiêu cự TĂNG...........................................Gi ảm
    Tiêu cự GIẢM...........................................T ăng

Khoảng cách tới chủ thể TĂNG................Tăng
    Khoảng cách tới chủ thể GIẢM.................Giảm

DOF tỷ lệ thuận với khoảng cách chụp, tỷ lệ nghịch với khẩu độ mở và tiêu cự.

Cái link của bác Ben2003 hay quá. Cảm ơn bác.

Chúc mừng năm mới.
    Được sửa bởi vinacamera lúc 07:05 PM ngày 01-01-2009
    Hãy cho tôi một thuật ngữ, tôi sẽ cho bạn hơn một khái niệm. Pls visit my blog!

Bác nên để ý là không phải bức ảnh nào cũng cần DOF mỏng hoặc cũng không phải bức nào cũng cần DOF dày.
    Cái DOF đấy phụ thuộc vào những đối tượng nào bác muốn thể hiện lên trên bức ảnh (hay tác phẩm) của mình.
    Các bác khác ở trên đưa ra quy luật cho bác dễ nhớ. Còn cụ thể thì bác cứ chụp nhiều sẽ rút ra các con số vàng cho mình. Vì nó phụ thuộc vào loại máy, loại ống kính và các điều kiện mà bác thích nữa.

Em cám ơn các bác nhiều, như thế có nghĩa là mình phải tự đặt ra cho mình 1 tiêu chuẩn là DOF mỏng hay dày đúng không ạ? nếu như mình muốn DOF mỏng thì những chi tiết ngay điểm mình lấy nét sẽ rõ ràng, còn những chi tiết càng xa thì sẽ càng mờ... em nghĩ thế đúng không?

PS: nếu bác nào có hình ví dụ thì up và help em với, em đang lẫn lộn quá...

Quote Được gửi bởi helicopter View Post
    Em cám ơn các bác nhiều, như thế có nghĩa là mình phải tự đặt ra cho mình 1 tiêu chuẩn là DOF mỏng hay dày đúng không ạ? nếu như mình muốn DOF mỏng thì những chi tiết ngay điểm mình lấy nét sẽ rõ ràng, còn những chi tiết càng xa thì sẽ càng mờ... em nghĩ thế đúng không?

PS: nếu bác nào có hình ví dụ thì up và help em với, em đang lẫn lộn quá...
    Đúng vậy.
    Mình chỉ bổ sung vài chi tiết để bác rõ thêm, nhưng chỉ là sự biết riêng của mình nhé.
    DOF là một bức tường không gian trong suốt, mà các vật thể nằm trong đó sẽ được nhìn thấy rõ ràng ( mình không nói là nét nhé, điều này còn phụ thuộc vào chụp có bị rung hay không nữa).
    Mặt phẳng DOF vuông góc với đường thẳng từ sensor tới điểm focus. Điều nầy có nghĩa là khi bác focus camera tới chủ thể nếu là chúc xuống hay chích lên như 45 độ so với mặt đất thì mặt phẳng DOF cũng sẽ có góc độ là 45 so với mặt đất.
    Dù DOF dày hay mỏng thì điểm focus nằm giữa bức tường không gian DOF.

Không phải thế đâu bạn ơi. DOF không phải là một bức tường đâu.

DOF (depth of field) là chiều sâu ảnh trường. Nó là một khoảng mà trong phạm vi đó các vật thể có khoảng cách khác nhau tới ống kính sẽ có độ nét tương đối như nhau. Nếu dùng một thuật ngữ khác thì có thể gọi DOF là "phạm vi có độ nét tương đối", tuy nhiên chẳng ai gọi như từ tôi bịa ra đó cả, mà đều gọi là chiều sâu ảnh trường. Đã là chiều sâu thì không thể chỉ giới hạn ở một mặt phẳng mỏng như một bức tường được.

Ví dụ cụ thể: Tiêu cự 200mm, khẩu độ mở f/16 và cự ly chụp (từ chủ thể tới máy) là 100m ta có một vùng mà trong đó các vật đều nét tương đối như nhau là 357m (43m về phía trước của chủ thể và 314m phía sau chủ thể). Có nghĩa là một vật ở cách chủ thể căn nét 43m về phía trước (cách máy 57m) và 314m sau chủ thể (cách máy 414m) đều có độ nét tương đối tốt so với chủ thể dùng để căn nét. Không có bức tường nào dày như vậy cả.

(Tính theo bảng ở link do bác Ben2003 cung cấp)
    Được sửa bởi vinacamera lúc 06:11 PM ngày 02-01-2009
    Hãy cho tôi một thuật ngữ, tôi sẽ cho bạn hơn một khái niệm. Pls visit my blog!

Bác nên để ý là không phải bức ảnh nào cũng cần DOF mỏng hoặc cũng không phải bức nào cũng cần DOF dày.
    Cái DOF đấy phụ thuộc vào những đối tượng nào bác muốn thể hiện lên trên bức ảnh (hay tác phẩm) của mình.
    Các bác khác ở trên đưa ra quy luật cho bác dễ nhớ. Còn cụ thể thì bác cứ chụp nhiều sẽ rút ra các con số vàng cho mình. Vì nó phụ thuộc vào loại máy, loại ống kính và các điều kiện mà bác thích nữa.
    Vote cho 1 câu trả lời chung chung . đọc chẳng hiểu gì cả , Đang ở vnphoto mà tưởng như em đang ngồi họp quốc hội nghe mấy ông bộ trưởng trả lời trất vấn , người ta hỏi cái gì thì không đi vào trọng tâm mà cứ lan man , chẳng thực tế tẹo nào .
    Đi đâu loanh quanh , Canon , Nikon , cuối cùng là Nikon ....

Quote Được gửi bởi Canonmyself View Post
    ........
    DOF là một bức tường không gian trong suốt,.....................
    To: vinacamera

Mình đâu định nghĩa DOF như là vách tường nhà hay tường rào đâu, mà là: ( bức tường không gian trong suốt ). Ngôn ngữ VN mình cũng khó hiểu thật.

Tất nhiên không phải bức hình nào cũng chỉnh DOF như nhau đâu, có loại chỉ mỏng vài mm có loại phải cố gắn dày vài km.

Như MACRO và CHÂN RUNG thì dày vài km, PHONG CẢNH thì dày vài mm hhhhhhhhhheeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee mình dzọt dây, đừng ném đá theo nhé, cám ơn.
    Happy new year.
    Thân!
    Được sửa bởi T-130 lúc 05:42 AM ngày 03-01-2009

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng