Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 18 / 18

Chủ đề: Cần tư vấn mua tripod

cho mình hỏi chổ nào bán mấy thứ này

Mình mới sắm con 5D và ống 70-200 2.8 chụp phòng nếu cần dùng tripod hay monopod cái nào cho nó tiện và dùng loại nào các bác giúp mình với
    mình mù tịt về cái này

Thấy các bác quan tâm quá em cũng góp thêm vài lời. Với 100$ mà máy tiêu chuẩn DSLR D80 + 18-70 thì không đến nỗi kén chọn. cố chút nữa thì 125$ lấy 500DX và head đi kèm dùng khá ổn. Nhưng với bạn nào chụp Aviation thì không đủ. Vì ballhead loại dùng được như Slik 800 thì 75$ rồi, cái này dùng với aviation tốt vì tính cơ động cao, ít rung và chịu tải ống tele 400 vô tư. Tất nhiên đi với chân 500DX thì cũng mất 3tr cả bộ. Cá nhân tôi cũng thích 500DX với ballhead 800 của Slik, cái này sản xuất tại Thái Lan, thiết kế này đã được giải G-Mark của Nhật Bản. Rất chắc chắn, ballhead ngon, thích nhất là cái plate gắn vào body tròn quay nên không phải bận tâm đến việc gắn sao cho "thẳng" chỉ việc nhắm mắt vặn vào thôi, rất nhanh! Tuy nhiên bộ này mà vác đi du lịch thì mệt lắm, chỉ thích hợp cho chụp chuyên đề thôi.
    Benro là hàng TQ thiết kế giống hệt Gitzo, còn Victory thì nhái Manfrotto... nói chung là hàng TQ giá rẻ, nhiều loại cũng ổn. Bạn nào không dùng tele thì vô tư. Thậm chí một số chân không nổi tiếng lắm cũng rẻ và chất lượng đâu có thua kém hàng trên 100$. Benro có loại 4 khúc xếp lại khá gọn, nhẹ và dùng với ballhead thì rất thoải mái khi đi du lịch, thậm chí có thể nhét vào một số túi máy.Tất nhiên bạn nào quen dùng hàng hiệu hoặc chú trọng đến chi tiết thì không nên chọn hàng Tung Của - rất dễ chán hoặc mau bán rẻ mà lên đời thôi (mặc dù chẳng dùng mấy!!)

Benro Fiber Carbon nè bác:

Quote Được gửi bởi abc123 View Post
    em đang xài Benro ( Hồ Cẩm Đào ) đây bác ,( hiện bán 105$ ), nói thật em rất thất vọng về nó và khuyên bác không nên mua con này.
    Nó khá yếu ớt và mảnh mai, chỉ được cái gọn nhẹ. Khi kéo lên 2 tầng ( khoảng 0.8m) thì tương đối ổn , nhưng kéo hết 3 tầng ( khoảng 1.2m) thì quá yếu, rung rung. Nếu kéo thêm tầng trên nữa lên khoảng 1.4m thì ôi thôi giống như mấy cái tripod loại 250k vậy.
    Ball head của nó chỉ có 1 nút khóa thôi ,rất bất tiện. Khi đã khóa rồi thì không xoay chiều nào được nữa cả , trong khi các loại cao cấp khác có tới 2 -3 nút, có thể xoay nhiều hướng khác nhau. Mặc khác , cái quick release của nó cũng chán, gắn vào rất khó khăn.
    em đang xài 40D + tele , tổng trọng lượng chỉ chưa tới 1,5kg thôi mà nó đứng không vững. Tóm lại có lẽ nó chỉ thích hợp cho máy compact thôi.
    Bác thử ra Liêm Nga , coi con Digipod ( cũng Hồ Cẩm Đào ) , giá khoảng 1,6tr khá đẹp , nhìn pro , vững ,chơi được.
    Vậy chắc em sẽ không lấy con model bác đang dùng nhỉ. Mà bác đang dùng model nào?

Hồ Cẩm Đào -->ý bác là made in china à?

Smile

Quote Được gửi bởi haibeo View Post
    Thấy các bác quan tâm quá em cũng góp thêm vài lời. Với 100$ mà máy tiêu chuẩn DSLR D80 + 18-70 thì không đến nỗi kén chọn. cố chút nữa thì 125$ lấy 500DX và head đi kèm dùng khá ổn. Nhưng với bạn nào chụp Aviation thì không đủ. Vì ballhead loại dùng được như Slik 800 thì 75$ rồi, cái này dùng với aviation tốt vì tính cơ động cao, ít rung và chịu tải ống tele 400 vô tư. Tất nhiên đi với chân 500DX thì cũng mất 3tr cả bộ. Cá nhân tôi cũng thích 500DX với ballhead 800 của Slik, cái này sản xuất tại Thái Lan, thiết kế này đã được giải G-Mark của Nhật Bản. Rất chắc chắn, ballhead ngon, thích nhất là cái plate gắn vào body tròn quay nên không phải bận tâm đến việc gắn sao cho "thẳng" chỉ việc nhắm mắt vặn vào thôi, rất nhanh! Tuy nhiên bộ này mà vác đi du lịch thì mệt lắm, chỉ thích hợp cho chụp chuyên đề thôi.
    Benro là hàng TQ thiết kế giống hệt Gitzo, còn Victory thì nhái Manfrotto... nói chung là hàng TQ giá rẻ, nhiều loại cũng ổn. Bạn nào không dùng tele thì vô tư. Thậm chí một số chân không nổi tiếng lắm cũng rẻ và chất lượng đâu có thua kém hàng trên 100$. Benro có loại 4 khúc xếp lại khá gọn, nhẹ và dùng với ballhead thì rất thoải mái khi đi du lịch, thậm chí có thể nhét vào một số túi máy.Tất nhiên bạn nào quen dùng hàng hiệu hoặc chú trọng đến chi tiết thì không nên chọn hàng Tung Của - rất dễ chán hoặc mau bán rẻ mà lên đời thôi (mặc dù chẳng dùng mấy!!)
    Cảm ơn bác Silk 500DX có vẻ hợp lý với khả năng tài chính của em )

Em đang dùng D50 + Tamron 17-50, & dự định 80-200 2.8 nữa. Các bác thấy em Silk 500DX này có ổn không ạ?

Ngoài ra em cũng không quan trọng hàng hiệu hay made in gì hết, quan trọng là tiện lợi, dễ dùng, chắc chắn & sau này nâng cấp body thì vẫn dùng được là OK!

Quote Được gửi bởi bridgehl4 View Post
    Benro Fiber Carbon nè bác:

Tripod màu trắng, có 2 chân đẹp thật

Tripod màu đèn thì chắc chắn thật

Nhưng cả mấy cái tripod mà bác show ở trên chắc em không đủ tiền mua rồi!

Slik 500DX riêng chân không đã gần 2.5kg. Nếu thêm head nữa thì quá nặng bác ah. Manfroto kiểu dáng cũng đẹp & tiện lợi nhưng nếu loại tầm tiền bác (hợp kim nhôm) em cũng thấy khá nặng. Và cuối cùng theo em là cái ball head cũng rất là quan trọng nên nếu bác mua chân manfroto thì chả còn tiền mà mua ball head.

Em thì giới thiệu bác cái Benro 350EX (max load 4kg, weight: ~1.1kg) hoặc Benro 500EX (max load 4.5kg, weight: ~1.4kg). Ko biết ở nhà có bán ko. Nếu bác có người nhà sang TQ thì khá rẻ. Nếu mua cả bộ với ball head loại rẻ nhất thì chỉ khoảng hơn 100$ thôi (ball head BH00). Nếu bác cố thêm tí thì mua cái ball head ngon hơn 1 chút như loại BK hay BJ chẳng hạn.
    Còn nếu bác thấy ball head ko cần thiết thì cũng ko cần thiết phải mua chân khá đâu, cứ làm cái hàng nhái hoặc benro lởm chân liền head là được rồi.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12