Trang 23 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 13212223
Hiển thị kết quả từ 221 đến 230 / 230

Chủ đề: Tại sao Canon nắm giữ thị trường pro tốc độ cao?

Quote Được gửi bởi 7 búa View Post
    Thử làm một thí nghiệm nhỏ: nhìn qua lens, từ từ đóng dần khẩu độ, sẽ thấy góc nhìn bị thu hẹp lại.

Câu hỏi đặt ra là: nếu lá khẩu không đặt ngay tiêu cự của hệ thấu kính thì tại sao khi chụp, khép khẩu gỉ giảm độ tối chứ đâu giảm góc nhìn mà còn làm cho vùng rìa sáng lên ( trong trường hợp lens bị viền tối )

Chắc chắn là ko nằm trên tiêu cự rùi vì tiêu cự sẽ là điểm để focus vô cực đối với len normal và tele (len siêu rộng thì có lẽ sẽ đặc biệt để đuôi len ko chạm vào gương lật).
    Cái bác thắc mắc giống như ngày xưa có 1 bác đã từng hỏi: "tại sao khi khép khẩu góc nhìn lại ko bị hẹp lại" (giống như khi ta khép cửa sổ thì ánh sáng trong phòng sẽ yếu đi nhưng góc nhìn cũng bị hẹp theo)
    Về quang học 1 điểm A qua 1 thấu kính hội tụ có tiêu cự cố định luôn cho ảnh thực ở A' (trên lý thuyết nhé chứ thực tế do hiện tượng lệch sắc sẽ ko đúng tuyệt đối).
    Sở dĩ luôn cho ảnh ở A' vì mọi tia sáng xuất phát hoặc phản xạ từ A khi đi qua thấu kính sẽ hội tụ tại A' (tiêu cự chỉ là điểm đặc biệt đối với các tia song song ứng với trường hợp vô cực còn các tia sáng khác ko song song thì ko hội tụ tại tiêu cự đâu nhé)
    Em giải thích bằng hình tượng cho dễ hiểu: giả sử có 1 triệu tia sáng xuất phát từ A sẽ đi theo 1 1 triệu hướng khác nhau qua thấu kính nhưng tất cả đều phải hội tụ tại A' (ko thể khác được) Trên đường tới A' nó bị khẩu độ chặn lại bớt các tia sáng có hướng đi ở rìa thấu kính nhưng khẩu độ là 1 lỗ tròn nên các tia sáng có hướng đi gần tâm thấu kính sẽ qua được.
    Như đã giả thuyết ở trên 1 triệu tia sáng xuất phát xuất phát từ A bị chặn lại (ví dụ: 500K tia) thì phần còn lại vẫn sẽ đến được và hội tụ tại A'. Đương nhiên là điểm A' sẽ tối đi do tổn thất ánh sáng.

Tiêu cự của hệ thấu kính của lens không nhất thiết nằm ngay trong lens.

VD: Lens 70-200mm có chiều dài là 172mm, vậy lúc tiêu cự của hệ là 200mm thì nó phải nằm đâu đó ngoài cái lens này. Nhưng vòng khẩu vẫn ở trong lens.

Vì vậy kết luận vòng khẩu nằm ngay chỗ tiêu cự là chưa chính xác

Quote Được gửi bởi coolpix8700 View Post
    Máy ảnh em thấy cũng như xe hơi thôi. Ai toàn sản xuất cho khách ních thì khó phát triển to được lắm. Volvo mà không được dân Thụy Điển họ biểu tình thì Renault đã mua xong và cho xoá sổ lâu rồi. Mấy hãng xe nổi tiếng của Đức thì chỉ còn mỗi BMW còn tồn tại, các tên tuổi khác đều bị VW nuốt gọn (dù họ vẫn cho mang mác cũ)... vì số xe thường mới bán được số lượng lớn chứ các loại xe sang thì bán được bao nhiêu đâu, họ đầu tư sản xuất ra chỉ nhằm mỗi mục đích tạo thương hiệu cho các xe nhỏ thôi!

Thôi, em đi làm tiếp review cái lens fix AI 200 vừa nhận được cái đã...
    Cụ nói chuyện ảnh ọt là chuẩn nhưng mà hehe,so sánh sang xe hơi thì cụ Cun vẫn còn phải chỉnh,Mercedes-Benz thuộc tập đoàn Daimler,BMW thuộc về nhà Quandt ,và việc mua lại VW của Porsche vẫn đang phải đình lại vì khủng hoảng tài chính và chống độc quyền thương mại chứ ko em nó hồn Porsche da VW thôi bác ạ!Các bác đừng mắng em lạc đề ,em là Canonian nên vào tán ủng hộ bác Xman,Lekima tiếp tục ..còn em phải ra sờ 5DMII tí đã
    Được sửa bởi futroc lúc 08:34 PM ngày 10-12-2008

Thử làm một thí nghiệm nhỏ: nhìn qua lens, từ từ đóng dần khẩu độ, sẽ thấy góc nhìn bị thu hẹp lại.

Câu hỏi đặt ra là: nếu lá khẩu không đặt ngay tiêu cự của hệ thấu kính thì tại sao khi chụp, khép khẩu gỉ giảm độ tối chứ đâu giảm góc nhìn mà còn làm cho vùng rìa sáng lên ( trong trường hợp lens bị viền tối )

các bác tranh luận vụ này vui quá,các bác xem thử cái POW ạ, mỗi giọt sương là một thấu kính, có ông già noel nào bị cắt không ạ. Khép khẩu làm góc nhìn bị hẹp là sai về mặt quang học ạ. Một ví dụ nữa là cái gương cầu đặt ở các đường giao thộng Nếu bác đi dọc trên mặt phẳng cho ảnh của nó(tương đương với mặt phẳng sensor) thì cả cái nhà dài hàng trăm m bác vẫn thấy đươc. Lá khẩu nó đặt tùy vào design của lens, nằm giữa hệ kính trước và hệ kính sau vì nhiệm vụ của nó là giảm cường độ sáng thôi ạ.
    Được sửa bởi donadek lúc 10:14 AM ngày 11-12-2008
    Gears: Praktica MTL 50, Pentacon 50mm 1.8, Takumar 55mm 1.8, 135mm 3.5, 200mm 4.0
    Đo sáng: D50:ass:

Quote Được gửi bởi futroc View Post
    Cụ nói chuyện ảnh ọt là chuẩn nhưng mà hehe,so sánh sang xe hơi thì cụ Cun vẫn còn phải chỉnh,Mercedes-Benz thuộc tập đoàn Daimler,BMW thuộc về nhà Quandt ,và việc mua lại Porsche của VW vẫn đang phải đình lại vì khủng hoảng tài chính chứ em nó vẫn chưa về nhà chồng mà bác!Các bác đừng mắng em lạc đề ,em là Canonian nên vào tán ủng hộ bác Xman,Lekima tiếp tục ..còn em phải ra sờ 5DMII tí đã
    Bác nói ngược ạ. Porsche mua VW. VW sở hữu các mác VW, Audi, Škoda, Seat, Bentley, Lamborghini và Bugatti.

Quote Được gửi bởi xedapom View Post
    Bác nói ngược ạ. Porsche mua VW. VW sở hữu các mác VW, Audi, Škoda, Seat, Bentley, Lamborghini và Bugatti.
    Xin lỗi,e ăn trứng vịt lộn,Porsche nó ăn VW chứ ko phải ngược lại,có thể vì bác Cun đang nói tới VW mà trc h em cũng vẫn nghĩ VW nó như Canon hehe ,tình yêu nào chả mù quáng?!Hi vọng Nikon ko mua Canon ,ý em lộn

Quote Được gửi bởi oabel View Post
    Tranh cãi với bác lại bảo em hẹp bụng. Em khẳng định lại với bác lần nữa là bác chả để ý các bác kia đang tranh luận về vấn đề gì
    Còn chuyện bác tham gia diễn đàn ngày nào, bao nhiêu bài posts hay học hỏi cái gì thì...kệ bác chứ ạ!
    Hic, đúng là bác hơi hẹp bụng. Sao bác biết là tôi không đọc từ đầu? Mà tôi có thèm tranh luận với bác đâu mà bác nhảy vao nói tôi làm gì nhỉ?

Hôm trước bác Lekima có trích một đoạn viết của bác kinhnuocden nào đó nói về chuyện Nikon đi đầu trong việc gắn mô tơ trong ống kính bằng 2 ống kính F3-AF 80 f2.8 và F3-AF 200 f3.5 ra đời năm 1983. Bác ấy khẳng định Nikon là cha đẻ của sáng kiến này. Bữa nay tôi xin sửa lại là chính Canon mới đi trước bằng ống kính 35-70 1.4 AF ra đời 1981, ống này không những có môtơ riêng mà còn có chỗ lắp pin riêng. Hơn nữa nó có thể dùng cho bất cứ body nào có ngàm FD chứ không chỉ dùng cho một body đặc biệt (F3) như trường hợp Nikon. Vậy là vấn đề này đã rõ ràng:
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=29121
    Cũng nên biết sau Canon thì Pentax ra ống SMC Pentax AF 35-70/2.8 năm 1982 trước Nikon 1 năm

Lens là một hệ thấu kính, lá khẩu đặt ở trc thấu kính cuối cùng (là cái thấu kính gần mount nhất),em thấy ở đây: http://www.youtube.com/watch?v=xKa0cDjdFhs (ở 00:30 ấy ạ)

Quote Được gửi bởi archer View Post
    Chắc chắn là ko nằm trên tiêu cự rùi vì tiêu cự sẽ là điểm để focus vô cực đối với len normal và tele (len siêu rộng thì có lẽ sẽ đặc biệt để đuôi len ko chạm vào gương lật).
    Cái bác thắc mắc giống như ngày xưa có 1 bác đã từng hỏi: "tại sao khi khép khẩu góc nhìn lại ko bị hẹp lại" (giống như khi ta khép cửa sổ thì ánh sáng trong phòng sẽ yếu đi nhưng góc nhìn cũng bị hẹp theo)
    Về quang học 1 điểm A qua 1 thấu kính hội tụ có tiêu cự cố định luôn cho ảnh thực ở A' (trên lý thuyết nhé chứ thực tế do hiện tượng lệch sắc sẽ ko đúng tuyệt đối).
    Sở dĩ luôn cho ảnh ở A' vì mọi tia sáng xuất phát hoặc phản xạ từ A khi đi qua thấu kính sẽ hội tụ tại A' (tiêu cự chỉ là điểm đặc biệt đối với các tia song song ứng với trường hợp vô cực còn các tia sáng khác ko song song thì ko hội tụ tại tiêu cự đâu nhé)
    Em giải thích bằng hình tượng cho dễ hiểu: giả sử có 1 triệu tia sáng xuất phát từ A sẽ đi theo 1 1 triệu hướng khác nhau qua thấu kính nhưng tất cả đều phải hội tụ tại A' (ko thể khác được) Trên đường tới A' nó bị khẩu độ chặn lại bớt các tia sáng có hướng đi ở rìa thấu kính nhưng khẩu độ là 1 lỗ tròn nên các tia sáng có hướng đi gần tâm thấu kính sẽ qua được.
    Như đã giả thuyết ở trên 1 triệu tia sáng xuất phát xuất phát từ A bị chặn lại (ví dụ: 500K tia) thì phần còn lại vẫn sẽ đến được và hội tụ tại A'. Đương nhiên là điểm A' sẽ tối đi do tổn thất ánh sáng.

Phần đầu có vẻ không ổn rồi , nhưng phần sau đúng đấy ạ

VD: Lens 70-200mm có chiều dài là 172mm, vậy lúc tiêu cự của hệ là 200mm thì nó phải nằm đâu đó ngoài cái lens này. Nhưng vòng khẩu vẫn ở trong lens.
    Trường hợp này thì hệ thấu kính lens quy thành 1 thấu kính nằm ngay front element , lỡ cái thấu kính giả định đấy nó kô nàm ngay front element mà nằm trước front element thì sao ?

Lens là một hệ thấu kính, lá khẩu đặt ở trc thấu kính cuối cùng (là cái thấu kính gần mount nhất),em thấy ở đây: http://www.youtube.com/watch?v=xKa0cDjdFhs (ở 00:30 ấy ạ)
    Có lens lá khẩu không nằm trước thấu kính cuối cùng mà nằm vị trí khác ( nằm sau thấu kính cuối chẳng hạn )
    Nhận scan film 135 các loại , 200k/cuộn , file JPEG 17+ Mpx , 12+ MB , lh O9845179O3 .

Trang 23 / 23 Đầu tiênĐầu tiên ... 13212223