Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 122

Chủ đề: Tự làm Close up Filter ^^!

Talking Tự làm Close up Filter ^^!

Em vào diễn đàn cũng đã lâu, xem ảnh học hỏi là chính, chưa đóng góp gì được cho forum, hy vọng bài viết này của em giúp ích được cho các bác thích chụp macro mà không có điều kiện sắm đồ xịn ( giống em ).
    Chắc các bác cũng biết Close up filter là cái gì rồi, nên em khỏi định nghĩa thêm, bắt tay vào việc nhé các bác
    Đầu tiên các bác ra nhà sách mua kính lúp loại giống như trong hình

loại này có ưu điểm là tháo phần thấu kính ra rất dễ dàng , em để ý trong nhà sách có 2 loại đường kính 50mm và 75mm, loại 50mm có tiêu cự khoảng 50mm, loại 75mm tiêu cự khoảng 80mm, em chỉ ước chừng sơ sơ như vậy.Em mua loại 50mm
    Đem về tháo phần thấu kính ra

Tiếp theo, các bác cần phải kiếm được 2 món này :
    1. 1 cái filter 52mm cũ kỹ, xấu xí, cùi bắp, bị bể ( để tháo bỏ phần kiếng cho đỡ tiếc của ), em may mắn có sẵn 1 cái filter KenKo bị bể kiếng nên tận dụng luôn

Các bác tháo kiếng filter cẩn thận như topic chỉ làm filter hồng ngoại đấy, không khéo đứt tay như chơi. Riêng cái filter của em nó bị bể sẵn rồi nên em bạo lực với nó luôn

2. 1 cái Ring đảo đầu ống kính, 1 đầu 52mm, 1 đầu là cỡ filter ống kính mà các bác định gắn cái filter close up này vào, ống của em phi 62 nên em dùng Ring đảo đầu loại 52-62mm

( Cái ring đảo đầu này em tự chế nên đảm bảo không có cái thứ 2 trên thị trường ), mấy thứ này mua rất dễ

Xong việc chuẩn bị rồi thì ráp lại thôi, rất dễ
    Đầu tiên đặt thấu kính vào đầu 52mm của Ring đảo đầu

Sau đó vặn filter 52mm_đã tháo kính để giữ chặt phần thấu kính vào Ring đảo đầu

thế là xong rồi đấy , bây giờ gắn vào ống và test thử

ảnh chụp đây ạ, chất lượng không đến nỗi tệ

Chúc các bác có nhiều ảnh đẹp
    Được sửa bởi lucifer11 lúc 06:35 PM ngày 04-12-2008

^^ hay đấy bác lun xì phé ^^. bữa nào cầm giấy bút qua bác học nghề ^^
    Người không có máy

ak.. hay quá. Bác có nhiều chiêu tự chế hay thật. Thanks

lúc trước em cũng chế 1 cái, cũng đơn giản, post bên macro nay thấy có cái này nên tập hợp vô đây lun cho dzui hehe

1. Về cách chế nhé: đầu tiên mua 1 cái filter kenko UV giá 50K tại Khánh Long.

Cái này các bác ko cần đập bỏ cái kính filter đâu vì kính gắn vào ring bằng 1 lò xo kim loại vòng tròn. Nếu nhìn kĩ bác sẽ thấy nó có khoảng cách giữa 2 đầu cái vòng đó vì nó ko khít đúng = 1 vòng tròn. Lấy vật nhọn nạy cái vòng lò xo đó ra là lấy được cái kính ra để sau này dùng lại chứ 50K lận mà, bỏ sao được. Sau đó bác ra hiệu kính mua kính viễn bao nhiêu diop tùy thích. Ban đầu em tưởng nó lồi 2 mặt thì sợ đụng len nhưng ko, kính viễn nó lồi có 1 mặt à haha nên thay vì +3 em quốc thử +4 lun, dùng loại 60K/cặp thôi cho rẽ (nhớ mua loại bằng thủy tinh nha bác) có loại 40K nhưng em sợ chât lượng ko tốt loại 80K thì mắc quá. Em lấy loại này của Mỹ lun nè

Mua rồi bác kêu thằng thợ cắt đo cái tâm kính cho chính xác rồi dùng cái kính cũ của filter ấy để đo vòng tròn lên trên kính viễn rồi cắt. Thế là kính viễn có kích thước y như cái kính filter cũ với tâm kính nằm ngay giữa. Công đoạn tiếp theo là bỏ cái kính viễn vào rồi nhét cái lò xo vô lại cho nó cố định cái kính là xong. Làm xong nhìn y như đồ sản xuất trong nhà máy, ko cần dùng keo kiếc gì để dán cả haha

Nhìn kỹ các bác sẽ thấy nó có cái mặt lồi lên nè hihi, vì là kính hội tụ mà

2. hình test máy: Em dùng Fuji S9600. Máy có 2 chế độ macro thường với focal length >30cm, zoom được khoảng 3x và được chụp flash, super macro với focal length từ 1 - 30cm wide angle, ko đc zoom và ko cho chụp flash, em test với super macro ở focal length >30cm. Máy em có nhược điểm thế này. Với chế độ macro nó chỉ focus được trog khoảng focus length và ko cho zoom vì zoom là ko focus được đồng thời nếu dí sát vào thì ảnh to còn lùi ra xa thì ảnh nhỏ mà mún dí sát vào nhiều khi ko chụp được vì côn trùng chúng sẽ bay mất. cái filter này đã giải quyết được hoàn toàn vấn đề này. Giờ em có thể đứng xa hơn 30cm (lúc trứơc là ko lấy nét đc nhé) và zoom lại gần vật thể, lấy nét vô tư y như ống macro lun hehe đồng thời vật thể cũng được phóng to lên. Ở đây em chụp vài tấm ko crop gì cả để nguyên file gốc để mọi người thấy độ phóng đại. Chế độ macro thừơng với flash thì em chưa test nhé

a. tấm này chụp super macro khoảng cách 1 cm và chưa có filter chế, cái lá có đường kính tầm 0,5cm nhé. Dí sát rạt mà chỉ ra được vậy thôi nè

b. lùi ra xa hơn 30cm và zoom max 11x chưa có filter chế thì sau khi máy cái pip pip đã lấy nét xong, tấm hình thế này nè

c. để nguyên máy ở vị trí đó (em phải kê lên sách và dùng self timer mới chụp được vì ảnh phóng to, run nhẹ là nhòe ngay) gắn filter chế vào, máy báo đã lấy nét xong pip pip và bụp ảnh thế này đây

và đây nữa

các bác thấy cái lá giờ to ko haha, cái ưu là sẽ giúp em để chế độ macro hoặc super macro mà vẫn zoom max được và phóng đại hơn so với ảnh thật haha. Tuy nhiên, cái nhược là viền tím, cái này sẽ xử lý bằng photoshop sau hihi, kết quả mang lại so với nhược điểm là ko đáng kể. Tổng thiệt hại 90K vì thấu kính 60K là 1 cặp lận haha. Sau này em sẽ làm cái +8diop xem sao đồng thời làm 1 cái kính cận -3diop để chụp wide vì kính cận có tác dụng thu nhỏ ảnh lại nên sẽ chụp wide đc haha. Còn kính viễn tiêu cự ngắn dùng chụp macro và xóa phông.

Hay quá bác ơi, em chờ bài review chụp wide bằng kính cận của bác ^_^

Bài này hay thiệt, mình sẽ làm thử mới được. Cây nhà lá vườn đúng là ngon, bổ, rẻ hihihi

Quote Được gửi bởi lucifer11 View Post

Em có cái thắc mắc. Tại sao hình lại chỉ rõ theo 1 dải mỏng nghiêng xéo. Em chụp bằng lens đảo đầu cũng gặp tình trạng tương tự mà không hiểu vì sao. Bác nào biết giải thích giúp em với ạ.

Quote Được gửi bởi aeolus View Post
    Em có cái thắc mắc. Tại sao hình lại chỉ rõ theo 1 dải mỏng nghiêng xéo. Em chụp bằng lens đảo đầu cũng gặp tình trạng tương tự mà không hiểu vì sao. Bác nào biết giải thích giúp em với ạ.
    Em giải thíh đại, đúg sai tíh sau nhé:
    i. Phần DOF (vùg ảnh rỏ) rất mỏg, do đag chụp macro với len đảo đầu, nhiều khi chỉ khoảg 1-2mm hoặc... nhỏ hơn; là phần mặt phẳg vuôg góc với trục của ốg kính.

ii. Khi chụp ít khi bác bố cục (chiếc lá chẳg hạn) vuôg góc với với trục ốg kíh (hay sog sog với mặt phẳg DOF) do đó phần ảnh rỏ trog hình là phần giao nhau giữa mặt phẩng DOF và mặt phẳg chứa chiếc lá...

Đó là lý do tại sao bác cải thấy rõ theo 1 dải mỏg nghiêng xéo...

Hi vọg ...bác hiểu, tới đây thì em hết hểu rồi.. he he...

Em cũng mới chế thử 1 cái close up filter theo mẫu của bác windowmtd166 (em dùng kính 3 độ), kết quả như sau (em chụp bằng 400D, lens kit 18-55 IS hình em chỉ crop):

Hì hì, rất hay, đã gặp bác nquoclong và được bác í cho xem cái filter, chắc về làm 1 cái )

Trang 1 / 13 12311 ... Cuối cùngCuối cùng