Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 30

Chủ đề: Canon 50 F1.4 - 50 F2.5 - 85 F1.8 chọn ai?

Ống 50 chả có cái nào như ý bác chủ thớt cả. Xài 50 để chụp chân dung trên FF thì quá ngắn. Khuyến cáo của Canon là từ 85 đến 165 đó bác.

Theo em biết, ống chuẩn giới "pro" đang xài hiện nay trong các studio là 85mm 1.2 L
    Bác chụp chân dung mà f8 thì em chịu, kg nói gì nữa ạh.

em nhớ trước đây cũng có bác giống chủ topic lên đây than quá trời vụ 50 1.4 để f8 nét kém so với lens gì của bác đó.
    E nghe nói (chỉ nghe nói thôi nhé), chụp chân dung trong studio thì mới khép khẩu nhiều phải ko ạ. Bác chủ tính khép khẩu khi chụp phải ko. Nếu vậy thì chắc nhờ cao thủ vào tư vấn thêm.
    Còn độ nét thì e được cầm đúng một hôm và thấy nó nét nhất so với mấy cái zoom của em.
    Deleted by admin

Quote Được gửi bởi whisl223 View Post
    em nhớ trước đây cũng có bác giống chủ topic lên đây than quá trời vụ 50 1.4 để f8 nét kém so với lens gì của bác đó.
    E nghe nói (chỉ nghe nói thôi nhé), chụp chân dung trong studio thì mới khép khẩu nhiều phải ko ạ. Bác chủ tính khép khẩu khi chụp phải ko. Nếu vậy thì chắc nhờ cao thủ vào tư vấn thêm.
    Còn độ nét thì e được cầm đúng một hôm và thấy nó nét nhất so với mấy cái zoom của em.
    Không hơn đâu bác, ở cùng tiêu cự 50 f2.8 thì chú này y chang Canon 24-70mm F2.8L.

hồi em chụp ảnh cưới trong studio, các bác chụp ảnh khép khẩu 13, đèn thì có mấy cái, WB thì để độ K vì các bác ý set chuẩn hết rồi. Khả năng bác chủ khép khẩu cũng vì là muốn nét từ "đầu ti" ra đến cột sống.

nếu đúng thực sự như thế thì em nghĩ bác làm con 24-105 là chuẩn ạ, vì là khép khẩu thì con L đó đáp ứng được, mí lị nó còn zoom được. hồi em chụp ảnh cưới thì họ dùng 24-70, nhưng vẫn khép 13

Xin chia sẻ với bác chủ. Em cũng dùng qua Canon 50 1.4 và... thất vọng, tại tất cả các khẩu độ len này đều cho chất lượng kém pentacon 50 1.8, đặc biệt là khẩu lớn (<=2.8). Nay em chuyển qua dùng mf len của zeiss và rất hài lòng. Nếu AF không phải vấn đề lớn đối với bác thì bác thử Contax Zeiss 50 1.4 T* xem sao.

Ngoài ra thì len L cho độ tương phản, mầu sắc rất tốt nên nhiều khi sẽ cho cảm giác "nét" hơn.

@ Chia sẻ với một số bác: Chụp chân dung không có nghĩa là khẩu to, DOF mỏng đâu ạ.

Quote Được gửi bởi nabiki View Post
    Xin chia sẻ với bác chủ. Em cũng dùng qua Canon 50 1.4 và... thất vọng, tại tất cả các khẩu độ len này đều cho chất lượng kém pentacon 50 1.8, đặc biệt là khẩu lớn (<=2.8). Nay em chuyển qua dùng mf len của zeiss và rất hài lòng. Nếu AF không phải vấn đề lớn đối với bác thì bác thử Contax Zeiss 50 1.4 T* xem sao.

Ngoài ra thì len L cho độ tương phản, mầu sắc rất tốt nên nhiều khi sẽ cho cảm giác "nét" hơn.

@ Chia sẻ với một số bác: Chụp chân dung không có nghĩa là khẩu to, DOF mỏng đâu ạ.
    ak, e đang tính góp lúa cưới e canon 50 1.4 về, thấy bác nói phân vân quá. Mà len contax Zeiss 50 1.4 T* ở đâu bán nhỉ, Em coi thử nó sao.
    Deleted by admin

@Whisl223: Contax Zeiss bác vào phần mua bán hoặc hỏi bác Vũ Ngọc Na bên xóm. Em đặt hàng của bác ấy.

Canon 50 1.4 em thấy đánh giá cũng ok mà sao em không hài lòng được. Hi vọng copy em dùng qua là bad copy. Bác thử thuê len này dùng thử trước xem sao.

Quote Được gửi bởi banggia03k4 View Post
    - Ngắn, ko ha oai lắm, khó đỡ khi chụp vì tay cứ chạm vào vòng lấy nét tay
    Cho e hỏi cái này thì có vấn đề gì mà bác liệt vào khuyết điểm ạh? e thấy khi AF nó có xoay cái vòng đó đâu?

e nói thêm 24-70 L ko phải lens nét căng, muốn chụp chân dung màu đẹp nét căng chỉ có nước lụm em 135L thôi!

bác nào chê 50mm f1.4 thi nên xem lại=))...vào đây coi em 1.4 chup như thế nào : http://photography-on-the.net/forum/...d.php?t=139085
    Tặng bạn cái shot mình chụp bằng 50 1.4,( bokeh nguyên bản ko pts )
    Được sửa bởi zozo102 lúc 11:12 PM ngày 02-12-2009

Quote Được gửi bởi zozo102 View Post
    bác nào chê 50mm f1.4 thi nên xem lại=))...
    Chê là do dùng kg đúng chỗ, ống có khẩu 1.4 mà chụp trong môi trường sáng choang rồi khép chặt ===> Chê.

Những ống chuyên chân dung của Canon đều có khẩu rất khủng, điển hình là "ngôi sao" 85 F1.2L, mấy bác chụp khép đến F8 em e rằng không đúng với ý đồ của hãng khi sx ống kính, vốn là nơi đề ra nhưng tiêu chuẩn kỹ thuật. Mặc dù biết rằng sáng tạo nghệ thuật đôi khi kg theo 1 qui chuẩn nào cả.

Có thể thông cảm với các studio vì đa số các mẫu đều không đạt chuẩn, ví dụ như màu da chẳng hạn, việc đánh đèn để bù lại khiếm khuyết của làn da làm các "pro" nhà ta phải khép đến F8 là việc dễ hiểu. Với các "siêu mẫu" có làn da như baby thì ánh sáng vừa đủ với F2.4 hoặc 2.8 sẽ mang lại màu sắc tuyệt vời nhất mà kg trình PS nào có thể mô phỏng. Vậy các bác hình dung ra ống chụp chân dung "chuẩn" của Canon có khẩu 1.2 rồi chứ?

Mỗi ống có công dụng riêng. Thử streetlife ban đêm xem có mấy ống được như em 50 1.4 này?
    Được sửa bởi duongbaba lúc 12:02 AM ngày 03-12-2009

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng