Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Lens M42 nghĩa là gì?

Em đồng ý lens M42 là những lens có đường kính giao diện tròn tiếp xúc với body là 42mm, không lẽ khi đi mua lens mà mình cầm theo thước để đo xem bước răng 1mm hay 0,75mm?

Mình đang dùng SRL nikon không biết bước răng của ngàm tiếp xúc với ống kính là bao nhiêu? Dùng với lens M42 hay T2 được không? Nếu không thì mình dùng Adapter phải không? Nhưng xichlo nói "Adapter làm giảm chất lượng của ống kính vì phải đi qua một lớp thấu kính trung gian"

Bác làm biếng đọc và quan sát quá, bác đang dùng Nikon thì sao bác không xem thử xem lens Nikon làm gì có ren mà bác hỏi bước răng bao nhiêu???

Về nguyên tắc mỗi hãng có ngàm khác nhau nên không thể sử dụng chung, còn lens m42 thì dùng được cho nhiều máy cùng thế hệ.

Còn adapter thì chỉ là phụ kiện để chuyển đuôi ống kính, làm gì có thấu kính trung gian.
    finding fantasy...

Như vậy muốn sử dụng Lens M42 (CZ, pentacon...) cho body Nikon thì chỉ việc gắn adapter để chuyển đuôi ống kính thôi.

Em ra chỗ bán ống kính ở Quận 1, Tp.HCM họ bán lens for (ví dụ lens Tamron for Nikon) thì mình không cần adapter (vì nó đã đúng ngàm với Nikon) phải không?

Quote Được gửi bởi thaiquocdu View Post
    Như vậy muốn sử dụng Lens M42 (CZ, pentacon...) cho body Nikon thì chỉ việc gắn adapter để chuyển đuôi ống kính thôi.

Em ra chỗ bán ống kính ở Quận 1, Tp.HCM họ bán lens for (ví dụ lens Tamron for Nikon) thì mình không cần adapter (vì nó đã đúng ngàm với Nikon) phải không?
    Bác mang nhớ mang body khi mua lens, mang thước làm gì.
    Em nói mà các bác không tin.
    Được sửa bởi 11002 lúc 12:01 PM ngày 20-12-2008
    Chúc Bình An
    FaceBook

Quote Được gửi bởi fantasy View Post
    Bác làm biếng đọc và quan sát quá, bác đang dùng Nikon thì sao bác không xem thử xem lens Nikon làm gì có ren mà bác hỏi bước răng bao nhiêu???

Về nguyên tắc mỗi hãng có ngàm khác nhau nên không thể sử dụng chung, còn lens m42 thì dùng được cho nhiều máy cùng thế hệ.

Còn adapter thì chỉ là phụ kiện để chuyển đuôi ống kính, làm gì có thấu kính trung gian.
    bác fantasy chắc đọc không kĩ. Vì M42 lắp trên nikon sẽ không lấy nét được ở vô cực, vì vậy có 2 loại adapter:
    + ko có thấu kính: không lấy nét được ở vô cực, nhưng hình ảnh không bị ảnh hưởng.
    + có thấu kính: lấy nét được ở vô cực, chất lượng ảnh bị ảnh hưởng. Loại này cũng không dễ tìm đâu.

Tóm lại, nếu dùng Nikon thì tốt nhất kô nên dùng M42.

Bác Thaiquocdu chỉ cần topic này cũng đến được trên 50 post nếu bác cứ post kiểu nửa nạc nửa mỡ này. Đọc bài của bác mà XL mặc dù rất muốn trả lời cũng không thể trả lời bác được. Nhưng XL sẽ theo dõi các câu hỏi của bác đến mức nào nữa.

Quote Được gửi bởi thaiquocdu View Post
    Em đồng ý lens M42 là những lens có đường kính giao diện tròn tiếp xúc với body là 42mm, không lẽ khi đi mua lens mà mình cầm theo thước để đo xem bước răng 1mm hay 0,75mm?

Mình đang dùng SRL nikon không biết bước răng của ngàm tiếp xúc với ống kính là bao nhiêu? Dùng với lens M42 hay T2 được không? Nếu không thì mình dùng Adapter phải không? Nhưng xichlo nói "Adapter làm giảm chất lượng của ống kính vì phải đi qua một lớp thấu kính trung gian"
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Hỏi nhiều câu dốt quá em ngại lắm nhưng nếu không hỏi thì em không hiểu, các bác thông cảm cho.

Bây giờ thì em đã hiểu rồi, nhưng có một điều nữa muốn biết là dòng body nào thì có thể sử dụng lens M42? Em đọc trên "M42- Kho báu ít được chú ý" thấy nhiều lens cho ảnh thấy mê ly luôn, rất đẹp và nép nữa như CZ, leica, pentacon...

Em có 02 body cơ Nikon EM và Nikon FM, lens Nikkor, ảnh cũng ok (em chưa post ảnh lên) mà nghe bác Srono nói Nikon không nên dùng với lens M42 thấy buồn quá.

Không biết em dùng body nào thì có thể dùng với lens M42 thì phù hợp hơn so với Nikon?

Nikon không dùng được do bịnh cận thị. Nếu bác tha thiết muốn dùng lens m42 thì bán 2 body Nikon của bác đi rồi mua Praktica MTL hoặc sang hơn chút thì Pentax Spotmatic... mà dùng.
    Tuấn Nờ Mờ

Quote Được gửi bởi MUVN View Post
    Bác cho em hỏi 1 chút ạ. Pentax ME super có dùng được len M42 ko ạ.!!!
    Pentax ME dùng mount K bayonet nên ống m42 không dùng được nha bác

ngoài ra còn có zenit và yashica cũng xài m42 nữa

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12