Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: Xin các bác xem giúp ảnh chụp Trăng có hiện tượng lạ ???????

Unhappy Xin các bác xem giúp ảnh chụp Trăng có hiện tượng lạ ???????

Em lấy nét mặt trăng hay bóng tiết kiệm điện thấy có xuất hiện cái chấm xanh ngay dưới to, chụp càng room to thì chấm càng to.
    Trong khi đó em chụp các vật khác ko ngắm thẳng vào nguồn sáng thì không thấy các chấm đó . Có bác nào gặp phải trường hợp như em giúp giải thích em với hay là máy, ống kính em lỗi. Huhu
    Em ko post được link ảnh trực tiếp lên các bác qua địa chỉ này xem giúp em nhé
    Ảnh chụp trăng: http://www.flickr.com/photos/6951834...in/photostream
    Bóng điện: http://www.flickr.com/photos/6951834...in/photostream
    Được sửa bởi cuong1877 lúc 11:36 PM ngày 31-10-2012
    Cuộc đời là những chuyến đi

Filter zỏm or lens không tốt
    Chúc Bình An
    FaceBook

Là sao hải bác 11002 em chụp filter hay bỏ ra đều vẫn bị, còn lens cùi bắp 18-55 . Híc cái đó do hiện tượng quang học của lens hả bác 11002 :((
    Cuộc đời là những chuyến đi

Khi chụp ngược sáng nếu lens không phải loại cao cấp hoặc filter lởm thì đều bị như vậy mà. Bạn dùng filter gì, có phải là kenko UV hàng face 60k/ cái không ? Mua cái filter MC UV tầm 300k/ cái có tràng lớp chống lóa ấy, chụp ngược sáng ảnh sẽ cải thiện rất nhiều !

Đó là hiện tượng flare của lens, lens có lớp coating cáng tốt thì cáng ít flare
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi pnlangthang View Post
    Khi chụp ngược sáng nếu lens không phải loại cao cấp hoặc filter lởm thì đều bị như vậy mà. Bạn dùng filter gì, có phải là kenko UV hàng face 60k/ cái không ? Mua cái filter MC UV tầm 300k/ cái có tràng lớp chống lóa ấy, chụp ngược sáng ảnh sẽ cải thiện rất nhiều !
    thế tóm lại mua filter làm gì hả bác? không có filter thì không bị, tốn thêm ít tiền thì bị nhiều, tốn thêm nhiều tiền thì bị ít... logic này em không hiểu được :|

Quote Được gửi bởi fRzzy View Post
    thế tóm lại mua filter làm gì hả bác? không có filter thì không bị, tốn thêm ít tiền thì bị nhiều, tốn thêm nhiều tiền thì bị ít... logic này em không hiểu được :|
    bác chưa dùng cái lens wide nào thấu kính trước nó hơi lồi ra hả
    dùng thử 1 em đi rồi biết lợi hại của cái filter UV
    (cái loại lồi ra ít ít, vẫn gắn được filter nhé, ko bác lại xoắn là lồi ra thì làm sao gắn được filter)
    Nex - Fujifilm
    My Flickr

Quote Được gửi bởi fRzzy View Post
    Filter tốt nhất là không gắn filter

Bác PHONG LAN hồi xưa có 16-35mm f2.8L II không gắn filter, bị thắng con 2 tuổi chọt que làm trầy thấu kính trước 1 đường ngay trung tâm. kết quả là lens mất giá thê thảm luôn.
    Nếu trầy filter thì thay bằng filter khác, còn trầy TK trước thì phải thay bằng lens khác
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi datbuidoi View Post
    bác chưa dùng cái lens wide nào thấu kính trước nó hơi lồi ra hả
    dùng thử 1 em đi rồi biết lợi hại của cái filter UV
    (cái loại lồi ra ít ít, vẫn gắn được filter nhé, ko bác lại xoắn là lồi ra thì làm sao gắn được filter)
    em chả thèm xoắn làm gì, ống của em lúc ít thì có 1-2 cái, lúc nhiều thì có 10-15 cái, chưa bao giờ em gắn filter...

không dùng thì em đậy nắp, khi dùng thì em lắp hood, vừa không bị flare vừa tương đối an toàn...

còn bị con chọt que thì trường hợp này em nghĩ gắn filter vào thằng con nó lại cầm dao chọc, cũng vậy à... xui thì kiểu gì cũng dính...

chứ em thì em nghĩ là mua ống kính đắt tiền để chụp cho đẹp, rồi bỏ thêm tiền mua filter lắp chồng lên để chụp cho xấu bớt đi, sao giống nhiều tiền quá nghĩ thêm chuyện ra để tiêu bớt đi cho đỡ nhiều ấy...

tất nhiên sự yên tâm không ít thì nhiều nó cũng đáng bỏ tiền ra mua với nhiều người, cái này thì em không dám ý kiến...

Em bị cái này vài lần, đeo hood vô thì hết

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng