Trang 2 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 96

Chủ đề: Medium format folders

cái ảnh cuối ấn tượng quá, vừa rộng vừa rõ nét
    Chữ ký vi phạm nội quy : QC trái phép

@UyLe: Theo lịch thì T7 này em lên San Jose chơi vài ngày rồi đi Yosemite kiếm tuyết bác ạ. Đành để dịp khác vậy hic hic. Show CN này ở Pasadena hay Carson vậy bác?

@Maison: Cái kodak 616 em có cầm qua, khá gọn nhẹ nên chắc em sẽ đi kiếm cái này. Cơ bản là em chưa xài lên film canh theo red window bao giờ nên hơi gà mờ tí. Bác có kinh nghiệm lên film kiểu này chia sẻ với em tí. Thanks bác.
    Được sửa bởi denzel1301 lúc 09:30 PM ngày 11-12-2008
    Instagram....

Khi xài máy 616 với phim 120 cái phim counter sẽ nằm trên đường đếm của 6x4.5 format. Vì vậy nếu không tiếc phim thì đếm 3 6 9 12 15 sẽ được 5 ảnh nếu tập cho quen vài lần và để ý một chút thì đếm 3, 5 1/2, 8, 101/2, 13, 151/2 thì sẽ được 6 ảnh, đơn giản thôi.
    Nhớ để ý 616 ống kính f 6.3 hoặc f 4.5 mới cho hình đẹp f8.8 f11 hoặc fix focus cho hình coi được thôi

Thanks bác, em sẽ cố kiếm, lần trước em mua cái retina người bán ship nhầm cái 616 cho em và bảo là tặng free nhưng lens mù quá nên em không lấy và trả lại, bây giờ nghĩ hơi tiếc. Hồi đấy giữ lại để sang năm về VN cầm ra lau lens lại là ngon rồi. Giờ đành lò mò đi kiếm 1 cái thôi.
    Instagram....

Lau kính cho những chiếc máy này cũng dễ thôi, chỉ cần mua được một cái máy với shutter còn hoạt động nếu shutter dead thì hỏng, không biết ở VN có ai sửa shutter không.
    Bạn BEBEBON có sửa máy này không xin cho biết

Ở VN em nghĩ là sửa được. Lần trước cái rollei của em bị stick shutter, cầm ra các bác làm giùm hết chưa 50 ngàn. Cái leica của em 1 lần bị stick cái lò xo kick aperture, các bác tháo bung ra, cắt lò xo, quấn lại, 200 ngàn. Chạy tốt đến tận bây giờ.
    Instagram....

Cái Mamiya C2 này dc gội là Medium Format o anh?

@dysport: Cái C2 này là medium format TLR, các cụ nhà ta thường gọi là máy vuông. Medium format folder thuộc vào loại compact nhất vì khi xếp lại bác đút túi áo được. Cái folder 616 Kodak 6x9 nhỏ bằng 1/2 cái máy Fuji 6x9 range finder. Nhược điểm của các máy này là đời rất cũ nên lens đa số là non-coated, chỉ thích hợp chụp BW hơn là color. Nếu bác thích tập tành thể loại này thì nên kiếm kodak retina, em hồi xưa có 1 con ve chai ebay 30$ chụp đẹp lắm. Len schneider kreuzach germany đàng hoàng bác ạ. Mấy model sau của retina có range finder, máy rất nhỏ, nhỏ hơn cả leica M.
    Instagram....

Quote Được gửi bởi MAISON View Post
    Lau kính cho những chiếc máy này cũng dễ thôi, chỉ cần mua được một cái máy với shutter còn hoạt động nếu shutter dead thì hỏng, không biết ở VN có ai sửa shutter không.
    Bạn BEBEBON có sửa máy này không xin cho biết
    dòng máy fim 6x6 cấu trúc gần giống nhau nên củng dề sửa lám các bác ơi, vì máy cơ hoàn toàn, với lại cấu trúc củng đơn giản,hơn các máy thế hê sau ,làm sau đồ còn nguyên là sửa được hết,
    máy này do lâu ngày ko dùng đến nên nó chảy dầu làm kẹt các lá nên ko nhảy shutter,

@ bác Denzel: con Rolleicord, em vẫn canh theo Redwindows đấy, kinh nghiệm của em là bác lấy giấy bọc của cuộn 120 dùng rồi, cho vào giả như có film, rồi tua film tay. Em bỏ nắp sau rồi tua cho hết 1 shot lại đóng vào, mở Redwindows xem nó đến vị trí nào ghi lại.
    Cư thế cho đến hết cuộn ..nếu khéo em có thể chụp được khoảng 13 kiểu với cuộn 120
    Được sửa bởi ngochungarch lúc 11:11 PM ngày 11-12-2008

ước gì có một em Holga

Trang 2 / 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng