Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: Về chuyện :dùng USB lưu file ảnh scan từ film, và virus.

Về chuyện :dùng USB lưu file ảnh scan từ film, và virus.

Xin chào mọi người . em có chút rắc rối - nhờ mọi người h.dẫn :

Em vẫn dùng 1 USB 512MB đề lưu các file ảnh (scan từ film - scan ngoài tiệm) , trước giờ vẫn vậy .

Vừa rồi , thấy USB có virus , em đã format lại USB , rồi theo 1 h.dẫn trên mạng nhằm giảm việc lây virus qua USB- và dễ phát hiện khi dính virus , em đã tạo 1 file autorin.inf tại thư mục gốc của USB , rồi gán tính chống mọi truy cập đến file này - ( dùng lệnh cacls ) . Và đã thành công .

Nhưng giờ thì lại có rắc rối : khi scan ngoài tiệm, mang USB về - dùng explore mở USB - thì thấy các thư mục chứa ảnh tự động có gắn thêm đuôi .exe _ ví dụ thư mục chứa ảnh tên 9523 thì thấy tên là 9523.exe .( lại virus đây ) ,

quét USB = soft Kaspersky Internet Security 7 , báo nhiều virus - & y/cầu delete , nhưng nếu OK thì nó delete cả thư mục ảnh - ảnh cũng mất luôn. Mà không delete - skip thì ngại máy mình dính virus .

Thế là phiền rồi . Muốn không dính Virus thì mất hết ảnh luôn. Mà muốn xem ảnh hay copy vào máy thì . . .phải lơ - không diệt virus .

( trước giờ không vấn đề - chắc là do mình để cho virus- trọjan. . . hoạt động thoải mái đó )

Có ai bị như mình không ? Cách g.quyết như thế nào ạ .

Cám ơn mọi người .

Nếu thuốc Kaspersky không trị được thì phải dùng thuốc khác thôi. Bác thử dùng Symantec Antivirus xem sao.
    Thân ái!

Dạ không phải Kápersky không diệt được - mà là : diệt tiêu virus thì cũng là delete mất đống ảnh luôn ạ.

Chứ y/cầu delete thì Kaspersky nó diệt Virus ngay ạ .

Ý em là diệt được nhưng không cần phải delete đó.
    Bác thử copy một phiên bản có dính virus rồi an tâm test thử xem nó có làm mất dữ liệu hay không.
    Thân ái!

Máy tính của bác đủ mạnh thì sao lại không dùng Bitdefender mà sài cho sướng .Không hiểu sao lúc trước mình cũng sài symantec hay kaspersky gì đó nhưng vẫn bị virus đánh ngay vào soft này vì khi quét bằng Bitdefender nó bào trong soft kia có virus mới tức chứ .Thử hỏi có khác nào anh bảo vệ lại thành nội gián thì còn anh gác gì nữa

Máy tính của bạn nên cài phần mềm USB Disk security. Từ hồi có phần mềm này + kaspersky em thấy rất ổn.

Gaume nói đúng. Mình dùng Kasper 7, nhưng thỉnh thoảng quét online bằng Bitdefender thì cũng lòi ra vài chú virus . Hi hi.

Nghe nói dùng Bitdefender 'nặng' máy nên mình chưa dùng.

thank bạn Songlam- có bạn cũng đề nghị mình dùng USB Disk security ( trên yahoo hỏi đáp) . Thế soft free hay phải tìm crack ợ .

Cái thư mục ảnh bác nói thực chất không phải là thư mục ảnh ban đầu đâu. Đó là chương trình, hay con virus. Ví dụ bác có thư mục tên là Picture, bác sẽ nhìn thấy hình 1 cái folder vàng vàng. Khi bị nhiễm virus, các "con virus", hay là các file thực thi ( file có cái đuôi là .exe) sẽ được copy vào USB của bác và dùng hình ảnh cái folder để hiển thị ra cho bác coi. Bác nhìn tưởng là cái folder -> click vô -> chạy virus.

Các chương trình diệt virus quét và phát hiện ra -> delete cái "con virus" đó, tức là cái hình folder mà bác nhìn thấy. Còn folder ảnh thực sự của bác ko bị đụng chạm đến đâu.
    Canon 400D + Kit 18-55 & 55-200 mm + Pentacon 50/1.8

Quote Được gửi bởi vvmmm View Post
    thank bạn Songlam- có bạn cũng đề nghị mình dùng USB Disk security ( trên yahoo hỏi đáp) . Thế soft free hay phải tìm crack ợ .
    Phần mềm này dùng chế độ free thì nó chỉ phát hiện chứ ko diệt. Phải có xxx bác ạ.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng