Trang 1 / 16 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 153

Chủ đề: Làm mịn da rất hiệu quả và đơn giản, 100% bằng PS

Làm mịn da rất hiệu quả và đơn giản, 100% bằng PS

Có rất nhìu cách để làm mịn da, mình có cách này rất hiệu quả và dể làm, đặc biệt là hoàn toàn 100% bằng PS. ( Photoshop phiên bản nào cũng được, từ 5.0 đến CS3 đều được)

các VD minh họa :

1

2

3

Bác nào chưa biết thì thử nhé!

1/Đầu tiên bạn Ctr+J để có lớp copy (layer 1).
    Sau đó vào Filter/Blur/Gaussion blur : (thông số mình chọn cho ảnh này là 12) Nếu ảnh có size lớn hơn thì các bạn dùng thông số lớn hơn.

2/Nhấn phím V rồi phím số 6 để layer 1 có opacity là 60%
    Tạo layer mask (mặt nạ lớp) rồi nhấn Ctr+i để có mask màu đen.

3/Nhấn phím B rồi phím D sau đó nhấn phím số 5 để chọn công cụ Brush màu trắng với opacity là 50%

4/Đến đây bạn muốn da mịn chổ nào thì quét cọ Brush vào chổ đó. Muốn mịn nhìu thì quét nhìu lần, còn muốn mịn ít thì ngược lại.
    Lưu ý : nếu lở tay quét vào những vùng kg muốn làm mịn (như râu chẳng hạn), để khắc phục bạn chỉ cần nhấn phím X để cọ Brush có màu đen rồi quét vào chổ đã bị làm mịn đó, ảnh sẽ nét trở lại.
    Tóm lại chổ nào muốn mịn quét cọ màu Trắng. Chổ nào muốn nét quét cọ màu Đen.

Rất đơn giản phải kg? Chúc các bạn thành công!

Quote Được gửi bởi Duy-My View Post
    Có rất nhìu cách để làm mịn da, mình có cách này rất hiệu quả và dể làm, đặc biệt là hoàn toàn 100% bằng PS. ( Photoshop phiên bản nào cũng được, từ 5.0 đến CS3 đều được)

các VD minh họa :

1

2

3

Bác nào chưa biết thì thử nhé!

1/Đầu tiên bạn Ctr+J để có lớp copy (layer 1).
    Sau đó vào Filter/Blur/Gaussion blur : (thông số mình chọn cho ảnh này là 12) Nếu ảnh có size lớn hơn thì các bạn dùng thông số lớn hơn.

2/Nhấn phím V rồi phím số 6 để layer 1 có opacity là 60%
    Tạo layer mask (mặt nạ lớp) rồi nhấn Ctr+i để có mask màu đen.

3/Nhấn phím B rồi phím D sau đó nhấn phím số 5 để chọn công cụ Brush màu trắng với opacity là 50%

4/Đến đây bạn muốn da mịn chổ nào thì quét cọ Brush vào chổ đó. Muốn mịn nhìu thì quét nhìu lần, còn muốn mịn ít thì ngược lại.
    Lưu ý : nếu lở tay quét vào những vùng kg muốn làm mịn (như râu chẳng hạn), để khắc phục bạn chỉ cần nhấn phím X để cọ Brush có màu đen rồi quét vào chổ đã bị làm mịn đó, ảnh sẽ nét trở lại.
    Tóm lại chổ nào muốn mịn quét cọ màu Trắng. Chổ nào muốn nét quét cọ màu Đen.

Rất đơn giản phải kg? Chúc các bạn thành công!
    Một thủ thuật hay giúp anh em xoá mù PS ...Xin cám ơn bác ...
    Con nghệ thuật, nó ở đâu nhỉ ?

-Mình làm như bác Duy-My hướng dẫn rồi quét mà chả thấy tác dụng gì? Chỗ tạo layer mask/tiếp theo chọn Reveal all hay Hide all? Bước 3) mình nhấp phím B xong nhấp phím D không thấy có tác dụng gì? Bác có thể hướng dẫn các bước kỹ hơn được o? Mình dùng Photoshop CS3. Cám ơn bác trước!

Bổ sung dùm anh Duy Mỹ cho hình đẹp và realistic hơn nà:

1. Copy hình gốc thành 1 layer mới để làm mịn da trên layer này

2. Dùng Surface Blur chứ không dùng Gaussion Blur. Kéo thông số sao cho 2 con mắt còn rõ là ok.

3. Đổi opacity, chỉnh layer blending properties ... sao cho thấy đc 1 ít texture da ở layer dưới trộn vừa phải với layer làm mịn ở trên là ok.

4. Nếu kĩ nữa thì dùng Mask, hide đi tóc tai, mắt mũi miệng, đậm nhạt tùy hỉ cho nó đẹp.

Cheers.

Quote Được gửi bởi QUANG.KTS View Post
    -Mình làm như bác Duy-My hướng dẫn rồi quét mà chả thấy tác dụng gì? Chỗ tạo layer mask/tiếp theo chọn Reveal all hay Hide all? Bước 3) mình nhấp phím B xong nhấp phím D không thấy có tác dụng gì? Bác có thể hướng dẫn các bước kỹ hơn được o? Mình dùng Photoshop CS3. Cám ơn bác trước!
    Do bạn tạo Layer mask bằng lệnh menu nên mới phải lăn tăn giữa "Reveal all hay Hide all", nếu tạo layer mask bằng nút lệnh phía dưới Bảng Layer thì kg lấn cấn, nút lệnh này sẽ tạo ngay layer mash màu trắng tức Reveal all.

Bước 3 : Bác nên hiểu ý nghĩa của các phím tắt để bác quan sát xem có tác dụng hay kg :

Nhấn phím B có nghĩa là chọn công cụ Cọ Brush
    Nhấn phím D có nghĩa là trả 2 hộp màu FG và BG về mặc định (FG màu trắng, BG màu đen)

Còn gì thắc mắc bác cứ hỏi thêm, đừng ngại.Chúc bác thành công!

Quote Được gửi bởi camapghe View Post
    Bổ sung dùm anh Duy Mỹ cho hình đẹp và realistic hơn nà:

1. Copy hình gốc thành 1 layer mới để làm mịn da trên layer này

2. Dùng Surface Blur chứ không dùng Gaussion Blur. Kéo thông số sao cho 2 con mắt còn rõ là ok.

3. Đổi opacity, chỉnh layer blending properties ... sao cho thấy đc 1 ít texture da ở layer dưới trộn vừa phải với layer làm mịn ở trên là ok.

4. Nếu kĩ nữa thì dùng Mask, hide đi tóc tai, mắt mũi miệng, đậm nhạt tùy hỉ cho nó đẹp.

Cheers.
    Bác có thể nói chi tiết như bài của bác DUY_MY cho dễ hiểu không ah .Vi nhiều anh em cũng mới tiếp cận PTs nên chưa có kinh nghiệm ,rất khó nắm bắt công đoạn cần thực hiện .Cảm ơn các bác rất nhiều

Cái này là phủ 1 lớp Blur, rồi add layer mark ngược, rồi đồ lên da phần da xấu. E cũng hay dùng cách này!

Đã làm được theo cách bác Duy-My, đúng là đơn giản. Cám ơn các bác nhiều! Còn cách của bác Camapghe thì bước 3) và 4) không biết nhấp ở đâu để đổi opacity, để chỉnh layer blending properties...!!Hì!Hì! Mới tâp PS nên còn ngố lắm mong các bác thông cảm!

Quote Được gửi bởi gaume View Post
    Bác có thể nói chi tiết như bài của bác DUY_MY cho dễ hiểu không ah .Vi nhiều anh em cũng mới tiếp cận PTs nên chưa có kinh nghiệm ,rất khó nắm bắt công đoạn cần thực hiện .Cảm ơn các bác rất nhiều
    Mình phải nói điều này để các bác newbie hiểu rõ hơn. Cách mà bác camapghe nói thực ra hoàn toàn giống hệt cách của mình đã trình bày, các điểm hơi khác đó là :

Bước 2 : dùng Surface Blur chứ không dùng Gaussion Blur (cái này chất lượng làm mịn cũng kg khác nhau bao nhiêu và phải dùng Ps CS3 trở lên mới có)

Bước 3 : "chỉnh layer blending properties" cái này theo mình hoàn toàn kg cần thiết, đôi khi lại phản tác dụng.

Còn toàn bộ phần còn lại là y hệt, chỉ là do cách diển đạt kg cụ thể nên dể làm cho các bác newbie bị lăn tăn ...

VD như :

Bước 1: "Copy hình gốc thành 1 layer mới" = Ctr+J
    Bước 2 : "Kéo thông số sao cho ... " = ...thông số mình chọn cho ảnh này là 12 ...
    Bước 3 : "Đổi opacity" = nhấn phím V rồi phím số 6 để layer 1 có opacity là 60%.
    Bước 4: "dùng Mask, hide đi tóc tai, mắt mũi miệng..." Đây là cách dùng mask thuận (mask trắng brush đen). Còn cách của mình là dùng mask nghich (mask đen brush trắng), dù thuận hay nghịch đều cho kết quả như nhau, nhg trg đa số ảnh chân dung mask thuận sẽ làm chậm hơn. ( dân pro thường xử dụng mask nghịch hơn)

Vài dòng phân tích để các bác newbie được rõ hơn, chúc các bác mau tiến bộ ah!

-Ok! Xin cám ơn bác Duy-My đã tận tình hướng dẫn một cách rất rõ ràng!

Trang 1 / 16 12311 ... Cuối cùngCuối cùng