Trang 1 / 28 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 279

Chủ đề: Yashica RF: Lynx, GS, GT, GSN, Professional

Yashica RF: Lynx, GS, GT, GSN, Professional

Tôi được dịp xử dụng cái Yashica Lynx lần đầu tiên vào những năm cuối thập niên 60 lần đi chơi bãi biển Vũng tàu, cái máy này mượn từ một người bạn
    Qua thập niên 70 tôi mua được chiếc Olympus EE half frame, lúc này tốn tiền film ảnh hơn bộn vì háo hức thấy gì chụp nấy, thời gian đó cảm thấy thằng này smart thật vì thằng Lynx cái được cái không do chưa có kinh nghiệm và điều chỉnh chưa được chính xác, còn thằng Olympus chỉ có Zone focusing xong click là có hình bảo đảm đẹp (so với thời 70) vì nếu thiếu sáng hoặc thừa sáng nó sẽ lock cái shutter.
    Đầu thập niên 80 tôi tậu được em Konica S2, em này thì thôi khỏi nói, bắt đầu rước sách Nguyễn cao Đàm, Trần cao Lĩnh về để thực tập chụp đèn cầy (ối giời ôi, cả một nghệ thuật...)
    Khi sang Mỹ được ông anh cho cái Canon AE1 với cả lens standard 50mm 1.8, flash tripod thế là vùng vẫy thôi nhưng thực tế là cái gì cũng mới lạ nên chỉ biết chụp cảnh nhà chọc giời chụp người trắng, người đen sau chán quá bán mất.
    Mãi đến 87 bỏ một số tiền một tuần lương nhịn đói để cưới em Minolta X700 complete với zoom 28-70 2.8 Korean made để có cái đi chụp các em bạn phơi phới bên này. Các em cứ tấm tắc " ảnh đẹp ra phết nhỉ " làm mĩnh cũng sướng rên.
    Một hôm lang thang trong chợ giời Golden west college gặp được em Canonet QL17 mừng như bắt được vàng, nhớ tới cái thời dùng Konica RF chụp đèn cầy, móc túi trả ngay $20.00 rồi chạy như ma đuổi sợ thằng bán máy nó đòi lại. Thế là kết em từ ngày ấy vì em cho mình những cái hình không ngờ được, chỉ cần tập cái tay cho cứng và bấm bằng ngón cái thì chụp trước, chụp sau, chụp trên, chụp dưới, chụp tay trái, chụp tay phải gì thì rồi cũng có hình mà lại rõ cơ chứ ( không bảo đảm đẹp, những hình không ngờ làm sao mà đẹp được chỉ rõ thôi ).
    Cái thằng cha Bob Mayer làm cho mình phát quýnh tìm cho bằng được một em ĐEN, chỉ tìm thêm được vài em TRẮNG mà thôi. Giờ này thì đủ bộ rồi 17,19,25,28 to bé trắng đen có đủ nhưng đi đâu cũng thích mang theo em 17 thon thon đáng yêu mà thội
    Đến khi nhận được tờ shutter-bug số tháng 8/91 và được đọc bài The Yashica Electro 35 GSN thì tình xưa trổi dậy nhớ đến em bạn đầu đời trên bãi biển Vũng tàu vội đi tìm cho bằng được một em để thay thế nhưng hỡi ôi em này to quá, nâng niu bằng một tay cũng được nhưng chóng mõi không được như em 17 thon thon.
    Dù sao cũng tình xưa nghĩa cũ nên cũng tìm và rước cho bằng được anh chị em của cô về nhà cho họ được bên nhau.
    Vài lời dông dài mua vui, để tôi chụp lại bài viết của Jeff Steele cho các bạn xem thử

Em có cái ảnh chụp phim agfa 400 với yashica GSN góp vui cho topic của bác.

Tôi ước ai cũng có Leica để chụp!

đang đợi bác MAISON nói tiếp đến cái Yashica 35 CC và 35 CCN hihi

Bác MAISON cho nhà cháu biết thêm thong tin của con CanonP nhé.
    Cảm ơn Bác

Em may mắn có và sử dụng qua 1 số em máy điển hình của Yashica RF cho người nghiệp dư: Yashica GSN, GX, 35CC, MG-1.
    Em GSN là con đầu tiên vì tò mò em thử, khi vẫn còn chụp nhiều với máy digital và ống manual focus. Khi nhìn qua ảnh phóng trên giấy, thực sự ngạc nhiên về chất lượng, nhưng khi đó em chưa có máy scanner film, chưa thử phóng ảnh nên chưa thấy được khả năng của film

Yashica GSN

Em GX thì em rất thích, là mẫu thu gọn của GSN nhưng chất lượng thấu kính tương đương, viewfinder dễ lấy nét. Chỉ tiếc em chưa có thời gian tìm pin thay thế nên chỉ chụp được 1 cuộn

MG-1 em chưa thử chụp, chỉ có ảnh mẫu máy

Cuối cùng là em máy gắn bó nhất và em thấy hài lòng nhất là 35 CC. Lúc đầu em thử chụp film màu negative, chưa cảm thấy đã lắm, có lẽ vì chất lượng film và lab kém.

Nhưng đến khi chụp với đen trắng, và slide thì em "chết" thẳng cẳng

Xin lỗi các bác vì em lấy toàn hình đã post bên topics khác.
    .
    Được sửa bởi iha.eut lúc 03:34 AM ngày 16-12-2008
    Chụp ảnh buồn cười.

35CC cho ảnh đẹp quá bác à. Nhà cháu đang định lấy Konica Auto S3, giờ lại lăn tăn rồi
    Digital Film

bow

Chưa có dịp thử qua thằng 35cc và 35ccn, nhưng xem ảnh chụp của bow thì thấy thằng này really sharp và lens 35mm cũng thích hợp cho street-life pictures, hình của thằng này sắc hơn thằng Konica S3 38mm 1.7, có thể hơi đắt khi xuất xưởng nên không bán được nhiều.

iha.eut

Mấy cái G, GS, GSN, GT, GTN chụp rất đẹp như các hình bạn post và số lượng máy được bán ra không thua gì Canonet QL và tùy theo ý thích của người xử dụng, mình xài RF fix lens của nhiều hảng khác nhau nhưng vẫn thích thằng QL17 40mm căn cứ vào các yếu tố kỷ thuật đa dạng của loại máy này.
    Còn thằng MG1 thì tương đương với thằng Canonet 28, thằng 28 này nhỏ con như thằng QL17 40mm nhưng nó không có QL( quick load ) và nó chỉ có apperture priority tựa như Yashica nhưng tốc độ lên đến 1/600
    Được sửa bởi MAISON lúc 01:40 PM ngày 17-12-2008

Bác Maison viết bài hay quá, giới thiệu chiếc máy nào là y như rằng dân tình nhốn nháo đi tìm cái máy ấy. Em phục kiến thức và kinh nghiệm máy ảnh của bác.
    Cuộc đời, những khoảnh khắc. Xô nhau đến, rủ nhau đi. Tôi mày mò góp nhặt. Phần nào cho em, cho tôi.

Em thấy ảnh nét, đo sáng chuẩn, lên ngon quá. Hôm trước có cầm một em yashica GSN nhưng thấy to to nên không lấy

Trang 1 / 28 12311 ... Cuối cùngCuối cùng