Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Hiển thị kết quả từ 31 đến 38 / 38

Chủ đề: Nhờ tư vấn chọn mua body Nikon???

Quote Được gửi bởi autumn_x View Post
    D40x e thấy review còn thua cả 400D e vừa bán nữa cơ :( chuyển brand là 1 chuyện, dĩ nhiên nhu cầu cao hơn cái cũ cũng là 1 lý do các bác ạ :(
    rất cảm ơn anh em đã nhiệt tình tư vấn và mong anh em tiếp tục tư vấn giúp em sớm có quyết định đúng đắn
    Màu của D40 không kém D80 đâu, D40 là lựa chọn tốt trong tầm tiền, mỗi tội kén ống :(

Bạn rơi ngay đúng trường hợp của mình cách đây 1 tháng, khi đó mình cũng như bạn, không biết chọn cái nào cho thích hợp với mình. CMOS hay CCD? D200 hay D80?
    Và khi mình mua máy về mình mới biết 1 điều rằng, ở ánh sáng đèn huỳnh quang bình thường, những máy compact có thể chụp sáng bình thường mà không cần flash, còn máy DSLR thì không. Vì sao? Vì máy compact chụp sáng là do tốc độ chụp là 1/30 thập chí thấp hơn, iso cao nên noise (vì đa số những ai xài compact đều chỉnh auto) nhưng ngày xưa khi chụp bằng máy compact thì ai đâu nghĩ tới chuyện phóng to hết mức từng tấm hình để coi nó ra sao. Nhưng giờ cầm DSLR thì sao? Nó khác, ai cũng muốn coi lớn để coi khả năng chụp của mình, và khả năng của máy (máy pro mà, hihi) thì khi đó phát sinh vài vấn đề. Chụp tốc độ 1/30 thì ít người nào có khả năng chụp mà không rung tay 1 tẹo nào sẽ làm cho ta ngứa con mắt bên trái khi phóng to mặc dù là không định rửa lớn, còn nếu chỉnh iso cao để tốc độ chụp cao lên thì vẫn đủ sáng chút (đủ sáng chút chứ không có nghĩa là sáng đẹp nha) thì phát sinh noise, và nếu để hình ảnh bình thường 1 màn hình LCD 19 in thì cũng có thể chưa thấy (iso 800) nhưng ta lại muốn phóng to, thế là noise sao nhiều thế này? Ngứa con mắt bên phải. Và muốn không bị ngứa con mắt nào thì hãy dùng SB800, nhớ SB800, sản phẩm tốt nhất, đừng lăn tăn hoặc Mezt xịn.
    Do đó, bạn phải xác định lại là bạn có thường chụp mà không có flash hay không? Và bạn coi có ai quen xài Canon không, mượn để chụp thử tại nhà người ta những tấm chỉ có ánh sáng đèn huỳnh quang với tốc độ 1/60, iso 800 trở lên (coi nó noise như thế nào) và chạy lại nhà 1 người nào quen đang xài Nikon cũng mượn chụp thử như vậy, cũng tốc độ 1/60 và iso 800 đổ lên (tốc độ 1/60 là tốc độ theo mình là chấp nhận được để khử rung tay) và coi noise ra sao? Từ đó suy ra giữa CMOS và CCD xử lý noise được nhiều hơn bao nhiêu. Mặc dù vậy vẫn chưa chính xác lắm nhưng cũng được 1 phần (từ đó quyết định mua D80 hay D90).
    Còn ý kiến của mình thì nếu không đủ tiền thì mua D80 và dành số tiền dư đó mua cái SB800 hoặc Mezt 48 hay gì đó mình không nhớ rõ lắm. Ánh sáng đẹp tuyệt vời. 1 tháng trước mình quyết định mua D200 (930$) thay vì D90 (930$) vì mình nhìn D200 pro hơn và định xài đèn cóc của máy thôi (vì có 1 anh nói xài đèn cóc của máy thôi, mua đèn về không biết xài nó chụp còn xấu hơn). Nhưng mua rồi thì với cái đèn cóc mình rất khó chịu nên chơi luôn. Cũng vụ đèn mà cũng mệt, mệt như mua máy và sau nhiều lần thử mấy loại đèn thì quyết định rước em SB800. Chụp với ánh sáng ban ngày bạn còn phải sử dụng đèn nữa mà. Còn nếu có tiền thì cứ mua D90, dù cũng đời sau, xài CMOS và thế nào cũng cải tiến thêm. Mình tính nói thêm về ống kính, nếu bạn này có hứng thú thì cứ pm, mình sẽ nói. Đây là những cảm nhận của mình sau khi mình mua máy xong, nếu có gì sai xót mong mấy anh em góp ý thêm cho.

Em cũng thấy đèn là cái rất quan trọng, vì nếu nghiệp dư thì rất hay chụp người, gia đình... có nghĩa là trong tình trạng ánh sáng tồi không đc setup ký, từ hồi em mua SB-600, nó gắn thường trực trên máy luôn, mà bây giờ đèn và máy tự động nhiều rồi, nên cũng dễ chụp flash thôi

Quote Được gửi bởi Head View Post
    Bác mua D40 đi ạ. Mua chi cho nhiều tiền rồi lại phải bán đi. Bác mua D40 + cái lens xịn. Đỡ bâng khuân gì nhiều. À quên phải hỏi bác mục đích chụp là gì nữa.
    Với cái bài bác hỏi, em vote như sau:
    D300 nếu tiền rủn rỉnh.
    D40 nếu kẹt tiền và muốn nghịch với Nikon. Ngoài ra nếu bác muốn ngon thì mua D80 cũng đc, D200 cũ quá rồi, D 90 cũng không khác D80 bao nhiêu.
    Riêng D80 bán ít mất giá nhất, giá cả ổn định , bác dễ đào tẩu sang brand khác. D200 vài tháng nữa giá nó còn bét nhè ra. hic...

Chậc, theo ý bác là khi mua máy ảnh chọn cái ít mất giá nhất chứ không phải là chọn cái chụp ra ảnh đẹp nhất trong tầm ngân sách. Nếu để ít mất tiền thì mua cái P&S 2nd hand là vừa chụp được hình vừa đỡ lo giảm giá.
    D90 + 18-200 VR + 50/1.8

Quote Được gửi bởi 2snguyen View Post
    Chậc, theo ý bác là khi mua máy ảnh chọn cái ít mất giá nhất chứ không phải là chọn cái chụp ra ảnh đẹp nhất trong tầm ngân sách. Nếu để ít mất tiền thì mua cái P&S 2nd hand là vừa chụp được hình vừa đỡ lo giảm giá.
    D40 thì p/p thuộc hàng tốt nhất rồi. But again, chuyện tương thích ống kính của nó là vấn đề lớn, nếu nhu cầu lens không quá khắc khe thì đây là lựa chọn rất tốt, D40 chụp hình ra thật sự không thua kém D80 (về noise thì nó xử lý có phần tốt hơn D80).

À, quên, sau 1/1/09 hình như hàng Nhật nhập vào VN sẽ được giảm hay miễn thuế đó.

Sao không bác nào tư vấn AFS 18-200 VR nhỉ!

cố lên D300 bác ơi, ống kính gom dần là vừa.

Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234