Trang 3 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 153

Chủ đề: Làm mịn da rất hiệu quả và đơn giản, 100% bằng PS

Quote Được gửi bởi bow View Post
    Trên site này đã có rất nhiều bài hứong dẫn làm mịn da rồi mà các bác. Em xin phép mựon hình của bác chủ để làm thử coi có đủ mịn không?Bác không thích thì em gỡ ạ!
    bác chủ topic có chủ ý chỉ sử dụng PS, còn cái này của bow có phải sử dụng cpac imaging pro?

Em chỉ dùng PS bác ơi. Em không biết cpac imaging prolà cái gì hết.

Nếu ko làm bằng Cpac ImagePro mà bằng PS được da như vậy thì em rất mong chờ Bác viết tút cho mọi người học hỏi . Em cũng bít 1 cách lên hạt bằng PS nhưng nhìn kết quả bác làm bàng PS thì em phục thiệt.

Nếu quả thật là bác chỉ dùng Ps và kg có ý dấu nghề thì mời bác cho mọi người thỉnh giáo ạ! ... Còn như bác định sống để bụng chết mang theo thì ... em cũng kg ý kiến gì đâu! he he ...

Em đâu có giấu nghề đâu bác. Em đã nói từ đầu là trong site đã có nhiều bài về "xử lí da mặt" rồi mà. ( click vào xử lí da mặt)
    Xưa nay em vẫn quan niệm các soft thứ 3 chỉ là lừa gạt kiếm tiền nên bác nào có Cpac ImagePro gì đó thì post vài ảnh đã xử lí cho em xem thử với ạ
    Được sửa bởi bow lúc 10:52 AM ngày 30-01-2009

Em đâu có giấu nghề đâu bác. Em đã nói từ đầu là trong site đã có nhiều bài về "xử lí da mặt" rồi mà.
    Xưa nay em vẫn quan niệm các soft thứ 3 chỉ là lừa gạt kiếm tiền nên bác nào có Cpac ImagePro gì đó thì post vài ảnh đã xử lí cho em xem thử với ạ
    Bác dùng từ "chỉ lừa gạt kiếm tiền" em thấy hơi bị nặng đó bác. Không ai phủ nhận PS là software đỉnh về Photo Editing. Tuy nhiên, đôi khi chỉ cần chỉnh sữa chút ít mà dùng cả PS thì giống như "dùng kiếm Samurai mà đi cắt cổ con gà tre". Ở VN hầu như xài PS cracked nên mới hênh hoang dùng kiếm Samurai thoải mái, thử hỏi nếu xài trả tiền đàng hoàng, em nghĩ chắc là tèo hết vì nó bán gần cả ngàn thằng Mỹ! Trong khi có những software hoàn toàn free (Photoscape) hoặc những plug-in chỉ có vài chục đồng ah bác!

"Không phải lúc nào xe gắn máy cũng đi chậm hơn xe hơi". Đơn giản theo em, là cần phải biết lúc nào nên đi xe nào. Nhưng trước hết phải nên biết lái cả 2 xe.

Còn yếu tố khác nữa là thời gian. Mỗi ngày vì miếng cơm mà người ta phải làm cả trăm, cả ngàn tấm hình để giao cho khách hàng... cứ rị mọ dùng PS mà không biết khéo léo tận dụng, khai thác plug-in hổ trợ để làm việc hiệu quả... thì thằng chủ nó cho về nhà... tha hồ mà làm PS thoải mái.

Còn cần xem thử hàng xử lý bằng plug-in, em nghĩ khỏi cần phải post lên đâu. Em thấy hơn 75% hình post lên đây đều có xài. Quan trọng là biết cách xài hay không và chỉnh như thế nào cho nó đẹp.
    Được sửa bởi Chinnyplus lúc 12:35 PM ngày 25-12-2008
    KUCKYKOOL GROUP

Em xin các bác bình tỉnh hạ hỏa chút ạ! em thấy quan điểm của bác nào cũng có cái lý riêng của mình. Trước đây đã từng có người post khắp các site về ảnh số để khoe về sức mạnh của phần mềm Cpac ImagePro và cuôi cùng là chào bán (bán cái kg phải của mình) để kiếm chác ...! Cho nên bác bow nói "lừa gạt kiếm tiền" là cũng kg sai. Còn bác Chinnyplus phân tích cũng rất hợp lí, nếu kg có cầu thì ắt sẽ chẳng có cung. Nói chung ai thích dùng chi thì cứ dùng ạ, sở thích thì kg bàn đúng sai phải kg các bác!

Thưa các bác, em thừơng hay nêu các vấn đề dùng các soft và plug-in thứ 3 ở đây cũng chỉ vì thấy đây là 1 website nghiêm túc về nhiếp ảnh. Em nghĩ trên 90% anh em hay "active" trên diễn đàn là dùng máy DSLR, là loại máy pro với các loại ống kính đắt tiền. Và cũng chính hơn 90% anh em đó có Photoshop trong máy. Nhưng toàn là Photoshop bản Pro như CS.. , chứ không thấy ai xài Photoshop bản Elementhay xài các chưong trình nhẹ nhàng như ACD hết.

Vậy anh em yêu cầu gì ở tấm ảnh của mình khi xài những công cụ chuyên nghiệp và đắt tiền như vậy? Nếu đòi hỏi không quá cao thì tại sao không mua máy P&S chụp và rồi về xử lí bằng ACD see hay những phần mềm nhẹ nhàng khác.Mặc dù không phải ai chơi máy ảnh DSLR cũng đều là Pro , nhưng khi họ mua DSLR họ đã bứoc đầu ý thức đựoc về cái họ muốn đạt dựoc trong bức ảnh. Anh em xài cả dàn máy pro cả chục ngàn usd mà rồi lai dùng những soft và plug-in với những thứ sẵn có để áp dụng lên ảnh mình một cách thụ động và bị động như vậy thì em thấy tiếc cho bộ đồ nghề của anh em quá.

Em thấy những ngưòi hay sử dụng sản phẩm soft ,filter và plugin thứ 3 đó thừơng là các em teen dùng PS Element hoặc các phần mềm khác để chỉnh sưả và share hình với bạn bè, hay những ông bà già làm hình gửi con cháu vào dịp lễ Giáng sinh v.v.v Họ không đòi hỏi quá cao ở từng chi tiết, từng pixel của bức ảnh Và cũng chính vì không quá quan trọng điều đó nên họ đã không mua những máy DSLR đắt tiền như 5D II và các ống kính L.

Loanh quanh biết được nhiều người ở VNPhoto, em thấy tình hình là dù có PS trong máy nhưng rất nhiều người trình độ vẫn chỉ dừng ở mức crop, resize, clone hoặc chỉnh sáng tối cơ bản. Vẫn còn nhiều người chưa biết xài (hoặc biết mà chẳng thèm xài) những chức năng phức tạp như curve, mask, group layer, texture, lab color... để đạt được 1 bức hình hoàn hảo thuần PS vì nhiều lý do khác nhau.

Bản thân em cũng chẳng phải là người ham xài plug-in. Máy em chỉ install duy nhất 1 plug-in nhưng cũng rất hạn chế xài vì hobby của em là thích tự mày mò trong PS như là môn giải trí từ khi em biết tới nó lần đầu tiên là PS3 cách đây hơn 10 năm. Em không mang những cái của chính bản thân em mà áp đặt cho người khác mà nghĩ về tính cộng đồng của môn DSLR.

Phong trào chơi DSLR phát triển chẳng qua là do tính cộng đồng ngày càng cao trong việc chia sẽ hình ảnh qua Internet cùng với những tiện ích hỗ trợ xử lý ảnh đơn giản. Ai ai cũng phải có lúc nhập môn và bắt đầu từ dễ tới khó, từ cơ bản đến nâng cao. Em e là nếu tiền đề là phải thuần phục PS trong việc chơi DSLR thì vô tình nó sẽ là rào cản và sẽ làm trì trệ sự phát triển cộng đồng của môn này.

Em không biết bác ở đâu, nhưng chắc là chổ bác ở có nhiều teen và bà già ông già nên có lẽ bác ít thấy người khác xài. Em ở VN, vẫn thấy nhiều người không phải là teen hay ông bà già nhưng vẫn xài plug-in nhiều lắm.

Và sau cùng, em cũng xin nhắc bác là đừng nên đem suy nghĩ của mình mà áp đặt người khác vì thế giới có nhiều cái phức tạp, muôn hình vạn trạng mà bác chưa ý thức được. Em xài 5DII chẳng phải là vì quan tâm đến chi tiết ảnh hay pixel như bác nghĩ mà em chơi DSLR chỉ để giải trí đơn thuần. Đơn giản vì em thích công nghệ mà nó hiện là đỉnh của Canon (LCD đẹp, chức năng quay phim HD, ISO cao để chụp low light). Về việc mua ống kính L thì xin thưa với bác là em có điều kiện được ăn nhà hàng, thì em ăn kệ em. Chẳng ai áp đặt em phải ăn mì gõ!
    Được sửa bởi Chinnyplus lúc 06:35 PM ngày 25-12-2008
    KUCKYKOOL GROUP

Quote Được gửi bởi Duy-My View Post
    2/Nhấn phím V rồi phím số 6 để layer 1 có opacity là 60%
    Tạo layer mask (mặt nạ lớp) rồi nhấn Ctr+i để có mask màu đen.

3/Nhấn phím B rồi phím D sau đó nhấn phím số 5 để chọn công cụ Brush màu trắng với opacity là 50%

4/Đến đây bạn muốn da mịn chổ nào thì quét cọ Brush vào chổ đó.

Rất đơn giản phải kg? Chúc các bạn thành công!
    Bác Duy-My ơi,
    Em thấy hướng dẫn của bác hay quá nhưng chỉ làm đến nửa bước 2 rồi tắc tị (tức là đến "có opacity là 60%"). Là dân mới tự vọc PS2, lại được bác động viên: "chưa hiểu cứ hỏi" nên mạo muội xin bác chỉ bảo cụ thể:
    - "Tạo layer mask" là làm cách nào?
    - Xong hết bước 4 thì làm thế nào để hoàn thành ạ?
    Mong các bác khác đừng cười vì em hỏi "ngố" quá nhé.

Trang 3 / 16 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng