Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Box Mua Bán và Nội Quy

Box Mua Bán và Nội Quy

Chào các bác trong Ban Quản Trị,
    Mấy hôm nay vui với noel và Đội tuyển bóng đá Việt Nam lần đầu tiên thắng Thái Lan trên sân Thái Lan, nên Ban Quản Trị có "xã cảng" cho các TV được quyền vi phạm nội quy trong box mua bán. Em thấy các bác spam và up hơi nhiều mà không thấy sự can thiệp của Mod chuyên trách. Việc vi phạm nội quy này đưa các thread vi phạm lên trên và đẩy các thread của những bác nghiêm túc chấp hành trôi xuống mất tiêu.
    Kính mong Ban Quản Trị xem xét lại vấn đề nêu trên.
    Trân trọng
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em xin trích link:
    http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=29458&page=2
    http://vnphoto.net/forums/showpost.p...16&postcount=3
    http://vnphoto.net/forums/showthread.php?t=29823&page=2
    Em chỉ đơn cử vài link chợt thấy, chứ xong kỹ thì nhiều nhiều lắm ạ.
    Chúc Bình An
    FaceBook

Đề nghị các Mod chuyên trách vào giải quyết!

1. Anh 11002, cho em mượn topic của anh nhe vì em có điều muốn trình bày cho mọi người nhưng em thấy không nên mở ra một topic mới. Em xem có xem qua vài trang và thấy topic của anh đã mở là thích hợp hơn hết trong việc này.

2. Trong bài viết dưới đây em nêu lên một số lý lẽ cho các bạn, nếu có quan tâm, nhìn thấy mặt phía sau của vấn đề khi bạn đó muốn up bài để đưa topic bán (mua) hàng của mình lên trên từng ngày.

3. Với tư cách thành viên, và trừ phi đã có thỏa thuận riêng trong việc mua bán với BQT như trong trường hợp ví dụ như anh GDD hoặc anh PhongDigicam, mỗi chúng ta sẽ mang theo một nguyên tắc bình đẳng (cùng một điểm xuất phát) như nhau khi nói đến vấn đề tham gia vào box mua bán.

4. Vì đặc điểm của chữ bình đẳng ngang nhau, nếu một trong chúng ta cố tình tìm mọi cách để lách (hợp luật hóa) hành động "up" của chúng ta để cho topic mà chúng ta đã mở để mua hoặc bán, vào lúc đó chúng ta đã vi phạm tính bình đẳng với người khác. Không khó khăn gì kiếm ra một bạn trong đây đủ sức thông minh hơn những anh soạn thảo nội quy để tìm ra kẻ hở trong điều khoản và hợp pháp hóa hành động up của bạn mà bạn có thể cãi thành công là bạn không phạm luật diễn đàn. Tuy nhiên, bạn hãy nghĩ đến lúc đó tất cả người tham gia vào trong đó đều làm theo điều bạn đã làm (tiền lệ) và up bài của riêng họ. Vào thời điểm này, mọi thứ sẽ trở lại bình thường có nghĩa là bài viết của bạn sẽ xuống dưới vì bạn khác cũng làm như bạn.

5. Nếu BQT không cứng rắn trong việc chống up này, và giả sử là tất cả mọi người đều đồng tâm up lên, kết quả cuối cùng sẽ là người xem toàn thấy ý nghĩa up (được thể hiện theo nhiều nghĩa khác nhau) trong các topic mua bán. Bạn hãy tự mình đặt vào vị trí người xem lúc đó bạn nhìn vào bộ mặt của box bạn sẽ nghĩ thế nào?

6. Trong một xã hội, nó rất cần đến ý thức của từng chúng ta chứ không phải lúc nào cũng phải trừng phạt bằng luật pháp. Bạn hãy nhìn vào việc bẻ hoa ở Hanoi bạn sẽ cảm thấy buồn vì vấn đề ý thức. Ở đây cũng vậy. Trừng phạt phải nên là cái gì khi nào không còn có thể làm gì khác.

7. Trong Nội Quy Box Mua Bán, điều 5(i) liên quan trực tiếp đến việc spam có ghi ngữ "bao gồm nhưng không giới hạn". Nó có nghĩa là một hành động bị quy là spam không chỉ giới hạn ở việc dùng từ up hay không. Spam lúc đó phải xem vào ngữ cảnh bạn dùng trong bài post. Nói khác hơn, BQT sẽ nhìn vào một tổng thể ngữ cách vào lúc đó trong từng trường hợp cụ thể để xem liệu điều bạn đã làm có phải là có ý định muốn spam hay không, chứ không phải chỉ cần xem có ghi "up" hay không nếu không có là không spam. Đó là ý nghĩa muốn nêu lên khi có ngữ "bao gồm nhưng không giới hạn".

8. Nếu ta chỉ nhìn sự việc từ góc cạnh cá nhân mà thôi, rất hợp lý khi chúng ta muốn gây sự chú ý để bán ngay lập tức. Tuy nhiên, chúng ta phải tôn trọng sự bình đẳng cho bạn khác tham gia tương tự. Vì vậy, nếu chúng ta muốn bán hàng ngay mà không cần phải up hàng ngày, có hai (trong số rất nhiều) điều hợp tình và lý mà chúng ta có thể làm được là có giá rẻ và (hoặc) bán món hàng mà nhu cầu cần đến nó nhiều so với số hàng có được.

9. Gần Tết, em post một vài dòng để chúng ta khi rảnh suy nghĩ về nó nhe.