Trang 282 / 475 Đầu tiênĐầu tiên ... 182232272280281282283284292332382 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 2,811 đến 2,820 / 4743

Chủ đề: Lang thang với Leica

Quote Được gửi bởi HQ-empire View Post
    Bàn tay một Quý ông đeo đồng hồ Vacheron Constantin không có nghĩa là sờ vào *** của vợ/bồ phải tháo đồng hồ ra không thì uế tạp đồng hồ nên bác tungh cứ yên tâm mà vác Leica chụp cái gì cũng được, không nhất thiết là phải cái gì "sạch đẹp" mới dành để Leica chụp đâu.
    Vâng em vẫn chụp và sẽ tiếp tục chụp, nhưng chắc chắn là không post lên đây như bác đã làm

Quote Được gửi bởi tungh View Post
    Vâng em vẫn chụp và sẽ tiếp tục chụp, nhưng chắc chắn là không post lên đây như bác đã làm
    Mình post lên với ý rằng : 4rum là nơi thảo luận, mỗi người mỗi ý, đừng ai áp chế nhau, bắt nhau phải thế nọ thế kia... Nếu mà đây là nơi chơi ảnh Leica, những ai có ảnh Leica mới được lên tiếng thì những người "cũng biết tiếng Leica nhưng chưa có Leica" thì bị cho là ngoại đạo à ? Thế chẳng khác cứ mượn đâu cái máy Leica chụp vớ vẩn post lên thì đàng hoàng được chào đón ?!?

Có bác phản đối mình post ảnh mạng Internet minh họa (bởi mình chưa có Leica và sẽ có sắp tới) thì mình post ảnh mình chụp ! Nên tốt nhất là để thành cái sân chơi, cứ ai yêu Leica thì thảo luận thoải mái... *íu ai lại cứ phải có Leica mới được nói ! Mệt ** !

Quote Được gửi bởi HQ-empire View Post
    Mình post lên với ý rằng : 4rum là nơi thảo luận, mỗi người mỗi ý, đừng ai áp chế nhau, bắt nhau phải thế nọ thế kia... Nếu mà đây là nơi chơi ảnh Leica, những ai có ảnh Leica mới được lên tiếng thì những người "cũng biết tiếng Leica nhưng chưa có Leica" thì bị cho là ngoại đạo à ? Thế chẳng khác cứ mượn đâu cái máy Leica chụp vớ vẩn post lên thì đàng hoàng được chào đón ?!?

Có bác phản đối mình post ảnh mạng Internet minh họa (bởi mình chưa có Leica và sẽ có sắp tới) thì mình post ảnh mình chụp ! Nên tốt nhất là để thành cái sân chơi, cứ ai yêu Leica thì thảo luận thoải mái... *íu ai lại cứ phải có Leica mới được nói ! Mệt ** !
    Hoho, ai cấm bác nói... Bác cứ bàn, cứ tán, em chẳng có quyền cấm. Chỉ nhắc bác tôn trọng topic, thế thôi. Mệt với bác quá đi =))

Màu Laika

Không có gì cả em ơi, thực ra anh đã viết một bài dài để trả lời cho post số #2825 nhưng VNPHOTO củ chuối vừa post lên thì lại bị lỗi Database chết ngỏm, back lại thì mất hết, sau đó lại đọc bài của vatly. anh mong (muốn) vatly và các bạn yêu Leica thực sự ở lại ta nói chuyện thêm, lâu lâu mới có người biết nhiều để thảo luận chứ bây giờ nhiều bạn chụp mít và quần xịp cứ thích vào thảo luận Leica, làm rác cả cái topic này.

1. Lạm bàn về Leica ở VN:
    Hiện nay giới chơi Leica ở VN theo XL gồm 4 thành phần chính.

Nhóm 1: Những người yêu Leica thực thụ, coi Leica như Ultimate photo taking machine: Thành phần này chụp street thưởng xuyên, đọc nhiều, hiểu nhiều về street life styles, yêu ảnh đời thường, có một hoặc vài cái thân Leica loại cũ, có khi rất cũ, không thần tượng thái quá Leica. Nhóm 1 này có thể được coi là True Leica Shooters - TLS

Nhóm 2: Nhóm này chụp ảnh chỉ là phụ hoặc điểm đây đó cho vui, có rất nhiều máy. lens Leica, special edition lung tung, thuộc nằm lòng các quyển Leica Compendium. Cho dù ảnh họ không có gì đặc biệt và nhóm này luôn là mục tiêu của các cuộc tấn công về ảnh vs giá trị đắt tiền. Tuy nhiên XL thấy Nhóm 2 này cũng có thể được coi là True Leica Users - TLU vì họ đơn giản họ chỉ yêu Leica chứ không dùng Leica, nhưng hiểu và tôn sùng Leica đến cao độ.

Nhóm 3: Nhóm này có rất nhiều máy móc, LF, MF, RF , nói chung là rất nhiều hàng độc, nhưng Leica chỉ là một trong các loại máy của họ, họ có thể có rất nhiều máy Leica nhưng họ không tôn sùng Leica đến độ bỏ hết các hãng khác. Nhóm này không được liệt vào TLS hay TLU, nói chung nhóm này đứng rất trung lập.

Nhóm 4: Nhóm này có ít máy tự coi mình đã là TLS hay TLU, nhóm này là nhóm hay tôn sùng thái quá hoặc chê bài rè bửu Leica thái quá. Nhóm 4 này có thể bị quá tải về thông tin Leica, hiểu rất nhiều về các huyền thoại Leica, Leica philosophy, hoặc chẳng hiểu cái gì cả.

2. Quay lại với câu hỏi của XichLo mà vatly đã trả lời rất dài,nói thật là XL hơi phật lòng khi bị cho là chơi LF mà không biết gì về cáccụ mà bạn liệt kê trong cái list đó nhé bạn vatly .

Thực sự hiện nay có bao nhiêu tên tuổi dùng Leica ? và trong quá khứ có bao nhiêu người thực sự thành danh với Leica hay chỉ có thể đếm trên 10 đầu ngón tay. Ngay cái list của vatly ngoài Leica còn họ còn dùng Nikon, LF, MF lung tung. Ai mà không có dùng qua Leica vào cái thời đấy vì lúc đó 35mm còn gì khác nữa. Lấy vị dụ bác Nick Út: bây giờ có lẽ vẫn còn vài con Leica để trong tủ nhưng hỏi thật là bác ấy dùng Nikon, Canon EOS để làm việc từ bao lâu rồi, hay Yousuf Karsh, nếu liệt vào dùng Leica có lẽ cụ sẽ khóc vì xấu hổ, vì các tác phẩm của cụ chụp đa số LF với Kodak Commercial Ektar 14". Đến lúc chết trong số máy ảnh và vật dụng trưng bày tại bảo tàng ở Canada cũng chẳng thấy bóng dáng con Leica nào ngoài một con có lẽ dùng làm cảnh hơn là chụp.

Nếu nhìn theo cách đấy thì 100 năm nữa nhìn lại Canon và Nikon có thể thành huyền thoại như Leica được không? Vậy giá trị thực sự của Leica ở chỗ nào?

3. Thực trạng chơi Leica ở VN bây giờ có thái quá hay không? do báo chí đưa tin với kiểu máy M9 giá hàng trăm triệu đồng, nhìn rất kiểu trưởng giả học làm sang, XL có thể tìm được rất nhiều bài báo như thế.

Chúc vui

Quote Được gửi bởi vatly View Post
    Ok, em hiểu ý anh rồi ạ. Dù sao việc comment tranh cãi nhau đối với em trên 4rum cũng là việc bình thường, vui vẻ thôi (JFF). Em cũng ko để bụng, giận rỗi gì đâu : )

Em lại té.
    Chúc các bác chơi vui xD
    Được sửa bởi xichlo lúc 10:40 PM ngày 02-06-2011
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Bác XL phân loại làm mình nhớ đến Ken Dốc Eo.

Khot có thể gọi mình là XL = ếch Eo cũng được , mà Khot được mình xếp vào nhóm 1

Quote Được gửi bởi Khot View Post
    Bác XL phân loại làm mình nhớ đến Ken Dốc Eo.

Ầy anh chỉ đùa vui thôi, phật lòng gì đâu. Ngoài ra anh em mình cứ (JFF)3 là được, suy nghĩ nhiều làm gì, đề phần trăn trở đấy cho các chú nhóm 1 như Khot họ làm

Quote Được gửi bởi vatly View Post
    Phần bôi đỏ : Ây chết, hichic, chắc tại cách viết tiếng việt của em diễn đạt dở quá, nên gây hiểu nhầm khi đọc, ý em ko phải là anh ko biết hay biết ạ, ý em chỉ muốn nói là : "ai chơi nghiên cứu chụp nhiều máy gì thì sẽ sành về cái đó hơn người ít chơi chỉ ngồi đọc sách mà ko thực tiễn" chỉ thế thôi ạ, còn anh chơi gì, chơi thế nào, chụp thế nào anh em trong này đều biết mà ;)

Phần bôi xanh : Việc này em cũng đang băn khoăn. Em còn thấy buồn buồn vì căn bản mình là sinh viên, cũng ko phải có điều kiện quá, nên chơi cái gì cũng phải nghĩ khá nhiều thậm chí đôi lúc là phải liều. Như bây giờ làm nhiều thứ đôi lúc thấy số quá tiện, ko thể phủ nhận được sự cần thiết của nó khi làm việc, kiếm tiền... mà film chỉ đúng là chơi và thú chơi nhưng khổ một nỗi cái thú đấy nghiện một thời gian thì lại ... rất khó bỏ --> dẫn đến mẫu thuẫn giữa tiền bạc và thú chơi. Căn bản em ko thể cùng một lúc kiêm được cả hai thứ như các bác có đk khác nên nhiều lúc thấy cũng mệt mỏi, chơi ảnh sao mà mệt thế... mà dù có chụp ảnh số hay film thế nào đi chăng nữa, nhưng đôi lúc ko có ảnh đẹp, ảnh như ý muốn, thực sự cũng khó chịu kinh khủng (cái này là ý kiến của cá nhân em thôi).
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Quote Được gửi bởi xichlo View Post
    ....lâu lâu mới có người biết nhiều để thảo luận chứ bây giờ nhiều bạn chụp mít và quần xịp cứ thích vào thảo luận Leica, làm rác cả cái topic này....i
    "Thích dũng, ghét bần cùng tất sinh loạn nghịch", cụ còn thích ảnh đẹp, ghét ảnh rác thì tất còn sinh loạn nghịch )

Chắc cụ chụp ảnh nhiều nhưng khi viết lại quên mất câu "Trọng nghĩa khinh tài" )

Quote Được gửi bởi Khot View Post
    Màu Laika

Ảnh này của bạn Khot giống màu của Zuiko hơn, nhìn khuôn hình cà chi tiết ảnh mình đoán là len 55mm @f2.0. Chi tiết cái vòng trên cổ tay bên phải và bokeh nói chung o phải của Leica. Mình tạm đoán thế

Thế còn cái này ạ ?

Trang 282 / 475 Đầu tiênĐầu tiên ... 182232272280281282283284292332382 ... Cuối cùngCuối cùng