Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9

Chủ đề: Cho em hỏi về manual focus và các chức năng manual với DSC-H50

Cho em hỏi về manual focus và các chức năng manual với DSC-H50

Với con H50, chụp đương nhiên là không bằng các máy chuyên nghiệp rồi, nhưng theo em được biết thì nó thuộc dòng cũng là bán chuyên nên có một số chức năng manual.
    Hiên em không tìm được tài liệu về con này, chỉ có cái manual kèm theo máy thôi, do đó khi dùng các chức năng manual của nó, thường không được hiệu quả như ý; vậy mong các pro chỉ giúp, chứ cứ dùng chức năng auto thì có lẽ là hơi phí...
    Cảm ơn mọi người đã đọc!

Manual của Máy đủ để giúp Bác làm chủ với con H50 này rồi. Theo Em nghĩ, Bác chưa được hiệu quả như ý là do Bác còn thiếu kiến thức căn bản về nhiếp ảnh. Bác nên tham khảo vài tài liệu trong

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=613
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=1919

Ngoài ra như bác cũng đã nói H50 ko thể nào bằng DSLR được cho nên Bác cố gắng tối ưu những ưu điểm của H50 thay vì mong muốn nó như DSLR
    All Sony Alpha & Sony Lens
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Cảm ơn ruanweixinvà nhan đã có lời tư vấn. Nhưng ngặc nỗi là mỗi lần focus bằng chế độ manual thì luôn luôn bị out hoặc không lấy nét được, các Bác có cách nào giúp căn nét được chính xác không?

Quote Được gửi bởi meobongon View Post
    Cảm ơn ruanweixinvà nhan đã có lời tư vấn. Nhưng ngặc nỗi là mỗi lần focus bằng chế độ manual thì luôn luôn bị out hoặc không lấy nét được, các Bác có cách nào giúp căn nét được chính xác không?
    Thường thì dòng P&S rất khó lấy Focus do sử dụng EVF. Với H50, việc MF được chính xác, Bác phải ước lượng được khoảng cách từ Máy đến đối tượng chụp và chọn khoảng cách MF trên máy tương ứng. Nó không như DSLR cho phép chúng ta MF từng khoảng cách nhỏ được.

Với EVF, việc MF rất khó nên Em khuyên Bác nên sử dụng AF để có hình ảnh đẹp hơn.
    My album

Bạn đang sử dụng Sony Alpha / Minolta? Bạn đang có ý định dùng Sony Alpha? Vào đây tham gia với chúng tôi nhe

Quote Được gửi bởi ruanweixin View Post
    Thường thì dòng P&S rất khó lấy Focus do sử dụng EVF. Với H50, việc MF được chính xác, Bác phải ước lượng được khoảng cách từ Máy đến đối tượng chụp và chọn khoảng cách MF trên máy tương ứng. Nó không như DSLR cho phép chúng ta MF từng khoảng cách nhỏ được.

Với EVF, việc MF rất khó nên Em khuyên Bác nên sử dụng AF để có hình ảnh đẹp hơn.
    Với việc sử dụng AF thì việc xóa phông thì có lẽ hơi khó phải không Bác? Vậy nếu muốn có được hiệu ứng xóa phông thì phải làm thế nào là hiệu quả nhất, mong Bác chỉ giúp.

Ngoài ra, con H50 có thể gắn them dc lens converter là 1 ống wide và 1 ống tele cố định, vậy cho em hỏi là mình có thể gắn lens khác bằng cách thêm ring chuyển đổi?

Với việc sử dụng AF thì việc xóa phông thì có lẽ hơi khó phải không Bác? Vậy nếu muốn có được hiệu ứng xóa phông thì phải làm thế nào là hiệu quả nhất, mong Bác chỉ giúp.

Ngoài ra, con H50 có thể gắn them dc lens converter là 1 ống wide và 1 ống tele cố định, vậy cho em hỏi là mình có thể gắn lens khác bằng cách thêm ring chuyển đổi?
    #1 Việc xoá phông tuỳ thuộc vào 3 yếu tố:
    1. Khẩu độ: Mở càng lớn (F nhỏ) càng mờ
    2. Chiều dài lens & tiêu cự lens: Lens càng dài, tiêu cự càng cao càng mờ
    3. Khoảng cách từ máy tới đối tượng chụp so với từ đối tượng tới Background: Khoảng cách từ máy tới đối tượng càng ngắn hơn từ đối tượng tới BG thì càng mờ

Cho nên việc dùng MF hay AF không làm cho BG mờ hày rõ

#2: Chỉ gắn thêm những lens W hoặc T của Sony, không gắn thêm đc lens khác
    My album

Sony DSC H50 Là Dòng Máy PnS siêu Zoom Auto focus, nhận diện khuôn mặt, nhận diện nụ cười(chụp tập thể, răng người nào nhe ra nhát ma mà trắng nhất thì nét nhất), nhận diện khung cảnh ( scene recognize), chụp khá tốt ở các chế độ auto định sẵn. Khi chụp ở chế độ chân dung phông cũng mờ mượt mà như máy dslr. Không hiểu bác Meobongon set manual nhằm mục đich gì xin nói rõ hơn ?
    Được sửa bởi turau lúc 10:48 AM ngày 07-12-2008

Xin lỗi bác turau, mấyhôm nay em bận không theo dõi được nên không tiếp tục chủ đề này. Hôm nay coi lại mới giật mình, mới biết tại sao mấy hôm nay "hắt xì" liên tục, thì ra là bác turau đang hỏi mình...

Vì khi dùng các chứ năng ở chế độ auto, thì không tận dụng được một các tính năng của nó, như manual focus, chỉnh iso, ev,... nên em muốn hỏi để hiệu chỉnh nhưng thông số đó để chộp được những hình có thể gọi là "xách dép" với các bác pro (chứ không dám so sánh :( )

Vì khi dùng các chứ năng ở chế độ auto, thì không tận dụng được một các tính năng của nó, như manual focus, chỉnh iso, ev,... nên em muốn hỏi để hiệu chỉnh nhưng thông số đó để chộp được những hình có thể gọi là "xách dép" với các bác pro (chứ không dám so sánh :( )
    Các dòng này, cách tốt nhất là bác nên để căn nét tự động vì dùng căn nét thủ công (manual focus) chỉnh bằng mũi tên trên máy khó chính xác lắm. Chỉ trong trường hợp không tài nào autofocus được thì mới phải thủ công. Ngay cả DSLR nói chung mọi người đều căn nét tự động hết. Các công cụ này ở máy số, trong điều kiện ánh sáng tốt, rất chính xác, mắt người ít ai sánh kịp.

Để tận dụng được các chức năng hiệu chỉnh khẩu độ mở và tốc độ, ISO, v.v... bác chỉ cần chuyển sang P, S, A hay M là được, còn căn nét cứ giữ tự động.

Nếu chưa có sách hướng dẫn thì tải ở đây (tiếng Anh)
    http://www.docs.sony.com/release/DSCH50_handbook.pdf
    Quyển này 154 trang là tất cả về H50 rồi, không có quyển nào hơn đâu.

Còn bác muốn xóa phông chân dung thật tốt thì chơi DSLR thôi, các máy du lịch cao cấp thì cứ chụp đại, miễn đừng rung tay mất nét là được, về dùng Pshop làm nhòa phông sau (3 bước là xong). Em dùng DSC-H5 đi du lịch cũng tạm ổn, hơi mất công PS tí.

Chúc bác có ảnh đẹp.
    Được sửa bởi vinacamera lúc 12:36 AM ngày 20-12-2008
    Hãy cho tôi một thuật ngữ, tôi sẽ cho bạn hơn một khái niệm. Pls visit my blog!